What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc - đi giữa mùa hoa

Sau khi kết thúc chuyến đi mà mình cho là thành công mỹ mãn kéo dài 17 ngày (bao gồm thời gian bay, transit), mình viết topic chia sẻ với hy vọng giúp ích được ít nhiều cho các bạn đang ấp ủ kế hoạch đi Hàn Quốc. Chuyến đi của mình từ ngày 22/3 - 7/4/2014. Trong thời gian này, mình đã đến 1 số địa phương rất quen thuộc như Seoul, Busan, Jeju cũng như đến 1 số vùng đất còn khá lạ với khách du lịch Việt Nam như Jinhae, Hadong, Gurye, điều khiến mình vui nhất chính là mình đã được rất nhiều người tốt giúp đỡ.

Thừa nhận ngay từ đầu, mình là fan của Hallyu. Mình là 1 fan cứng của Big Bang tuy nhiên động lực đưa mình đến Hàn Quốc lại là chương trình 1 Night 2 Days (1N2D) – chương trình varietyshow của kênh KBS2, phát sóng vào chiều chủ nhật hàng tuần, giới thiệu đất nước Hàn Quốc của 6-7 anh đực rựa. Qua 1N2D, đất nước Hàn Quốc hiện lên rất xinh đẹp còn người dân thì rất vui vẻ, nhiệt tình và yêu ca hát.

Phần đầu sẽ là tóm tắt thông tin cơ bản. Phần 2 sẽ là chia sẻ cụ thể tại các điểm đến.

1. Hành trang lên đường

- Hành lý: 1 valy lèn chặt quần áo ấm, và phụ tùng trang điểm (dù ko dùng tới nhưng mang theo phòng hờ như nhiều cô gái khác); 1 balo 5kg nhưng chỉ để aó ấm, gối du lịch và 1 bình giữ nhiệt 500ml
- Ngoại ngữ: tiếng Anh khá, tiếng Hàn không có gì nhiều ngoài "oppa, saranghae", "kamsahamnida", "mianhae" và 1 số từ học lóm với 9 năm là 1 fan Big Bang, YGlover và 7 năm xem 1 Night 2 Days.
- Bảo hiểm du lịch, booking phòng trên booking.com cho hầu hết địa điểm trừ nhũng nơi không thể đặt như Hwagae, Gurye, Jinhae
- Tinh thần (quan trọng nhất): lòng tin người vô bờ bến (aka sự nhẹ dạ cả tin của 1 ajuma 26 tuổi)
- Mục tiêu: 1) hoa anh đào, hoa mận, hoa sanyuyu, hoa tulip và các loại hoa không có ở địa bàn thường trú khác; 2) trụ sở YGentertainment; 3) càng nhiều nơi chương trình 1N2D đã từng quay càng tốt.

2. Kinh phí
Nếu 1 bạn gái muốn đi 1 mình, không muốn ở dorm thì 1 ngày cần chi 50.000W cho phòng khách sạn, chia trung bình khoảng 20.000W tiền ăn, 8.000W tiền vé tham quan, 12.000W tiền di chuyển. Như vậy trung bình 1 ngày cần khoảng 90.000W. Chi phí này sẽ còn khoảng 70.000W/ngày nếu bạn ở dorm hoặc đi theo nhóm để chia tiền phòng.

Vé máy bay VN-HQ nếu mua khoảng 2 tháng, gặp khuyến mãi thì giá vé khứ hồi thì bay thẳng của VNairlines khoảng 8-9tr; không khuyến mãi thì tầm 15tr; mua các chuyến bay chuyển tiếp bởi các hãng giá rẻ (chẳng hạn Cebu hay Airasia) thì vào độ 8tr. Như mình bay Cebu các chặng SG - Manila, Manila - Busan, Manila - SG và bay Airasia Seoul - Manila thì giá vé là 7tr8 bao gồm 15kg hành lí các chiều.

Vé máy bay nội địa từ Busan/Seoul ra Jeju và ngược lại, nếu mua trước tầm 3 tuần trên Jejuair sẽ có vé total 40.000W/chiều. Như vậy xin visa sớm 1 chút rồi mua vé mb thì bạn sẽ mua được vé khứ hồi khoảng 80.000W.

Phí visa du lịch (1 lần, 30 ngày) là 20USD.

