What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc cuối thu

Dù đã đi nước ngoài (công tác, du lịch) nhiều lần nhưng Hàn quốc là lần đầu đi "phượt" của tôi. Thực ra là lần đầu free-tour thì đúng hơn vì tôi thấy mình giống "du lịch - ngắm cảnh - nghỉ dưỡng" hơn là "xê dịch - khám phá".

Trước khi đi, tôi đã tham khảo rất nhiều bài viết của những người đi trước trên Phuot và nhiều trang web, blog, wordpress... trong và ngoài nước khác. Thật lòng, các trang chia sẻ trên Phuot có ảnh rất đẹp, kể chuyện sinh động nhưng không cho tôi được nhiều kinh nghiệm về các vấn đề "mắm muối dưa cà" rất cần thiết cho mỗi chuyến đi, nhất là đối với những người lần đầu tự đi đâu đó như tôi.

Tôi viết bài này, tất nhiên cũng muốn chia sẻ các hình ảnh đẹp về nơi mình đã đến, nhưng hơn hết, vẫn là mong muốn được chia sẻ các kinh nghiệm thực tế trong khâu chuẩn bị hậu cần - vấn đề không thể thiếu của mỗi chuyến đi và những chuyện lặt vặt phát sinh trên đường phượt.

Lần đầu viết bài... hi vọng bà con có ném đá thì cũng nhẹ tay :)

Last edited:
Nhà mình có ai ở Seoul biết chỗ mua chăn điện tốt và rẻ thì báo giúp mình nhé, mình đang muốn đi mua quá mà không biết mua ở đâu.

Hoặc tốt nhất là có chỗ trung tâm điện máy nào như Pico hay Nguyễn Kim nhà mình thì mình lên chọn là tốt nhất, bán đúng giá đỡ phải mặc cả chứ như ở Yongsan, các bạn Hàn nói thách như trên trời, khó mua lắm. Cảm ơn cả nhà ạ.

Mình đang ở Seoul, báo tin mừng cho các bạn chuẩn bị sang Seoul tháng 11 là ở Seoul lá vẫn còn chưa vàng, vẫn hơi xanh hơi vàng nên chưa đẹp.

Nami thì bắt đầu hết đẹp, lá vàng rụng xơ xác rồi.

Bạn nào du lịch bụi tiết kiệm thì nên mang mì, ruốc... đi. Ăn ở Seoul siêu đắt, vợ chồng tớ 2 người ăn hết 25.000W ~ 500.000 VND cũng chưa thấy ra gì. Ăn bữa 100.000/ người có khi còn chưa thấy thịt :( (hoặc là tớ chưa tìm được chỗ ăn rẻ hơn).

Đi chợ Dongdaemun thì ko biết mua gì lắm, tớ vào chợ bán buôn thì đồ chợ, không đẹp. Có cái Terminal ở Gangnam thì rất rất to và nhiều đồ, đi bộ mỏi chân luôn.

Chút ít kinh nghiệm xin được chia sẻ với người đi sau ạ.

Mình đi trước bạn 1 tuần thì Nami có đc hàng cây lá vàng nhưng người chen nhau bẹp ruột, còn lại mấy cái cây bên hồ non bộ vàng đẹp nhưng ko đủ 1 hàng. Đi muộn 1 tuần thì còn trơ mỗi cành, công nhận công cuộc săn lá mệt thật :D
Ngoài ra mình ở 9 ngày ở HQ tiền ăn trung bình luôn ở mức 6-7k won, thịt nhiều nhưng vấn đề là ăn ko hợp.
Ví dụ 1 quán ăn ở Sinchon, ga Hongik Univ cửa số 2 đi ra rẽ hướng Sinchon ngay đầu ngã 4 rất lớn, thấy đông người nên bò vào, nồi canh hầm (thịt má, dồi, thuốc bắc, nhân sâm) ăn với cơm và kim chi, mình chỉ ăn đc nửa nồi là no, đặc điểm là lúc mang ra để trên bàn còn sôi ùng ục, phù hợp với mùa đông HQ.
Hoặc khu Hongdae mình thấy nhiều cửa hàng giá khá rẻ, dưới 10k won, đầu đường còn có quán giống của người Hoa bán mỳ, sủi cảo, bánh gối mà lần nào mình ăn cũng bị đau bụng =))

Chia sẻ chút cho bạn nào đang ở HQ thì tới ăn thử, nhớ uống thuốc đau bụng :(

Những bài viết của bạn rất hữu ích, lót dép để trưa ăn cơm xong đọc thêm.
Số là mình vừa chuyển qua Singapore nên tất cả visa các thứ phải apply từ bên này, giấy tờ cũng hơi lằng nhằng nhưng mà mình vẫn ham đi Nhật, Hàn lắm..

