What's new

Hà Nội - TP HCM - Cà Mau, 60 ngày lang thang xe đạp.

Chào các bác.
Hè năm nay, em có tham gia hành trình đạp xe từ Hà Nội vào TP HCM cùng 1 nhóm. Bọn em ở Hà Nội đi từ 30/6 đến 30/7 thì đến TP HCM. Đến TP HCM đoàn chia thành nhiều nhóm, nhóm đi xe máy đến Cà Mau, nhóm đi xe đạp đến Cà Mau, nhóm lên Tây Nguyên,... Nghĩ đến TP HCM rồi, mà vẫn còn được nghỉ 1 tháng nữa nên em cũng đi Cà Mau, mà đi 1 mình. Từ lúc đọc quyển "Xách ba lô lên và đi" của Huyền Chip, và đặc biệt là quyển "Tôi là một con lừa" của chị Nguyễn Phương Mai, em luôn muốn có những chuyến đi như thế, kiểu vừa đi vừa trải nghiệm văn hóa và cuộc sống ở những nơi mình đi qua ấy ạ. Thế là em quyết định độc hành từ TP HCM đến Cà Mau, đơn giản thế thôi.

Vì hành trình từ Hà Nội và TP HCM đã xong cách đây hơn 1 tháng rồi nên bây giờ em không nhớ rõ từng sự việc diễn ra trong thời gian ấy. Tất nhiên, việc ăn, ở, sinh hoạt, đạp xe,.... của gần 150 con người cũng có nhiều chuyện để nói lắm, nhưng giờ em chưa thể nhớ lại hết để kể với các bác được. Vì thế, em sẽ tập trung vào hành trình của em từ TP HCM đến Cà Mau.

NGÀY ĐẦU TIÊN: TP HCM - BẾN TRE.

Bữa sáng ngày đầu tiên ở TP HCM - bánh cuốn. Bát ớt để chụp cho đẹp thôi chứ em không ăn được cay.

Vì đi một mình nên em cứ đi từ từ, vừa đi vừa ngắm đường. Đi với nhóm cũng có cái hay, chỉ có cái là trên đường phải tập trung để theo kịp tốc độ của đoàn. Mà đoàn em toàn người khỏe nên đạp như gió, em phải cong mông lên mới đuổi kịp. Vì thế nên không có nhiều thời gian ngắm cảnh trên đường. Giờ thì thoải mái hơn.

Mà đường hôm ấy sao vắng thế, cứ như có mỗi em đi trên đường ấy. Thỉnh thoảng mới có cái ô tô đi qua. Đang sướng, đi thêm 1 đoạn nữa gặp cái trạm thu phí mới biết đi vào đường cao tốc. Khổ, cái tội mải ngắm cảnh mà không để ý đường.

Lại hì hục xách xe xuống đường dành cho xe đạp.

Xách xe xuống xong, em ngồi nghỉ luôn ở cái quán nước đằng sau 1 lúc. Từ lúc đi đến giờ cũng được gần 2h rồi.

Nghỉ xong, đi tiếp. Đi được 1 đoạn nữa thì em gặp 1 cái sông.

Em cứ chạy theo ggmap, đến đoạn này gg nó vẫn chỉ đi thẳng tiếp. Nhìn lên trên đúng là đi thẳng tiếp được, mà đấy là đường dành cao tốc, cái đường lúc nãy em đi nhầm vào ấy. Mẹ, đi được gần nửa đường rồi, chẳng lẽ giờ lại quay lại? Bên cạnh có một cái đường nhỏ, mà em không biết nó dẫn đi đâu (lúc này em vẫn chưa có kinh nghiệm dùng ggmap). Nhìn thấy có cái nhà ở gần đấy, em chạy lại hỏi đường. Bác ấy bảo cứ đi theo cái đường nhỏ dọc bờ sông ấy thì đến thị trấn Bến Lức, đi tiếp sẽ đến được Tiền Giang.

Cái đường bên cạnh bờ sông nó như thế này:

Đi hết con đường nhỏ ấy em cũng đến được thị trấn Bến Lức, Long An.

Dừng lại mua túi nước đậu nành, tiện em hỏi cái tượng này tên gì. Chị bán hàng bảo chị ấy bán ở đây lâu nhưng cũng không biết, chỉ biết mọi người gọi là tượng Bà cầm cờ

Last edited:
hay lắm, hôm 30 tháng 8 có xuống Cà Mau, lúc ngồi uống ca fe trước bến xe, chị chủ quán có nói về 1 thanh niên đi từ Hà Nội đến Cà Mau, chắc là bạn quá

hay lắm, hôm 30 tháng 8 có xuống Cà Mau, lúc ngồi uống ca fe trước bến xe, chị chủ quán có nói về 1 thanh niên đi từ Hà Nội đến Cà Mau, chắc là bạn quá

nhà mình ngay gần cái tượng đài công viên Long An, lần sau có về miền tây nữa thì ghe chơi nhé

Hôm đến thành phố Cà Mau, em có vào mua cái dây sạc điện thoại ở một cửa hàng gần bến xe Cà Mau. Chị chủ quán ở đấy còn mời em một cốc trà đường và cho em tắm giặt nhờ nữa.
Ok bác, lần sau quay lại Long An em sẽ nhờ bác dẫn đi chơi :)

vậy là đúng bạn và chị chủ quán đó rồi, hôm tụi mình xuống có gặp và đi chung với 1 bạn ở Hà Nội. đây là hình tụi mình nhờ chị chủ tiệm chụp giùm. ủa mà insert hình bằng cách nào ta?

vậy là đúng bạn và chị chủ quán đó rồi, hôm tụi mình xuống có gặp và đi chung với 1 bạn ở Hà Nội. đây là hình tụi mình nhờ chị chủ tiệm chụp giùm. ủa mà insert hình bằng cách nào ta?