Như vậy, nếu bạn đi 10 ngày thì ngân sách vào khoảng: 70.000Wx10 + 8tr + 80.000W + 20USD ~ 25tr

3. Hướng dẫn xin visa
Các bạn có thể nộp hồ sơ xin visa du lịch Hàn Quốc tại Đại sứ quán ở Hà Nội và Lãnh lự quán tại TP.HCM (mình nộp ở đây, nên kinh nghiệm của mình chưa chắc đã chính xác với các bạn nộp tại HN). Thời gian xử lý hồ sơ khoảng 4-5 ngày làm việc. Lưu ý là LSQ chỉ nhận hồ sơ xin visa vào buổi sáng thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần, từ 9am – 11am. Nếu bạn không muốn chờ lâu thì nên đi từ tầm 8h40 để xếp hàng vì bình thường thì lượng người đến xin visa rất đông.

Theo mình không nên làm dịch vụ, vì tốn kém vài trăm USD mà đằng nào thì bạn cũng phải tự chuẩn bị cho đủ đầu mục hồ sơ, họ chỉ thay bạn đi nộp mà thôi. Lúc mình nộp hồ sơ, chị nhận hồ sơ chỉ kiểm tra xem có đủ không chứ cũng chẳng hỏi han gì. Dù có nhiều tin đồn khác nhau về khoản chứng minh tài chính nhưng bên LSQ chẳng hề có thông tin chính thức nào có con số cụ thể, mình có email hỏi nhưng chẳng trả lời luôn. Lệ phí: 20USD, đóng ngay tại quầy.

Hồ sơ xin visa của mình:
1. Passport – bản gốc, còn ít nhất 2 trang trống
2. Đơn xin visa (có thể download tại website của LSQ), điền đầy đủ thông tin theo hướng dẫn ở trang 2, dán 1 ảnh thẻ 3,5cm x 3,5cm.
3. Chứng minh công việc: mình nộp giấy xác nhận giảng viên của trường ĐH mình đang làm việc, mình tự dịch tiếng Anh cho Phòng Tổ chức ký, đóng dấu luôn.
4. Giấy nghỉ phép: mình tự viết song ngữ đưa cho sếp trực tiếp là trưởng khoa ký (không đóng mộc cơ quan).
5. Chứng minh tài chính: bản photo (KHÔNG cần công chứng) sổ tiết kiệm của mình (được mở trước ngày nộp visa khoảng 3 tháng), khi đi nộp hồ sơ mang theo bản gốc để họ kiểm tra, đối chiếu. Sổ tiết kiệm của mình chỉ có 50 triệu
6. Lịch trình du lịch: ngày nào – đi đâu – làm gì - ở đâu (tiếng Anh), mình còn tóm tắt dự trù chi phí, để họ thấy là mình hoàn toàn có khả năng chi trả cho chuyến đi
7. Booking vé máy bay khứ hồi, booking khách sạn trùng khớp với lịch trình du lịch. (cho đảm bảo, các bạn cứ booking Vietnamairlines, khi nào có visa rồi hãy mua vé máy bay)

Sau khi nộp hồ sơ, các bạn sẽ được nhận giấy hẹn ngày- giờ đến nhận kết quả. Đến ngày đi nhận visa, thường giấy hẹn vào lúc 3pm, các ngày trong tuần, các bạn đem giấy hẹn đến đặt ở quầy và chờ gọi tên.

4. Ngôn ngữ
Về cơ bản thì người Hàn Quốc ít nói tiếng Anh hoặc có nói cũng hơi khó nghe, nhưng đừng quá lo lắng nếu bạn không biết tiếng Hàn vì ở các thành phố lớn như Busan, Seoul, các địa điểm vui chơi, bến tàu xe đều có hướng dẫn bằng tiếng Anh, tên các địa điểm thì được phiên âm ra hệ chữ Latin rồi. Tuy nhiên, theo mình các bạn nên tự đọc sách hoặc tài liệu có sẵn trên mạng để ghép được bảng chữ cái tiếng Hàn, để ít nhất là đọc được các địa danh (thực ra rất dễ, vì tiếng Hàn cũng tượng thanh, nên bảng chữ cái ghép vần rồi đọc rào rào như tiếng Việt thôi).