Mình đi trước bạn 1 tuần thì Nami có đc hàng cây lá vàng nhưng người chen nhau bẹp ruột, còn lại mấy cái cây bên hồ non bộ vàng đẹp nhưng ko đủ 1 hàng. Đi muộn 1 tuần thì còn trơ mỗi cành, công nhận công cuộc săn lá mệt thật :D
Ngoài ra mình ở 9 ngày ở HQ tiền ăn trung bình luôn ở mức 6-7k won, thịt nhiều nhưng vấn đề là ăn ko hợp.
Ví dụ 1 quán ăn ở Sinchon, ga Hongik Univ cửa số 2 đi ra rẽ hướng Sinchon ngay đầu ngã 4 rất lớn, thấy đông người nên bò vào, nồi canh hầm (thịt má, dồi, thuốc bắc, nhân sâm) ăn với cơm và kim chi, mình chỉ ăn đc nửa nồi là no, đặc điểm là lúc mang ra để trên bàn còn sôi ùng ục, phù hợp với mùa đông HQ.
Hoặc khu Hongdae mình thấy nhiều cửa hàng giá khá rẻ, dưới 10k won, đầu đường còn có quán giống của người Hoa bán mỳ, sủi cảo, bánh gối mà lần nào mình ăn cũng bị đau bụng =))

Chia sẻ chút cho bạn nào đang ở HQ thì tới ăn thử, nhớ uống thuốc đau bụng :(
Buồn là mấy ngày đầu mình đi ăn toàn 10k won/xuất nhưng chả thấy thịt đâu, tới khi chuẩn bị về thì mới phát hiện ra là các siêu thị tiện ích 7 Eleven, 25Gs gì đó hàng nào cũng bán 1 xuất cơm thịt, xúc xích..., tặng thêm 1 chai nước suối mà giá chỉ 4k won. Mà các siêu thị này đều có lò vi sóng để quay ăn luôn và có bàn ghế để khách ngồi ăn. Bạn nào sang sau mà không muốn tốn xiền thì có thể vào đây mua ăn, rất ngon mà rẻ.

Chia sẻ thêm chút là mấy ngày đầu ăn xuất 10k won thì mình cũng bị đau bụng y như bạn :))

Tình hình là giờ mình đã về tới Hà Nội, chuyến đi rất tuyệt vời và rất vui. Mình hiện có 2 thẻ T-Money cho 2 người (số tiền trong thẻ còn 1 ít), gần 500.000 Won và 2 vé vào cung chính Gyeongbukgung (mình mua vé đi cả 5 cung nhưng hôm đi Gyeongbukgung thì để quên ở nhà nên phải mua 2 vé lẻ khác giá 6.000 W).

Bạn nào chuẩn bị sang Hàn Quốc cần đổi tiền thì mình đổi cho nhé! Tỷ giá mình đổi thì cứ lấy tỷ giá bán ra và mua vào của Quốc Trinh rồi chia đôi, mình đỡ thiệt 1 chút, bạn được lợi 1 chút. Bạn nào đổi tiền thì mình tặng luôn cho 2 vé vào Gyeongbukgung trị giá 120.000 VNĐ, thời hạn đến 30/11 nhé!

Thẻ T-Money thì mình giữ cũng được mà bán lại cũng được vì mình sẽ còn sang Hàn Quốc và thẻ hình như không có hạn. Bạn nào mua thì mình tính theo đúng giá deposit là 6.000 W/2 thẻ, tiền còn lại trong thẻ còn 1 ít mình tặng luôn. Hôm đầu mình sang bên đó không biết mua thẻ như thế nào, cứ phải mua từng chặng subway 1 nên luôn bị đắt hơn dùng thẻ. Mấy hôm sau phải nhờ người Hàn Quốc biết tiếng mua hộ nên bạn nào sang mà chưa quen thì mua luôn cho tiện, sang đấy chỉ cần nạp tiền ở máy tự động là có thể trả tiền bus, subway và mua hàng ở các cửa hàng tiện ích như siêu thị 7 Eleven, 25Gs...

