What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc cuối thu

Dù đã đi nước ngoài (công tác, du lịch) nhiều lần nhưng Hàn quốc là lần đầu đi "phượt" của tôi. Thực ra là lần đầu free-tour thì đúng hơn vì tôi thấy mình giống "du lịch - ngắm cảnh - nghỉ dưỡng" hơn là "xê dịch - khám phá".

Trước khi đi, tôi đã tham khảo rất nhiều bài viết của những người đi trước trên Phuot và nhiều trang web, blog, wordpress... trong và ngoài nước khác. Thật lòng, các trang chia sẻ trên Phuot có ảnh rất đẹp, kể chuyện sinh động nhưng không cho tôi được nhiều kinh nghiệm về các vấn đề "mắm muối dưa cà" rất cần thiết cho mỗi chuyến đi, nhất là đối với những người lần đầu tự đi đâu đó như tôi.

Tôi viết bài này, tất nhiên cũng muốn chia sẻ các hình ảnh đẹp về nơi mình đã đến, nhưng hơn hết, vẫn là mong muốn được chia sẻ các kinh nghiệm thực tế trong khâu chuẩn bị hậu cần - vấn đề không thể thiếu của mỗi chuyến đi và những chuyện lặt vặt phát sinh trên đường phượt.

Lần đầu viết bài... hi vọng bà con có ném đá thì cũng nhẹ tay :)

Last edited:
Re: Ngày 8: Tạm shopping thế đã

Chăn ga gối ở đây thì... haiz, siu đẹp, giá siu hợp lý. Mỗi tội đứa nào đứa nấy ì ạch một đống nào sâm, nào linh chi, nào miến, nào rong biển - quá 20kg ký gửi là chắc và xách tay cả đống rồi nên không dám tha về nữa. Cơ mà... tiếc ghê cơ. Yêu dã man.

Cho mình hỏi là mua rong biển như thế nào? Ở đâu? Có tốt và rẻ hơn bên mình không chứ mình chưa lấy được visa mà thấy mấy cô gửi mua rong biển rồi, loại instant càng tốt.

Xuống máy bay là có thể đổi tiền được ngay không vì theo lịch thì mình tới Incheon lúc 6:45 gì đó. nếu không thì làm sao mua vé KTX đi Busan được? Credit card có được chấp nhận để mua vé KTX không?

Bài của bạn rất bổ ích, giúp cho nhiều người lấy tư liệu để đi.

Cho mình hỏi là mua rong biển như thế nào? Ở đâu? Có tốt và rẻ hơn bên mình không chứ mình chưa lấy được visa mà thấy mấy cô gửi mua rong biển rồi, loại instant càng tốt.

Xuống máy bay là có thể đổi tiền được ngay không vì theo lịch thì mình tới Incheon lúc 6:45 gì đó. nếu không thì làm sao mua vé KTX đi Busan được? Credit card có được chấp nhận để mua vé KTX không?

Bài của bạn rất bổ ích, giúp cho nhiều người lấy tư liệu để đi.
- Mình đã mua thử rất nhiều loại rong biển instant ở Korea và đều ngon nhen bạn. Thông dụng mà thấy bán nhiều nhất là loại từng hộp hình chữ nhật có màu xanh lá ở ngoài nhé. Thấy bán khắp nơi ở bển. Còn tên gì thì chịu, vì nó chữ Hàn loằng ngoằng giun dế mà :)
- Xuống máy bay có thể đổi tiền ở sb được nhé. Có điều sao ko đổi tiền từ VN để chủ động hơn bạn ơi. Cà credit card cũng được luôn nhé.

Các bạn nên đổi tiền ở Việt Nam vì theo mình hay đi sang đó và quan sát thì tỷ giá đổi tại các điểm đổi tiền đều chênh lệch nhiều so với đổi từ Việt Nam và đắt hơn nhiều ! Nếu có nhu cầu sử dụng tiền mặt thì tốt nhất nên đổi trước ở VN . Còn khi mua hàng trong các siêu thị thì thẻ visacard hay mastercard đều rất tiện lợi .

