What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc phải chăng mình lỡ duyên ?

Chào cả nhà,
Đến dịp em lại trồi lên sau chuyến đi săn lá ở HQ cuối tháng vừa rồi. Chẳng biết có duyên với Châu Á không mà đi săn hoa thì hoa tàn, săn lá thì lá xanh.
1. Quá trình xin visa + đặt vé:
- Tớ đặt vé vào dịp KM của Vietjet một ngày cuối tháng 2, giá vé rất tốt nhưng k hoàn không huỷ, liều mình đặt 2 vé cho 2 người : tớ và mẹ tớ. Giá vé chưa bao gồm hành lý ký gửi : 6 tr5/ khứ hồi/ 2 người
- Xin visa : cuối tháng 7 tớ đã xin visa ( đi nộp hồ sơ đúng trước 3 tháng trước ngày đi). Hồ sơ chuẩn bị bao gồm :
+ Hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng
+ Đơn xin cấp visa ( form mới ) in đủ 5 tờ
+ Photo visa Nhật kẹp cùng hộ chiếu
+ Hợp đồng lao động ( song ngữ ) bản foto
+ Giấy xin nghỉ phép ( song ngữ)
+ Sổ hộ khẩu ( dịch công chứng)
+ Giấy xác nhận số dư TK
+ In sao kê tài khoản 3 tháng ( highlight những dòng cty trả lương)
+ Sổ đỏ dịch công chứng
+ Lịch trình + vé máy bay
Lưu ý : Mình k phải CMTC nhưng do mẹ mình k đi làm chỉ ở nhà làm nội trợ nên mình CMTC cho mẹ bằng sổ tiết kiệm và sổ đỏ nhé.
Sau đó đến ngày hẹn là ra lấy thôi, không có bị gọi hay yêu cầu gì thêm cả. Đóng phi 20$ ở ngay tầng 1 ngân hàng shinhan, tiền $ hay việt đều được nhé.
2. Lịch trình từ ngày 17/10 đến 25/10
17/10 – 19/10 : seoul
19/10 : đi Nami
20/10 đến 22/10 : jeju ( bay bằng Jeju air)
22/10 – 25/10 : seoul ( thăm nốt cung và mua sắm )
Cảm nhận chung : HQ cũng sạch sẽ ( tuy không bằng Nhật) con người rất ư là tốt bụng, số mình thật là hên khi đi đâu cũng được giup đỡ, chuyện chi tiết hồi sau kể rõ nhé. Lá vàng thì hơi hơi, lá đỏ cũng có 1 vài cây nhỏ xíu khi đến Nami. Trong chuyến đi vừa rồi thi đi đủ 5 cung, có đi Nami , lá vàng ở Nami đẹp nhưng người thì đông bá cháy luôn nên khung hình đẹp hơi ít. Ăn uống ở HQ : đắt, chỉ ăn thịt nướng là ngon  và giá vào khoảng 300k/ 1 người. Ở Jeju: khí hậu rất thích, nắng gió biển xanh, cát hơi trắng, hải sản rất là ngon và giá cũng rất tốt .
Up tạm cái ảnh lên nhé
IMG_0623 by saomai291086, on Flickr
( còn tiếp )

Last edited:
Hôm nay chị mới quay lại nha phượt đưoc.Chuyện Nami của tụi mình đến giờ mà chị vẫn còn nguyên cảm giác khi thi chạy là thế nào,cũng biết được rằng người Hàn rất tốt bụng và cũng biết rằngnhặt được tiền rơi mà trả lại cho người mất sẽ có người khác cho mình tiền.?

