What's new

[Chia sẻ] Hà Giang - Thiên nhiên và con người vùng cao

Chào cả nhà, tình hình là đầu xuân 2011 đến giờ thì nhà nhà đi HG, người người đi HG và bọn em cũng không phải ngoại lệ. Sau khi được gấu mẹ và gấu con ủng hộ hết lòng là em quyết tâm phải làm một chuyến HG cho bằng được và cuối cùng thì ước muốn bấy lâu nay của em cũng thành hiện thực.
Bọn em chỉ có 2 thằng và nói thật với cả nhà là bọn em cũng chả phải dân phượt gì đâu ạ, gọi là có tý máu nghệ nó chảy trong người và niềm đam mê ảnh ọt từ lâu nay thôi ạ. Đây là lần đầu tiên bọn em đi HG và cũng là lần đầu tiên đi xa bằng xe máy, lúc đầu thấy cũng ngại ngại nhưng rồi nghĩ đi xe máy nó cũng tiện cái thích dừng đâu chụp choẹt thì dừng và cũng là trải nghiệm cái cảm giác của một dân phượt xem như thế nào ạ.
Hành trình của bọn em từ mùng 9 Tết đến 14 Tết nhưng sau khi về cũng nhiều việc nó rơi xuống đầu nên giờ mới up lên để góp vui với anh em phượt cho nó xôm ạ. Bọn em chủ yếu là chụp choẹt thôi ạ, em cũng chả biết tường thuận hành trình với những cung đường đã qua nó thế nào đâu xin phép cả nhà em lên ảnh thôi ạ. Em bị cái tật là nghiện phim nên cả chuyến đi đốt hết 7 cuộn cả màu và BW ạ, chụp xong chả biết ảnh ọt nó thế nào, về đến nhà rồi hồi hộp chờ đợi kết quả cũng may mà không cháy hết phim ạ.

Đoàn chúng em gồm 2 xế và không ôm, chiến mã là 1 con wave và Jupiter ạ.

Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh

Hôm ở HN lên HG thì thời tiết sao mà đẹp thế, tự nhiên hôm sau trời trở rét và mưa, đường thì mưa phùn và sương mù mịt nên bọn em cứ chạy thẳng một lèo, ngại nhất cái khoản vừa đi lại dừng để lôi súng ống ra bắn nên cũng chỉ tranh thủ lúc trời hết mưa là bắn vài phát thôi ạ.

Thung lũng Quản Bạ

Dọc đường từ Quản Bạ - Yên Minh

Xuân vùng cao

Last edited:
Dinh họ Vương - "Tìm lại quá khứ vàng son"

Dinh họ Vương hay còn là gọi dinh vua Mèo là tư gia của gia đình nhà họ Vương - một gia đình địa chủ người Mông nằm ở xã Sà Phìn huyện Đồng Văn. Dinh vua Mèo có bố cục và chi tiết kiến trúc rất độc đáo, vật liệu chủ yếu là gỗ và đá, mái lợp ngói âm dương, các chi tiết chạm khắc rất tinh xảo. Dinh vua họ Vương ở Sà Phìn - Đồng Văn có vẻ đẹp và sự duyên dáng với kiến trúc mang nhiều nét văn hóa Á Đông, thể hiện sự tinh tế, nó khác hẳn với Dinh Hoàng A Tưởng ở Bắc Hà với kiến trúc lai tạp giữa Á Đông với phương Tây và mang hình dáng to lớn của một tòa lâu đài, cung điện.
Ngày nay Dinh họ Vương không còn con cháu của họ Vương sinh sống ở đó nữa, mà là di tích được xếp hạng và cho du khách đến thăm quan và cũng không rõ là con cháu hậu duệ của Vương Chính Đức hện nay đang ở đâu. Đến thăm Dinh họ Vương, chúng tôi như thấy ánh hào quang của một thời kỳ vàng son nhà họ Vương như hiện về.

Cột cờ Lũng Cú - Cực Bắc của Tổ quốc

Tạm biệt Sà Phìn và Dinh vua Mèo, chúng tôi lại tiếp tục hành trình chinh phục điểm cực Bắc của tổ quốc - Cột cờ Lũng Cú

Dọc đường đi Lũng Cú

Nhà có đám giỗ

Tội nghiệp cún con chuẩn bị vào nồi

Cột cờ Lũng Cú - Cực Bắc của tổ quốc (2)

Chúng tôi tới Lũng Cú thì cũng đã vừa chuẩn bị tới giờ ăn trưa, trước khi đi chả gọi điện đặt cơm gì cả nên xác định là ăn uống linh tinh rồi nên chuẩn bị nào bánh kẹo, nào lương khô. Lên tới nơi thấy mấy tấm biển nhận đặt cơm liền vào hỏi thì nhận được câu trả lời là có đặt trước không vậy, nếu không thì không có. Cũng xác định từ trước rồi nhưng thú thật cũng hơi buồn đành lấy bánh ra mà nhai tạm cho qua bữa vậy, tự nhiên đang ăn được mấy cái thì được một em gái tốt bụng hỏi các anh có ăn cơm không, nhà em đang nấu em nấu luôn cho các anh. Trời sao mình lại gặp may thế nhỉ, chả biết có phải do ở hiền gặp lành không nữa. Kệ.. Bọn tôi chả cần phải đắn đo suy nghĩ gì nữa, ừ bọn anh có ăn em ạ. Ôi chao cơm ở Lũng Cú được cái trứng gà ngon phết, thơm hơn trứng dưới HN.
Cột cờ Lũng Cú bây giờ xây to và đàng hoàng quá, chả bù ngày trước cái cột cờ bé tẹo, đứng trên đỉnh núi Lũng Cú mà chúng tôi hướng mắt nhìn xa xa về phía Bắc nơi biên giới với Tàu Khựa lòng tự hỏi bọn mình đang đứng ở cực Bắc của tổ quốc rồi ư.

Vharch ăn bánh ngon lành

Bữa trưa dự kiến ở Lũng Cú

Thay vào đó là được bữa cơm trưa tạm gọi là đàng hoàng

Trong lúc đợi cơm

Lâu không leo trèo gì mà vừa leo tý cũng thấy mệt phết

Vharch tạo dáng

Ảnh 2 bạn chụp đẹp quá. Xem ảnh các bạn chụp thì những ai chưa có cơ hội được đến với HG muốn xách xe lên đường ngay.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back