Muốn mua mấy cái món rong biển ăn liền thì các bạn có thể vào hệ thộng siêu thị E-Mart hay Lottemart có ở rất nhiều nơi ! Ngay tại khu Myeongdong có khu mua sắm Shinsegae Department Store ở khu vực tầng hầm có siêu thị bán rất nhiều loại kim chi và rong biển cao cấp nhé ! Mình thấy ở đó là cao cấp nhất so với hệ thống siêu thị mình quan sát được ! Giá cả cũng chia làm nhiều loại , nhưng vô đó sẽ có rất nhiều sự lựa chọn ! Vì đây là những món ăn đặc trưng của Hàn quốc nên rất phổ biến và dễ mua !

Rẻ hơn Việt Nam thì không có đâu bạn ạ ! Nhưng chất lượng thì miễn chê !

Hôm nay mình vừa đi hội chợ du lich ở GIang vo, vào quầy du lich của korean có rat nhiều ban do, cẩm nang du lich cho từng vùng du lich của Hàn.Mình thấy những thông tin ở đó rất chi tiết nên cực kì hữu ích cho những người thích đi kiểu tự do như tui mình.

Hôm nay mình vừa đi hội chợ du lich ở GIang vo, vào quầy du lich của korean có rat nhiều ban do, cẩm nang du lich cho từng vùng du lich của Hàn.Mình thấy những thông tin ở đó rất chi tiết nên cực kì hữu ích cho những người thích đi kiểu tự do như tui mình.

Hôm trước tại hội chợ du lịch VITM 2015 tại Giảng võ mình có nói chuyện với bạn đại diện của Jeju Air thì đc biết là trước tháng 5 sẽ có giao diện hoàn chỉnh và đầy đủ bằng tiếng việt cho Jeju Air có hỗ trợ online payment với credit card. Chắc chắn là dễ hơn. Mình cũng trao đổi là một số hãng cho phép book online và thanh toán code qua ATM và đồng chí đó gật gù?? Bé nhà mình chơi phi tiêu đc mô hình ghép giấy máy bay Jeju air thích mê luôn.

Mình đã ở Hàn Xẻng được 1 tuần. Sau mấy ngày mưa lướt thướt ở Busan lên Seoul kiếm chút nắng. Busan hoa anh đào cực đẹp nhưng trời xấu quá, chụp ảnh chẳng ra gì cả. Seoul lạnh hơn nhiều, sáng nay là 2 độ nhưng lại có nắng nên chụp choẹt được tí chút.
Mình book phòng ở chuối như chủ thớt hướng dẫn nhưng hết phòng, thế là bạn Kim, chủ chuối hostel giới thiệu mình qua táo. Book táo xong, khi tới ga chẳng biết đằng nào mà lần vì nó giới thiệu và chỉ đường đi theo tuyến xe bus từ Inchoen về không hà. Thế mà mình bắt taxi đi về táo. Bác taxi tìm mãi không ra cái địa chỉ số điện thoại mà mình cứ nhớ mãi số đuôi là 1979 mà không ra, thế là bác ấy quẳng mình xuống ngay đường Donhwamu-ro, mình nình quanh thấy có cái Jongnowon Hostel thế là vào luôn. May mà họ còn hai phòng, 1 phòng đôi 2 gường và 1 phòng đôi 1 gường đúng theo yêu cầu của người bọn mình. Gá phòng đôi 2 giường là 50,000 won/đềm. Có bếp chung muốn nấu ăn cũng thoải mái, ăn sáng miễn phí gồm trứng, bơ, jam, trái cây, trà, cà phê, bánh mì... Giặt lần đầu miễn phí 3kg. Có bàn ủi, máy tình dùng chung thoải má. Có thang máy, wifi rất tiện lợi. Nói chung là khá hài lòng. Lấy phòng xong đi chơi thì hấy hóa ra nó ở cạnh Táo. Các bạn phượt có thể ghé thăm hostel này, thoe mình là ổn. Email đặt chỗ: [email protected], website: www.jongnowon.com.

Chào bạn gấu ,bạn cho mình hỏi mình đến jeju lúc 9gio sáng, mình định đến Heyopjae beach ở jejusi chơi đến chiều thì qua khu bờ đông chơi .ngày tiếp theo là dành trọn cho khu sewingpo-si.Ngay thứ 3 do mình bay lúc 12gio trưa về Seoul nên cũng chưa biết đi đâu ,bạn tư vấn giúp mình xem lịch trình như vậy có hợp lí chưa (mình dẫn theo 2 bé 6 tuổi và 16 tháng). Cảm ơn bạn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back