What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc phải chăng mình lỡ duyên ?

Chào cả nhà,
Đến dịp em lại trồi lên sau chuyến đi săn lá ở HQ cuối tháng vừa rồi. Chẳng biết có duyên với Châu Á không mà đi săn hoa thì hoa tàn, săn lá thì lá xanh.
1. Quá trình xin visa + đặt vé:
- Tớ đặt vé vào dịp KM của Vietjet một ngày cuối tháng 2, giá vé rất tốt nhưng k hoàn không huỷ, liều mình đặt 2 vé cho 2 người : tớ và mẹ tớ. Giá vé chưa bao gồm hành lý ký gửi : 6 tr5/ khứ hồi/ 2 người
- Xin visa : cuối tháng 7 tớ đã xin visa ( đi nộp hồ sơ đúng trước 3 tháng trước ngày đi). Hồ sơ chuẩn bị bao gồm :
+ Hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng
+ Đơn xin cấp visa ( form mới ) in đủ 5 tờ
+ Photo visa Nhật kẹp cùng hộ chiếu
+ Hợp đồng lao động ( song ngữ ) bản foto
+ Giấy xin nghỉ phép ( song ngữ)
+ Sổ hộ khẩu ( dịch công chứng)
+ Giấy xác nhận số dư TK
+ In sao kê tài khoản 3 tháng ( highlight những dòng cty trả lương)
+ Sổ đỏ dịch công chứng
+ Lịch trình + vé máy bay
Lưu ý : Mình k phải CMTC nhưng do mẹ mình k đi làm chỉ ở nhà làm nội trợ nên mình CMTC cho mẹ bằng sổ tiết kiệm và sổ đỏ nhé.
Sau đó đến ngày hẹn là ra lấy thôi, không có bị gọi hay yêu cầu gì thêm cả. Đóng phi 20$ ở ngay tầng 1 ngân hàng shinhan, tiền $ hay việt đều được nhé.
2. Lịch trình từ ngày 17/10 đến 25/10
17/10 – 19/10 : seoul
19/10 : đi Nami
20/10 đến 22/10 : jeju ( bay bằng Jeju air)
22/10 – 25/10 : seoul ( thăm nốt cung và mua sắm )
Cảm nhận chung : HQ cũng sạch sẽ ( tuy không bằng Nhật) con người rất ư là tốt bụng, số mình thật là hên khi đi đâu cũng được giup đỡ, chuyện chi tiết hồi sau kể rõ nhé. Lá vàng thì hơi hơi, lá đỏ cũng có 1 vài cây nhỏ xíu khi đến Nami. Trong chuyến đi vừa rồi thi đi đủ 5 cung, có đi Nami , lá vàng ở Nami đẹp nhưng người thì đông bá cháy luôn nên khung hình đẹp hơi ít. Ăn uống ở HQ : đắt, chỉ ăn thịt nướng là ngon  và giá vào khoảng 300k/ 1 người. Ở Jeju: khí hậu rất thích, nắng gió biển xanh, cát hơi trắng, hải sản rất là ngon và giá cũng rất tốt .
Up tạm cái ảnh lên nhé
IMG_0623 by saomai291086, on Flickr
( còn tiếp )

Last edited:
Ss chỉ muốn hỏi là em có gõ thiếu một số 0 trong giá tiền thuê xe ô tô ở Jeju không vậy bemap. Khả năng cao là em đã gõ thiếu rùi đó vì thuê xe 4 chỗ 1 ngày (8 giờ) không thể chỉ có ~13-14.000won (= chưa đến 300.000 tiền Việt) được đâu :)

Dạ đúng ss ơi, thiếu 1 số 0. đầu óc bấn loạn quá :) Em đã sửa rùi ạ.

Mình đi Hàn đợt 30/3 - 7/4/16, đang dự kiến đi seoul và busan, bạn nào đi cùng time này thì mình join một số hoạt động cho vui nha

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,845
190,217
Latest member
vesinhquan5namhung
Back