Bạn nào có nhu cầu thì alo mình số 0 9 6 6 9 6 9 6 9 8 nhé!

Tình hình là giờ mình đã về tới Hà Nội, chuyến đi rất tuyệt vời và rất vui. Mình hiện có 2 thẻ T-Money cho 2 người (số tiền trong thẻ còn 1 ít), gần 500.000 Won và 2 vé vào cung chính Gyeongbukgung (mình mua vé đi cả 5 cung nhưng hôm đi Gyeongbukgung thì để quên ở nhà nên phải mua 2 vé lẻ khác giá 6.000 W).

Bạn nào chuẩn bị sang Hàn Quốc cần đổi tiền thì mình đổi cho nhé! Tỷ giá mình đổi thì cứ lấy tỷ giá bán ra và mua vào của Quốc Trinh rồi chia đôi, mình đỡ thiệt 1 chút, bạn được lợi 1 chút. Bạn nào đổi tiền thì mình tặng luôn cho 2 vé vào Gyeongbukgung trị giá 120.000 VNĐ, thời hạn đến 30/11 nhé!

Thẻ T-Money thì mình giữ cũng được mà bán lại cũng được vì mình sẽ còn sang Hàn Quốc và thẻ hình như không có hạn. Bạn nào mua thì mình tính theo đúng giá deposit là 6.000 W/2 thẻ, tiền còn lại trong thẻ còn 1 ít mình tặng luôn. Hôm đầu mình sang bên đó không biết mua thẻ như thế nào, cứ phải mua từng chặng subway 1 nên luôn bị đắt hơn dùng thẻ. Mấy hôm sau phải nhờ người Hàn Quốc biết tiếng mua hộ nên bạn nào sang mà chưa quen thì mua luôn cho tiện, sang đấy chỉ cần nạp tiền ở máy tự động là có thể trả tiền bus, subway và mua hàng ở các cửa hàng tiện ích như siêu thị 7 Eleven, 25Gs...

Cũng muốn đổi cho bạn và lấy thẻ T-Money luôn mà mình đi lại hơi muộn, tận 2 tháng nữa :). Để cho bạn nào đi trong thời gian gần vậy :).

Thời tiết và nhiệt độ thế nào bạn ơi?? Có bị lạnh quá ko?? Và còn lá đỏ ko? Tuần sau tớ đi. Cảm ơn bạn

Thời tiết và nhiệt độ thế nào bạn ơi?? Có bị lạnh quá ko?? Và còn lá đỏ ko? Tuần sau tớ đi. Cảm ơn bạn

Thời tiết và nhiệt độ mùa này rất đẹp. Seoul sẽ hơi lạnh nhưng luôn có nắng. Cùng 1 góc đường, chỗ có nắng thì ấm, chỗ có bóng cây thì lạnh. Bạn nên mang theo áo rét dầy 1 tí nhé! Thời tiết chính xác, bạn chỉ cần Google "Thời tiết Seoul" hoặc vào apps thời tiết trên Điện thoại Android, Iphone là có thời tiết ở đó. Họ dự báo cực chính xác, thậm chí đến từng giờ, không sai tí nào.

Mình nghĩ là Seoul sẽ vẫn còn lá vàng lá đỏ. Ngày mình về (7/11) vẫn còn rất nhiều ngân hạnh là chỉ hơi vàng, có cây còn xanh. Còn cây lá đỏ thì rất nhiều cây xanh lè, ít có cây đỏ luôn.

Nami thì chắc giờ này lá vàng hết sạch rồi, lá đỏ may ra còn.

Jeju thì nắng ấm, thời tiết tuyệt vời, nhiệt độ chắc phải 15-20 độ nên thích lắm, đi leo núi có khi còn nóng. Jeju ngoài cái Loveland rất vui thì còn có cái Sex Museum gần Seowipo nữa nhé!

Sáng nay mới nộp xin visa xong, dễ hơn so với xin visa schengen nhiều. Mọi người ở tphcm nhớ vào trang web của lãnh sự quán hàn quốc tại tphcm xem hồ sơ cần nộp, đừng xem trang web của đại sứ quán tại hà nội, hồ sơ 2 nơi khác nhau. Visa hàn sẽ cấp cho mình 3 tháng tính từ ngày mình nhận đc visa chứ khg phải ngày mình dự định đi. Mọi người lưu ý nếu muốn dùng visa hàn để xin visa thổ nhĩ kỳ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back