1 số từ cơ bản liên quan đến địa danh để các bạn dễ định hướng
Do - 도 - tỉnh hoặc đảo, vd: Jeollanam-do - 전라남, Jeju-do - 제주
Si - 시 - thành phố, vd: Jeju-si - 제주
Gu - 구- khu (quận), vd: Jongno-gu - 종로
Myeon - 면 - xã, vd: Sandong-myeon - 산동
Eup - 읍 - thị trấn, thị xã, vd: Seongsan-eup - 성산
Gun - 군, huyện, vd: Gurye-gun - 구례
Bong - 봉- đỉnh (núi), vd: Ilchul-bong - 일출
San - 산 - núi, vd: Jirisan - 지리
Gang - 강 - sông, vd: Hangang (sông Hàn) - 한
Cheon - 천- suối, vd: Yeojwacheon - 여좌
Ro - 로- đường, vd: Ilchul-ro 일출
Sa - 사 - chùa, vd: Cheoneunsa - 천은
Gung - 궁 - cung, vd: Gyeongbokgung - 경복
Bus terminal - 버스터미널 - bến xe

5. Di chuyển nội địa HQ

Mạng lưới giao thông nội địa của HQ rất phát triển. Tốt nhất các bạn nên mua thẻ T-Money (giá 2.500w) và charge up thêm, mình đi 20 ngày, charge thêm 50.000w là xài thoải mái. Thẻ này dung được cả ở MRT các thành phố lớn, các tuyến xe bus ở thành phố cũng như nông thôn, chưa kể còn có thể dùng để thanh toán tại các cửa hàng tiện lợi như GS25.

6. Điện thoại, internet
Khi đến sân bay, hãy tìm quầy sim card trả trước EGsim, các bạn có thể google để tìm ra điểm bán sim tại nơi bạn đến. Ở sân bay Gimhae (Busan), nó nằm giữa cửa số 1 và số 2 của ga quốc tế, tuy nhiên chỉ hoạt động đến 8pm. 36.000w sẽ bao gồm cả tiền sim, 1 gói internet 3G gói 500MB hoặc 1GB (tùy các bạn chọn), phần còn lại có thể dùng để gọi. Đến trước khi về VN, dung lượng 3G của mình còn hơn 600MB nên mình nghĩ các bạn nên chọn gói 500MB thôi là đủ dùng rồi.

Việc kích hoạt sim khá là phức tạp, bạn nên nhờ nhân viên bán sim kích hoạt giúp. Trong giờ làm việc thì độ 30' là kích hoạt xong, tuy nhiên nếu ngoài giờ hay vào ngày nghỉ thì phải chờ đến sáng hôm sau sim mới được kích hoạt.

Tại nhiều điểm du lịch tại Hàn Quốc có sóng wifi miễn phí, khá hữu ích khi bạn cần tra cứu thông tin.

Em chuẩn bị đi Hàn Quốc cuối tháng này, vì còn trẻ nên hồ sơ của em ko được mạnh, em buộc phải di tour lần đầu cái đã cho nên cũng hơi chán việc ko tự do tung hoành.
Chị có thể cho em hỏi buổi tối nếu như tầm 7-8h về tới KS thì em muốn khám phá jeju và seoul thì em nên đi đâu ko ạ?
Em có thống kê được 1 số nơi như sau:
MUA SẮM
Doota (두산타워): khu Dongdaemun, quần áo thời trang
275, Jangchungdan-ro, Jung-gu, Seoul서울특별시 중구 장충단로 275 (을지로6가)
Operating Hours
Monday: 19:00-05:00 (next day)
Tuesday-Saturday: 10:30-05:00 (next day)
Sunday: 10:30-23:00
Insa-dong (인사동) : Khu phố bán hàng lưu niệm, văn hóa..
130-4, Insa-dong, Jongno-gu, Seoul-si 서울 종로구 인사동 130-4일대
Itaewon : mua sắm, phố dành cho khách lịch
Itaewon-dong, Yongsan-gu, Seoul, South Korea
Myeong-dong (명동): khu mua sắm shopping, giải trí, ăn uống
30, Eulji-ro, Jung-gu, Seoul-si 서울특별시 중구 을지로 30 (남대문로2가)

CHỢ & PLAZA
Seoul Yangnyeong Market
10, Yangnyeongjungang-ro 8-gil, Dongdaemun-gu, Seoul