Vụ trên đảo Nami đúng là tình cờ thật, ko biết làm sao mà lại đi cùng chuyến tàu ra đảo rồi tự nhiên nhận ra mặt, nói thật là bạn bemap ko gọi thì mình cũng ko nhận ra

Xong đi Nami thì gặp nhóm bemap86 và 2 a chị glory4us chụp ảnh sóc từa lưa :v

Tối hôm đó mình than thở với 1 bạn cũng trên diễn đàn (ko tiện nói nick vì chắc bạn ý sẽ ko thích) là ở Seoul chán rồi, mai mình muốn đi Busan, thế là bạn ý kêu xuống ở chung chỗ với bạn ý, khỏi mất công thuê hostel. Vậy là sáng hôm sau mình cũng lọ mọ ra station mua vé đi Busan, vì mua gấp quá nên hết chỗ phải mua vé đứng, mình toàn canh ko có người là ngồi vào chỗ trống nên tiết kiệm đc 10k won :))
Xuống Busan ko tìm đc nhà bạn đó, lại ko liên lạc đc, may có 1 bác lớn tuổi giúp mình, còn cho mình tiền để mình vào quán coffee uống nước và xin wifi, tất nhiên mình ko nhận tiền nhưng thực sự là người HQ rất tốt, bác ý gọi hết người này đến người kia để trợ giúp mình, có 1 đặc điểm là dân Busan ko nói đc tiếng Anh.

Và người bạn ở Busan đã rất tốt bụng cho mình ở nhờ và hỏi han giúp mình đi Gyeongju. Tại Gyeongju lại gặp 1 nhóm các em HQ xinh tươi học cấp 2 dù ko nói đc TA nhưng vẫn xúm lại giúp mình xuống đúng bến, dĩ nhiên còn phải cám ơn 1 bạn người Singapore đã giúp mình ko bỏ lỡ tượng Phật trên đỉnh Gyeongju.

Cũng tại đây mình gặp được 2 chị em người VN sống tại đây, họ rủ mình đi chung, nhờ vậy mình có hướng dẫn viên nhiệt tình suốt cả chặng đường, được đi thăm vương quốc Shilla cổ (phim trường phim Nữ hoàng Seon Deok) mà giá hơi chát, 18k won. Vụ này vốn ko có trong lịch trình của mình và mình đoán trên phuot.vn chắc ít người biết đến nó :D.

Lúc về lại Seoul lại ở cùng hostel với a Kokoro (là cái khác với cái mấy ngày đầu mình ở Seoul) 2 ae lại la cà cả buổi tối :))

Bây giờ mới biết sky là H, nhưng tiếc anh chị lại ko phải bạn Glory4us. Có mấy tấm hỉnh trong máy cua chi có em, hôm
nào chị gửi nhé. hihi

Bây giờ mới biết sky là H, nhưng tiếc anh chị lại ko phải bạn Glory4us. Có mấy tấm hỉnh trong máy cua chi có em, hôm
nào chị gửi nhé. hihi

E nhớ nhầm mất rồi :">
Vậy là trong chuyến này e chưa gặp a glory4us, mặc dù lúc đầu cũng trao đổi điện thoại rất nhiều mà về sau e bận quá quên ko gặp 2 ac ý.
E cũng còn lưu lại 1 cái ảnh cực đặc biệt của anh nhà, đang tạo dáng thì có 2 con chuồn chuồn ấy ấy nhau trên áo anh ý, xem lại ảnh mà cười đau ruột, mấy hôm nữa e sẽ up lên :D

Từ hôm đầu tuần đến giờ bận quá, chẳng có thời gian viết tiếp cung đường. 9 ngày trông vậy cũng gấp gáp, mặc dù đã thiết kế lịch rất chi là thư thả cho mẹ đi cùng mà về vẫn kêu : Đi như CHẠY GIẶC ạ !

Mình đi Hàn 4 lần trong 3 năm gần nhất và lần nào cũng thấy ko đủ thời gian khám phá thành phố này :x

Btw, Sân bay Incheon là 1 trong nhưng sân bay lớn và bận rộn nhất thế giới . Top 2 sân bay tốt nhất thế giới ( Sau Changi - Sing) . Nên mình đọc thấy so sánh ko lớn bằng Nội Bài thấy hơi buồn cười :D

Mình đi Hàn 4 lần trong 3 năm gần nhất và lần nào cũng thấy ko đủ thời gian khám phá thành phố này :x

Btw, Sân bay Incheon là 1 trong nhưng sân bay lớn và bận rộn nhất thế giới . Top 2 sân bay tốt nhất thế giới ( Sau Changi - Sing) . Nên mình đọc thấy so sánh ko lớn bằng Nội Bài thấy hơi buồn cười :D

