What's new

[Hỏi đáp] Hà Nội - Kon Tum đường Hồ Chí Minh ai có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em

Re: Hà Nội - Kon Tum đường Hồ Chí Minh ai có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em

@ các bác: QL27 BMT - Đức Trọng chỉ có 1 đoạn khá xấu kéo dài khoảng 30km từ ngã ba Krông Nô đến hết đèo Chuối. Đèo Chuối không còn đá dăm đổ đống như cách đây vài tháng nhưng mặt đường đoạn 30km này hiện nay vẫn khá tệ, đi Ôtô cũng khá vất vả. Các đoạn còn lại chạy vô tư.
Đấy là tình hình dạo cuối tháng 7.

Bác này nói làm em hết hồn. đi đường mà như vậy thì qua là phiêu lưu đó.
Lại nghe cái thằng nào nó chém gió rồi, năm 2007 đi nhánh Trường Sơn Tây cây xăng lẻ của dân đầy. Đắt hơn cây xăng Lớn có gần 2k/ lít. Chở thêm 5 lít xăng có ngày thành Lê Văn Tám:))

Tóm lại chở theo 1 chai lavie 1,5 L là ok , vậy cho nó an tâm hí.

Hi hi, nói chung là cứ thấy cây xăng là em đổ, chắc ổn :D

@bác hoangha: Góc máy mà bác chụp hình đèo Hải Vân là ở trên đỉnh đèo rẻ phải đi 2km phải không ạ? em chưa rõ chổ nầy lắm. Bác chỉ rõ thêm bác he.
Rẻ phải 2km, đoạn nầy đi được bằng xe hơi hay 2 bánh hả bác. Cám ơn bác nhiều.
@bác chủ: đoạn qua A Lưới về Thạnh Mỹ (QN) đường đèo quanh co uốn lượn không thua gì Tây Bắc, đẹp tuyệt. Gặp bửa nếu ghé được Thạnh Mỹ thì tìm quán cơm có bán thịt rừng rất ok.
Chúc bác có chuyến đi thú vị.

Có thể em sẽ đi sớm hơn 1 chút vì muốn đặt chân đến Kon Tum sớm hơn. Đầu giờ chiều ngày thứ 2 thì tốt nên em sẽ xuất phát từ HN chiều ngày hôm trước rồi nghỉ đêm lại Nghệ An, sau đó chạy cho thảnh thơi.

Các bác cho em hỏi thêm là nhiều người khuyên em chạy đến Đồng Hới nên chạy ra 1A rồi qua đèo Hải Vân mới chạy vào lại đường HCM vì cung đường HCM đấy khó đi. Theo các bác thì thế nào vì em đã dự định nghỉ đêm lại Nghệ An ngày hôm trước nên đi sẽ nhàn, thảnh thơi hơn nhiều và đi đến đoạn này không phải chiều muộn nữa rồi?

Còn nghỉ đếm lại Nghệ An thì em nên nghĩ tại đâu trên đường HCM để tiện sáng hôm sau chạy thẳng luôn? Xe em thì 1 bình xăng chạy được cỡ 700km cơ ạ, nên về xăng chắc em cũng không lo lắm, cứ nửa bình mà thấy cây xăng là em hô "ĐẦY BÌNH" luôn ạ, cảm ơn các bác đã quan tâm hướng dẫn em :D

Nếu bác chủ tính chạy tới Đồng Hới sau đó rẽ ra QL1A, vượt đèo Hải Vân sau đó nhập lại đường TS thì e rằng cuộc hành trình HN-TS bị khiếm khuyết đi một ít.
Cách đây 2 năm em đã đi từ SG ra đến Phong Nha bằng đường TS, riêng đoạn từ thành phố Pleiku - Đường 9 Nam Lào là nguyên 1 ngày đấy bác. Sáng đề-pa 7g, đến 8g tối mới tới . Ăn trưa ở Thạnh Mỹ. Đoạn Thạnh Mỹ - A Lưới đèo dốc quanh co. Còn lại thì chạy vô tư.
Còn nếu bác rẽ ra QL1A vượt đèo HV, thì sau khi qua đèo chạy theo tỉnh lộ 601 gặp QL14B bác rẽ phải lên lại Thạnh Mỹ là ok.

Trc e nghe kể có mem lái xe máy đg trg sơn vác theo 1 can 5 lít , chạy hết xăng , hết can rồi mà chưa tới cây xăng ;))
Trời !!xe gì mà hao xăng khủng khiếp thế`,mình đem theo bình 2lit mà tới chỗ đổ xăng trong bình còn 1 lít,không đến nỗi kinh dị như vậy đâu bạn ơi,chỉ cần chú ý có chỗ đổ là tắp vô đổ đầy bình là ok,chỗ hẻo nhất là đoạn tây trường sơn từ khe sanh tới phong nha quảng bình,hết xăng ở khúc đó coi như đứng hình luôn !!!

Nếu bác chủ tính chạy tới Đồng Hới sau đó rẽ ra QL1A, vượt đèo Hải Vân sau đó nhập lại đường TS thì e rằng cuộc hành trình HN-TS bị khiếm khuyết đi một ít.
Cách đây 2 năm em đã đi từ SG ra đến Phong Nha bằng đường TS, riêng đoạn từ thành phố Pleiku - Đường 9 Nam Lào là nguyên 1 ngày đấy bác. Sáng đề-pa 7g, đến 8g tối mới tới . Ăn trưa ở Thạnh Mỹ. Đoạn Thạnh Mỹ - A Lưới đèo dốc quanh co. Còn lại thì chạy vô tư.
Còn nếu bác rẽ ra QL1A vượt đèo HV, thì sau khi qua đèo chạy theo tỉnh lộ 601 gặp QL14B bác rẽ phải lên lại Thạnh Mỹ là ok.
Dạ em thì định chạy thẳng từ HN một lèo đường HCM vào Kon Tum cơ ạ, nhưng em sẽ đi đoạn HCM Đông thôi. Mọi người thì khuyên ra 1A đoạn đó vì sợ chạy xe cả ngày đến đoạn đó mệt và đường khó. Nhưng em đã đi sớm 1 tí để xuất phát sáng ở Nghệ An nên em sẽ chạy thẳng HCM :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back