Hongdae Free Market (홍대 프리마켓)
19-3, Wausan-ro 21-gil, Mapo-gu, Seoul 서울특별시 마포구 와우산로21길 19-3 (서교동)
13:00-18:00 (Saturdays/ from March to November)
Sungin Dong Flea Market - 숭인동 벼룩시장
10:00 – 18:00
TIMES SQUARE (타임스퀘어)
15, Yeongjung-ro, Yeongdeungpo-gu, Seoul 서울특별시 영등포구 영중로 15 (영등포동4가)
10:30-22:00
COEX Mall (코엑스몰)
58, Teheran-ro 87-gil, Gangnam-gu, Seoul 서울특별시 강남구 테헤란로87길 58 (삼성동)
10:30 - 22:00
Galleria Luxury Hall (갤러리아 명품관)
343 Apgujeong-ro, Gangnam-gu, South Korea

THAM QUAN
N Seoul Tower (N 서울타워)
105, Namsangongwon-gil, Yongsan-gu, Seoul 서울특별시 용산구 남산공원길 105 (용산동2가)
Incheon China Town (인천 차이나타운)
Seollin-dong / Bukseong-dong, Jung-gu, Incheon-si 인천 중구 선린동 , 북성동 일대
Bukchon Hanok Village (북촌한옥마을)
Gahoe-dong, Jae-dong, Samcheong-dong, Gye-dong, Wonseo-dong, Jongno-gu, Seoul-si
서울 종로구 가회동 , 재동, 삼청동, 계동, 원서동
Hongdae (Hongik University Street) (홍대)
Seogyo-dong, Mapo-gu, Seoul-si 서울 마포구 서교동 일대

Mục tiêu của em là đi 1 cái fleamarket nào đó, một khu chợ buổi tối mà có cả ăn uống này nọ, trẻ trung vui nhộn và cuối cùng là muốn đi tới khu Chinatown (để ăn ^^)...Chị có thể cho em xin lời khuyên được ko ạ?
Chân thành cảm ơn chị

Em chuẩn bị đi Hàn Quốc cuối tháng này, vì còn trẻ nên hồ sơ của em ko được mạnh, em buộc phải di tour lần đầu cái đã cho nên cũng hơi chán việc ko tự do tung hoành.
Chị có thể cho em hỏi buổi tối nếu như tầm 7-8h về tới KS thì em muốn khám phá jeju và seoul thì em nên đi đâu ko ạ?
Em có thống kê được 1 số nơi như sau:
MUA SẮM
Doota (두산타워): khu Dongdaemun, quần áo thời trang
275, Jangchungdan-ro, Jung-gu, Seoul서울특별시 중구 장충단로 275 (을지로6가)
Operating Hours
Monday: 19:00-05:00 (next day)
Tuesday-Saturday: 10:30-05:00 (next day)
Sunday: 10:30-23:00
Insa-dong (인사동) : Khu phố bán hàng lưu niệm, văn hóa..
130-4, Insa-dong, Jongno-gu, Seoul-si 서울 종로구 인사동 130-4일대
Itaewon : mua sắm, phố dành cho khách lịch
Itaewon-dong, Yongsan-gu, Seoul, South Korea
Myeong-dong (명동): khu mua sắm shopping, giải trí, ăn uống
30, Eulji-ro, Jung-gu, Seoul-si 서울특별시 중구 을지로 30 (남대문로2가)

CHỢ & PLAZA
Seoul Yangnyeong Market
10, Yangnyeongjungang-ro 8-gil, Dongdaemun-gu, Seoul

Hongdae Free Market (홍대 프리마켓)
19-3, Wausan-ro 21-gil, Mapo-gu, Seoul 서울특별시 마포구 와우산로21길 19-3 (서교동)
13:00-18:00 (Saturdays/ from March to November)
Sungin Dong Flea Market - 숭인동 벼룩시장
10:00 – 18:00
TIMES SQUARE (타임스퀘어)
15, Yeongjung-ro, Yeongdeungpo-gu, Seoul 서울특별시 영등포구 영중로 15 (영등포동4가)
10:30-22:00
COEX Mall (코엑스몰)
58, Teheran-ro 87-gil, Gangnam-gu, Seoul 서울특별시 강남구 테헤란로87길 58 (삼성동)
10:30 - 22:00
Galleria Luxury Hall (갤러리아 명품관)
343 Apgujeong-ro, Gangnam-gu, South Korea