Cảm nhận cá nhân thôi mà bác. Và tùy từng thời điểm để đưa ra đánh giá chứ nhờ :)

Tiếp nối hành trình

Mặc dù đã lên lịch rất chi bài bản thì ngoại trừ mấy ngày ở Jeju là k bị thay đổi mấy, còn lại thay đổi liên tục.
Chốt lại rất thích đền chùa nên mềnh cũng đi đủ 5 cung ở Hàn ( cậy gần mà). Cũng săn được ít lá vàng, lá đỏ an ủi. Có mật báo đi trước báo là còn xanh nên mình rời ngày đi Deoskung và Changdeokung vào mấy ngày cuối hành trình.

Lịch ở Jeju : do nhóm tụ họp đủ 4 người nên đã thuê 1 taxi 4 chỗ cho 2 ngày. Giá : 130.000 won/1 ngày ( lái xe ăn trưa cùng) nếu không ăn cùng thì là 140.000 won/1 ngày. Taxi chịjadore77 nhờ bạn bên Hàn thuê. Nhưng khi mình hỏi chủ hostel mình ở thì giá cũng như vậy ạ.
Chỗ ở của mình ở jeju : Guesthouse Korea, mình vào web của hostel book nhưng lại thành ra book trên hostelworld.
Hostel ở seowipo, vị trí rất đẹp ạ, mới sửa sang lại nữa, đồ trang trí rất yêu. phòng rộng rãi ( ít ra rộng hơn so vs chỗ ở trên seoul). Chủ hostel cực kỳ niềm nở và siêu tốt bụng. Ở đó có bánh mỳ ăn sáng ( mỗi ng đc 1 quả trứng gà nữa). Giá khá là ok . Chưa đến 500k/1 đêm/1 người ạ. ( rất gần với chỗ ss Gấu ở nhé, lúc mình theo chỉ dẫn đi lạc đường thành ra rẽ vào chỗ hostel của ss Gấu).
Từ sân bay Jeju rẽ phải khi ra khỏi cửa , bạn bắt xe bus số 6011 ( đến điểm số 23 hay 24 đó là tên khách sạn khác nhưng gần nhất vs hostel của mình thì xuống nhé, để cho yên tâm bạn cứ bảo bác tài).

Có 2 ngày trọn vẹn ở jeju nên mỗi ngày mình dành 1 bờ :

Ngày đầu tiên và điểm đầu tiên ở bờ Đông : Cánh đồng cỏ lau

IMG_0700 by saomai291086, on Flickr

Cối xay gió :

IMG_0725 by saomai291086, on Flickr

Buổi sáng đi mấy điểm nhưng chẳng còn hồi ức gì ngoài bữa trưa thịt lợn đen nướng, đúng chất Jeju ạ. Ngon tuyệt! chỗ ăn trưa này là do a tài xế đưa đến nên cũng k biết mà cung cấp cho các bạn, có điều ra biển ăn con chạy bộ hơi đắt. 75.000 won cho 2 đĩa thịt heo / bữa ăn 4 người chưa tính đồ gọi thêm.

IMG_0866 by saomai291086, on Flickr
Bữa trưa đầu tiên ở Jeju

Hôm đó đi như thư thái lúc đầu, về cuối thì bị k kịp :(

Last edited:
Lịch ở Jeju : do nhóm tụ họp đủ 4 người nên đã thuê 1 taxi 4 chỗ cho 2 ngày. Giá : 13.000 won/1 ngày ( lái xe ăn trưa cùng) nếu không ăn cùng thì là 14.000 won/1 ngày. Taxi chịjadore77 nhờ bạn bên Hàn thuê. Nhưng khi mình hỏi chủ hostel mình ở thì giá cũng như vậy ạ.

Ss chỉ muốn hỏi là em có gõ thiếu một số 0 trong giá tiền thuê xe ô tô ở Jeju không vậy bemap. Khả năng cao là em đã gõ thiếu rùi đó vì thuê xe 4 chỗ 1 ngày (8 giờ) không thể chỉ có ~13-14.000won (= chưa đến 300.000 tiền Việt) được đâu :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back