Bác up hình lên 1 cái host nào đó rồi lấy link, chèn vào thẻ
là được.

NGÀY 2: GẶP THỔ ĐỊA Ở TRÀ VINH (TIẾP).

Đoạn ngồi uống nước mía ở Bến Tre và buổi tối ngồi nói chuyện với anh Lúp, em có 1 bài ngắn nữa mà lười post lại quá, bác nào quan tâm thì đọc ở đây nhé http://on.fb.me/1A9eI6Y

1h 18p, em bắt đầu lên đường đến Vinh. Từ chỗ em đến thành phố Trà Vinh khoảng 50km. Nghĩ còn sớm, em ggmap thấy từ chỗ em đến Thạnh Phú khoảng 37 km, em đi chắc khoảng 2 tiếng. Ok, đến Thạnh Phú trước rồi về Trà Vinh.

Chuẩn bị xuất phát.

Đến huyện Mỏ Cày Nam.

2h 56.
Nghỉ chân trên đường, làm cốc chè bưởi. Từ khi vào miền Nam, em rất thích một cái là trà đá miễn phí. Cứ vào quán là chủ quán rót cho một cốc trà đá trước, mà em thấy trà đá ở đây ngon hơn ngoài Hà Nội. Lần này cũng thế.

- Cô ơi, cho con hỏi chỗ này còn cách Thạnh Phú khoảng bao xa nữa ạ?
- Thạnh Phú hả, khoảng 8km nữa.
- Con nghe nói ở Thạnh Phú giờ vẫn còn đánh bắt hải sản đúng không cô?
- Ừ, đúng rồi. Nhưng chỗ đánh cá ở cách trung tâm huyện Thạnh Phú khoảng 10 km nữa cơ.

Vậy là còn gần 20 km nữa, đi đến nơi vừa xem vừa chơi ít cũng mất nửa tiếng nữa. Nếu đến Thạnh Phú thì ít nhất 4h30 mới ở đấy đi tiếp được. Mà trời lại đang mưa nên em bắt đầu thấy ngại. Nghĩ 1 lúc, em quyết định đi thẳng về Trà Vinh mà không qua Thạnh Phú nữa. Đấy, đi 1 mình nó lợi ở chỗ thích đổi lịch là đổi được ngay, không phải bàn bạc nhiều các bác ạ.

Ggmap, từ chỗ em đến Trà Vinh khoảng 50 km. Trời đang mưa nhỏ. Tiếp tục đi.
Đường đến Trà Vinh qua 1 cái đường đất nhỏ, kiểu đường làng ngày xưa ấy. Hình như ở đây vừa mưa xong nên thỉnh thoảng lại có mấy vũng nước như thế này.

Đi, nhưng cũng không quên chụp ảnh :))

Thỉnh thoảng lại có cái ô tô chạy tour đi qua, mà nó không đi nhanh được. Em vượt qua 2 cái. Cảm giác chạy vượt ô tô nó sướng lắm các bác ạ. Tưởng ô tô mà ngon à, đi đường này cũng thua em hết =))

Last edited:
3h 40.
Nhìn cái bản đồ. Theo nó thì còn 1 đoạn xa nữa em mới đến phà Cổ Chiên, rồi đến Trà Vinh. Chắc khoảng 30 - 35 km nữa thì đến Trà Vinh. Kiểu này có khi lại phải đi trời tối rồi. Nhưng tự nhiên em thấy có 1 cái vạch ngang màu xanh bắt qua sông ở gần vị trí của em hiện tại.

Phóng to ra thì nó là một cái bến phà khác các bác ạ. Nhìn thấy thế, em sướng quá, tự nhiên bật cười ở giữa đường luôn. Ngon rồi.

4h 07.
Cuối cùng em cũng đến bến phà. Về sau gặp Phúc (host của em ở Trà Vinh), em mới biết cái phà này là phà tư nhân, còn phà Cổ Chiên là phà thuộc quản lý của nhà nước, từ đấy sẽ đi đường cửa ngõ vào Trà Vinh. Từ hôm đấy, em bắt đầu tự tìm đường chứ không hoàn toàn chạy theo ggmap nữa. Lúc thấy cái đường rẽ vào, em đang chạy liền bóp cả 2 phanh. Mà cái phanh trước của em trước khi đi được 1 ông anh trong đoàn bóp chặt vào nên nó ăn lắm. Em bóp mà cả người đổ về phía trước, chân đập vào cái khung xe, đau vãi. Mấy anh đang ngồi trong quán nhìn thấy, cười hết cả lên.

Ngồi đợi phà khoảng 30p.

4h 51. Lên phà. Cả phà có mỗi em xe đạp.

5h30, em bắt đầu vào Trà Vinh. Đường ở Trà Vinh vừa ít người, vừa đẹp. Cứ như một mình em một cái đường ấy, lại còn đi cạnh một con sông (em quên mất tên rồi), cảm giác sướng lắm các bác ạ.

5h 48. Thấy một hàng bún nước lèo. Loại bún này em chưa ăn bao giờ. Đến Trà Vinh rồi, cứ nghỉ tí cũng được.

- Chị ơi, cho em 1 bát bún ạ.
- Ăn bún hả, ngồi ghế đi.

1 bát bún nước lèo nhiều đồ ăn đi kèm thật. Ngoài bát bún còn có 2 miếng chả và một đĩa thịt heo quay. Em nghĩ ăn thế này chắc tối khỏi ăn cơm luôn. Gọi điện hỏi Phúc, Phúc bảo bao giờ đến bưu điện Trà Vinh thì gọi bạn ấy ra đón. Xong, tối nay có chỗ ngủ rồi.

6h 09, em đến bưu điện Trà Vinh.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back