THAM QUAN
N Seoul Tower (N 서울타워)
105, Namsangongwon-gil, Yongsan-gu, Seoul 서울특별시 용산구 남산공원길 105 (용산동2가)
Incheon China Town (인천 차이나타운)
Seollin-dong / Bukseong-dong, Jung-gu, Incheon-si 인천 중구 선린동 , 북성동 일대
Bukchon Hanok Village (북촌한옥마을)
Gahoe-dong, Jae-dong, Samcheong-dong, Gye-dong, Wonseo-dong, Jongno-gu, Seoul-si
서울 종로구 가회동 , 재동, 삼청동, 계동, 원서동
Hongdae (Hongik University Street) (홍대)
Seogyo-dong, Mapo-gu, Seoul-si 서울 마포구 서교동 일대

Mục tiêu của em là đi 1 cái fleamarket nào đó, một khu chợ buổi tối mà có cả ăn uống này nọ, trẻ trung vui nhộn và cuối cùng là muốn đi tới khu Chinatown (để ăn ^^)...Chị có thể cho em xin lời khuyên được ko ạ?
Chân thành cảm ơn chị

Mình chia sẻ 1 chút kinh nghiệm cho bạn nhé :D

Đầu tiên vì bạn đi tour nên khoảng tgian buổi tối sẽ khá eo hẹp nên 1 buổi tối mình nghĩ đi đc nhiều nhất là cỡ 2 chỗ vì sub ở Hản chuyển line này nọ phải đi bộ khá nhiều nếu bạn chưa quen mà mình cũng ko biết tour sẽ xếp cho ở ks nào :)

Về mục mua sắm thì có Itaewon thì mình chưa đi nên ko dám chắc nhưng Doota thì đa số đồ ko rẻ (chỉ vô ngắm thôi TT^TT), nếu đi thì bạn nên ghé chợ đêm Gwangjang gần đó (hàng quán ăn uống rất nhiều) hoặc chợ dongdaemun ngay doota cũng ổn :) (mình rất thích Gwangjang í <3) Insadong và Myungdong thì nên chia mỗi đêm 1 chỗ để tgian thoải mái vì vào là bạn quên tgian luôn ấy :D

Về phần Market và Plaza của bạn nêu ra thì mình ko chắc vì chưa đi những cái trên nhưng phần Fleamarket thì theo mình biết đa số đều kết thúc trc khi trời tối nên việc đi Fleamarket bạn nên tìm hiểu kĩ :)

Về tham quan mình nghĩ đi tour cả ngày bạn đã tham quan chán chê rồi ấy chứ :D! Những địa điểm bạn nêu tháp Namsan mình sợ sẽ khá khó nếu bạn ko quen đi lại (mà mình nghĩ chắc tour có cho đi chứ nhỉ :s), Hanok thì buổi tối đi chụp hình mình sợ ko đẹp bạn ạ (tối thui hà, khu nhà ngta ở mà :D), Chinatown là ở Incheon cách Seoul hơn 1 tiếng đi bus lận, tour của bạn nếu có dừng 1 đêm ở Inchoen thì ok :) Còn khu Hongdae thì mình highly recommend :D Buổi tối rất vui, shopping cũng ổn :)

Mình chia sẻ 1 chút kinh nghiệm cho bạn nhé :D

Đầu tiên vì bạn đi tour nên khoảng tgian buổi tối sẽ khá eo hẹp nên 1 buổi tối mình nghĩ đi đc nhiều nhất là cỡ 2 chỗ vì sub ở Hản chuyển line này nọ phải đi bộ khá nhiều nếu bạn chưa quen mà mình cũng ko biết tour sẽ xếp cho ở ks nào :)

Về mục mua sắm thì có Itaewon thì mình chưa đi nên ko dám chắc nhưng Doota thì đa số đồ ko rẻ (chỉ vô ngắm thôi TT^TT), nếu đi thì bạn nên ghé chợ đêm Gwangjang gần đó (hàng quán ăn uống rất nhiều) hoặc chợ dongdaemun ngay doota cũng ổn :) (mình rất thích Gwangjang í <3) Insadong và Myungdong thì nên chia mỗi đêm 1 chỗ để tgian thoải mái vì vào là bạn quên tgian luôn ấy :D

Về phần Market và Plaza của bạn nêu ra thì mình ko chắc vì chưa đi những cái trên nhưng phần Fleamarket thì theo mình biết đa số đều kết thúc trc khi trời tối nên việc đi Fleamarket bạn nên tìm hiểu kĩ :)

Về tham quan mình nghĩ đi tour cả ngày bạn đã tham quan chán chê rồi ấy chứ :D! Những địa điểm bạn nêu tháp Namsan mình sợ sẽ khá khó nếu bạn ko quen đi lại (mà mình nghĩ chắc tour có cho đi chứ nhỉ :s), Hanok thì buổi tối đi chụp hình mình sợ ko đẹp bạn ạ (tối thui hà, khu nhà ngta ở mà :D), Chinatown là ở Incheon cách Seoul hơn 1 tiếng đi bus lận, tour của bạn nếu có dừng 1 đêm ở Inchoen thì ok :) Còn khu Hongdae thì mình highly recommend :D Buổi tối rất vui, shopping cũng ổn :)

Mình cũng đi nước ngoài nhiều nên cũng ko ngại chuyện đi sub...nhưng chắc nếu có xa mình cũng quất taxi luôn vì ko có nhiều time mà...
Còn địa điểm giờ thì rất thanks bạn...mình chỉ cần cái tên thôi...còn địa điểm mình sẽ check bằng google map, định vị khoảng cách, ước lượng thời gian để đi tới đó...
Mình sẽ nghe lời bạn, 1 tối chỉ kiếm 1 2 chỗ để đi thôi...chắc 1 chỗ là được rồi để tham quan cho thong thả...sợ nhất đi tùm lum, mất time mất tiền di chuyển mà cưỡi ngựa xem hoa...
Không biết Jeju buổi tối có chỗ nào để đi ko bạn nhỉ? Xem phim thấy nhiều chỗ trên phim đẹp quá...phải mà được đi đến 1 2 nơi nào đó...sợ là đảo thì buổi tối chán phèo... ^^

Mình cũng đi nước ngoài nhiều nên cũng ko ngại chuyện đi sub...nhưng chắc nếu có xa mình cũng quất taxi luôn vì ko có nhiều time mà...
Còn địa điểm giờ thì rất thanks bạn...mình chỉ cần cái tên thôi...còn địa điểm mình sẽ check bằng google map, định vị khoảng cách, ước lượng thời gian để đi tới đó...
Mình sẽ nghe lời bạn, 1 tối chỉ kiếm 1 2 chỗ để đi thôi...chắc 1 chỗ là được rồi để tham quan cho thong thả...sợ nhất đi tùm lum, mất time mất tiền di chuyển mà cưỡi ngựa xem hoa...
Không biết Jeju buổi tối có chỗ nào để đi ko bạn nhỉ? Xem phim thấy nhiều chỗ trên phim đẹp quá...phải mà được đi đến 1 2 nơi nào đó...sợ là đảo thì buổi tối chán phèo... ^^

Hì, nếu đi đc bằng taxi thì quá khỏe rồi :D Buổi tối ở Jeju nếu bạn ở Jeju si thì nó cũng i chang nhu ở Seoul vậy, phố xá cừa hàng tấp nập ko có gì nhiều để tham quan :( Còn ở các khu kia thì buổi tối cũng... tối thui, nói chung các nơi tham quan cảnh đẹp đều đi vào ban ngày là đẹp nhất :) Nếu thích thì bạn có thể kiếm hàng quán ăn uống, đi dạo, ở gần đá đầu rồng ngay bờ biển có 1 khu cafe, buổi tối ra đó uống cafe ngắm cảnh biển cũng tuyệt lắm :D hoặc thử Jimjibang cũng thú vị ;)

Hì, nếu đi đc bằng taxi thì quá khỏe rồi :D Buổi tối ở Jeju nếu bạn ở Jeju si thì nó cũng i chang nhu ở Seoul vậy, phố xá cừa hàng tấp nập ko có gì nhiều để tham quan :( Còn ở các khu kia thì buổi tối cũng... tối thui, nói chung các nơi tham quan cảnh đẹp đều đi vào ban ngày là đẹp nhất :) Nếu thích thì bạn có thể kiếm hàng quán ăn uống, đi dạo, ở gần đá đầu rồng ngay bờ biển có 1 khu cafe, buổi tối ra đó uống cafe ngắm cảnh biển cũng tuyệt lắm :D hoặc thử Jimjibang cũng thú vị ;)

Mình thấy cái vụ đi uống càe ở gần chỗ đá đầu rồng coi bộ hợp lý...Mình lại có sở thích săn ảnh nữa...ban ngày đi tour thì chắc cú là hên xui rồi vì phải đi cho kịp mọi người, ko có time mà lởn vởn...
Còn vụ Jimjibang cũng muốn lắm mà đi 1 mình ngại ngại...với lại đi buổi tối nữa...chắc để sau này tự túc đi sẽ thử sau...hihi
À bạn có ofer gì về những nơi nên chụp hình ở Seoul và Jeju ko... :)

...À bạn có ofer gì về những nơi nên chụp hình ở Seoul và Jeju ko... :)

Đi Hàn quốc không phải mùa hoa đào, mùa lá vàng hay tuyết trắng, ban ngày cũng không thể lang thang mà phải theo tour thì bạn cũng không nên kỳ vọng gì nhiều cho vụ chụp ảnh. Ăn uống - mua sắm... rất ổn nhưng chụp hình thì... theo tour Seoul sẽ thường chạy qua Gyeongbokgung (chạy từ cổng sau ra cổng trước), quảng trường Gyeongbok, đài phun nước đầu suối cheonggye(-cheon), nami (???)... Jeju thì đi Yongdam rock (đá đầu rồng), Seongsan Ilchulbong - Sunrise peak, Làng dân tộc Seongeup và ghềnh đá dĩa Jusangjeolli, a, có thể có thêm một cái thác... bạn search gúc ca là ra hình ngay, hình cũng long lanh phết... cơ mà thực tế thì... cần trừ bớt đi mấy phần PTS :D

Chụp hình buổi tối thì bạn có thể đi suối cheonggye(-cheon), tháp Namsan, Namdeamun (cổng thành chứ không phải chợ nhé).

Nói chung là đi không đúng mùa đẹp của Hàn, chẳng có hoa đào, lá vàng lá đó hay tuyết thì vụ ảnh ọt cũng sẽ không có gì đặc sắc.

trời ơi khao khát và mong ước tột cùng của tui :((
phải down bài này về, ngâm cứu và cố gắng thực hiện mới được :x
...

Làm gì mà phải khát khao với mong ước kinh đến độ tột cùng ghê thế bạn. Tour 5 ngày charter VJ còn có giá 14,5tr, tự đi 7 ngày nếu khéo canh + căn chắc cũng chỉ tốn chừng đó, chịu khó tích lũy là đi đc thôi chứ cũng có gì kinh khủng lắm đâu :D

Last edited:
Mình thấy mùa nào Hàn Quốc cũng có cái đẹp của nó mà bạn, rảnh thì các bạn đến thêm cái làng mà quay bộ phim Dea Jang Geum ở rìa Seoul (từ khu insa dong có xe bus đi thẳng đến), hay khu phố và ngôi nhà quay bộ phim Personal taste( mình đc cô bạn Hàn quốc dẫn đi nên ko biết đi đến bằng cách nào) và ngôi nhà của e Mon geun Young trong bộ phim cô dâu 15t (nhà này gần khu Insa Dong) phía bên đối diện khu bán hàng lưu niệm, các bạn nên chụp ảnh trc rồi đưa cho người dân để họ chỉ đường cho bạn đến nơi. Mình thấy đi đến những nơi này như quay lại những thời bé khi coi các bộ phim vậy.
Mình thích HQ nhất là các shopping center hoạt động về đêm, bán suốt cả đêm, quần áo thì rất rẻ...đợt đấy bọn mình đi đến khuya rồi 3 4h sáng xuống tầng hầm, có spa truyền thống, bọn mình đến đây ngâm nước nóng, nước lạnh, rồi ngủ luôn tại đấy (thời điểm 3-4 năm trc mình ngủ lại có 7usd cho 12h thôi, ko biết bây giờ bao nhiêu).

hi ^^
mình đang ở HQ, bon chen comment cho bạn chút xíu nhé :)

MUA SẮM
Dongdaemun hay Myeong-dong thì rất đông đúc nhộn nhịp vào buổi tối, 2 chỗ này tuy gần nhau nhưng mà nếu bạn là girl và có tinh thần shopping ngắm nghía cao thì đi cả 2 trong 1 tối là điều ko thể :p mình thì prefer MD hơn, Dongdaemun chỉ toàn quần áo thôi, MD thì phức hợp, gì cũng có, ngay bên cạnh còn có 2 cái department to đùng nếu bạn muốn mua hàng hiệu, ăn uống ở MD cũng ngon, mình recommend 명동교자 - một quán ăn có món mỳ rất ngon

Insa-dong (인사동) : khu này khá thú vị nếu bạn muốn xem và mua đồ truyền thống của hàn, cả con phố dài toàn đồ như vậy, nhớ để ý và ngó vào 1 trung tâm shopping 4 tầng trong phố đấy, hàng thủ công đẹp lắm, phố này cũng nổi bật với nhiều hàng cafe nhỏ nhỏ xinh xinh khá phong cách, nhưng vì nó cũng là khu phố du lịch nên giá cũng ko đc rẻ lắm đâu

Itaewon : khu này là khu người nước ngoài, quân đội Mỹ còn đóng ở đây cơ, đi thấy toàn Tây, nhưng cũng ko có gì đặc sắc lắm

COEX Mall (코엑스몰): đến COEX thì tham quan aquarium sẽ thú vị hơn là mua sắm :)

Galleria Luxury Hall (갤러리아 명품관): dành cho giới nhà giàu, đúng chất luxury, (gần như) đầy đủ các brands trên thế giới

N Seoul Tower (N 서울타워): đi Namsan dễ lắm bạn, có xe bus lên thẳng tháp mà, tớ thì nghĩ lịch tham quan kiểu gì chả có chỗ này, còn nếu ko có thì bạn có thể tự đi, ngay cạnh Myeong-dong nên lên tháp xong về MD chơi là ổn

Bukchon Hanok Village (북촌한옥마을): cái này là khu nhà cổ của Hàn, cả 1 khu phố, nhưng đa số là ko đc vào trong nhà đâu, nhưng buổi tối sẽ ko đẹp bằng ban ngày, gần ngay cạnh Insa-dong, đi 2 chỗ này 1 buổi cũng ok lắm, thông thường nếu đi tham quan Gyeongbokgung thì sẽ đi 1 chặp luôn cả Bukchon và insa-dong,

Hongdae (Hongik University Street) (홍대) hoặc Idae (Ehwa women university):mặc dù cơ bản thì khá giống nhau, Hongdae nhộn nhịp, nổi tiếng hơn, bar clup nhiều hơn, nó là nơi về ăn chơi đêm hơn là shopping

CÒn ở Jeju buổi tối thì ko có gì nhiều, khá là buồn chán, chơi ban ngày rồi tối nhậu nhẹt :p

Nói thật là buổi tối ở Jeju chán lắm :D khoảng hơn 6h thì trời tắt nắng, ăn uống, tắm rửa xong là tầm 8h thì chả biết đi đâu nữa. Ở Seoul thì đi Namsan park, 1 tối cho phố ăn uống, bar club ở Hongdae hay lang thang ở Dondaemun xem sao. Chắc tại mình ko phải kiểu ngừoi hoạt động về đêm nên đi chơi cả ngày mệt về ks là nghỉ ngơi, coi TV vì đi để chụp hình thì ban ngày mới đẹp, chứ buổi tối mình chụp chỗ nào trông cũng na ná nhau hết.

Riêng Bukchon thì mình thấy chỉ nên đi ban ngày chứ buổi tối thì chả thấy gì đẹp đâu. Còn Incheon Chinatown theo chị họ mình vừa đi về thì bảo là chả có gì, đi taxi cũng tốn tiền kha khá đấy; còn cá nhân mình thấy đồ Hoa ở HQ ko ngon bằng mấy quán ở SG đâu.

Quả Sansuyu mà chủ top đề cập tên tiếng Việt là Sơn thù du . Người Hàn làm rất nhiều chế phẩm từ quả này, phổ biến là chiết xuất Sơn thù du. Vì họ tin là quả này tốt cho..nam giới @@.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back