What's new

Hàn Quốc - Thu ngũ sắc

Vẫn biết "mùa thu là mùa xuân thứ hai của thiên nhiên, khi mỗi chiếc lá là một bông hoa" (ông nào nói câu này nhở, quên mất rồi hehe), nhưng vốn sống ở miền Nam xứ nhiệt đới nên mỗi mùa thu về thường chỉ ngồi ngắm cảnh xứ người rồi thở dài. Cách đây cũng lâu lâu rồi đã từng ngây ngất với mùa thu Cửu Trại Câu, từ dạo đó chưa có chuyến nào đi ngắm mùa thu phương Bắc nữa. Thế là năm nay, trong phong trào đi du lịch mùa thu, nhà tớ cũng bon chen lên đường sang Hàn Quốc ngắm cảnh mùa thu nổi tiếng xứ kim chi cho bằng chị bằng em.
Mục đích topic này chủ yếu chia sẻ vài điểm ngắm mùa thu đẹp, không phải nhật ký hành trình ăn ở ngủ nghỉ, vì đi du lịch bên Hàn rất dễ, không có gì nhiều để viết cả. Tuy nhiên, nếu các bạn có câu hỏi nào liên quan thì cứ nêu ở đây mình sẵn lòng trả lời theo khả năng hiểu biết.

Trước tiên là điểm ngắm mùa thu đẹp nhất xứ Hàn: núi Naejangsan. Người Hàn có câu: "chưa đến Naejangsan chưa biết vẻ đẹp mùa thu xứ Hàn". Tận mắt chứng kiến phong cảnh nơi đây vào mùa thu, câu nói trên quả thật không hề nói quá. Demo một số tấm ảnh về mùa thu ngũ sắc của Naejangsan nhé (ngày tớ tới đây mưa như trút nước nên ảnh hơi mù mịt hic hic):

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

ôi trước giờ e cứ nghĩ hàn quốc nổi tiếng là sự hiện đại, như trong mấy bộ phim thỏ nhà e hay xem cơ
thật sự ko ngờ là hàn quốc cũng có những hình ảnh thiên nhiên đẹp thế này, cảm ơn hình ảnh của bác =D

Nhân có bạn PM hỏi mình về Naejangsan ( mà mình không PM lại được vì inbox bạn ấy đầy, mình viết thêm một số chi tiết ở đây để các bạn tiện lên kế hoạch. Mình nhớ có một bạn đã từng khẳng định với các bạn khác trên phuot là không thể đi từ Seoul tới Naejangsan tham quan và về trong ngày, mà chỉ có thể đi Seoraksan.
Theo kinh nghiệm của mình tại thời điểm cách đây một năm đã đi cả hai núi này thì mình cho rang ngược lại, đi Naejangsan được và Seoraksan không được. Lý do vì xe bus Seoul-Naejangsan-Seoul rất nhiều, chạy từ sang sớm tới nửa đêm. Naejangsan có lộ trình tham quan rất đơn giản, nếu bạn không leo núi thì có route đi ở chân núi chỉ vài tiếng là xong, đường bang phẳng, trời tối đi cũng được, thỏa mãn tiết mục ngắm lá. Còn Seoraksan thì dù gần Seoul hơn thì phải nhưng xe bus thưa hơn, lộ trình tham quan đòi hỏi leo trèo, và leo nhiều thời gian mới thấy đẹp nên chả có aii đi về trong ngày cả, mà leo ở Seoraksan thuộc loại leo khá nặng, thở phì phò, leo hì hục nên người ta không khuyến khích bạn leo khi trời tối. đó là tình hình cách đây 1 năm, trong thời điểm mùa thu cao điểm du lịch ở Naejangsan, còn năm nay hoặc các thời điểm khác mình không biết nhé.
Nhà nghỉ ở Naejangsan như mình đã nói, ở Jeongup tiện hơn, gần hơn nhưng mình ko book được nên ở Jeongju Hostel, book đâu đó trên hostelbookers hay hostelworld.

Sẵn có mấy cái ảnh mùa thu năm ngoái trong máy, post lên luôn nè.đây là một điểm nào đó ở Gyeongju, trên đường tới đền Bulguksa, đang ngồi trên xe bus thấy đẹp quá nhảy xuống chụp nên không biết đoạn nào.

Ngân hạnh vàng mùa thu:

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Cá nhân mình, thú that không phải là fan HQ cả trước và sau khi đi về. Cảnh quan HQ theo mình không có nhiều điểm đặc sắc nếu so với các nước khác, nếu đi lại HQ thì mình sẽ chỉ chon mùa thu để đi, vì khung cảnh các thành phố HQ nếu không có cây lá mùa thu trang điểm thì theo mình là rất bình thường, nhiều nơi còn lem nhem xấu nữa, đền chùa mình không tìm hiểu kỹ, chỉ chụp ảnh thì nhìn na ná TQ. Còn văn hóa thì mình không tìm hiểu nhiều nên chắc chưa thấm được, chỉ có nhận xét ban đầu là người HQ ở nơi công cộng nói to ngang với người TQ và không gian công cộng thường thoang thoảng mùi kim chi mình không thích lắm. đi lên núi các bác bày đồ ăn uống kháp nơi, mùi kim chi ở trên núi mà bạn còn ngửi thấy thì bạn biết ở thành phố nó thế nào rồi, nhất là trên tàu xe hehe. Nét đặc trưng thú vị nhỉ. Nhưng được cái để ngắm mùa thu ngũ sắc ở châu á thì HQ gần, xin visa không quá khó nên mình sẽ quay lại một mùa thu nào đó, sẽ toàn đi lên núi thôi.

Thêm ảnh mùa thu ở Seoul. đầu mùa thu nên lá chưa vàng nhiều.
Changdeokgung

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

đường phố Seoul đầu thu

attachment.php

attachment.php

không gian công cộng thường thoang thoảng mùi kim chi mình không thích lắm. đi lên núi các bác bày đồ ăn uống khắp nơi, mùi kim chi ở trên núi mà bạn còn ngửi thấy thì bạn biết ở thành phố nó thế nào rồi, nhất là trên tàu xe hehe. Nét đặc trưng thú vị nhỉ.

Không phải mùi kimchi đâu bạn ơi, hôm nay lại gặp một bạn nữa tưởng mùi kim chi :). Mùi quả của cây bạch quả rụng xuống đất dập nát (hay là cây ngân hạnh lá vàng bạn mới chụp đó) nên nói thẳng ra là mùi thối. Lá vàng, lá đỏ trên cây thì đẹp thật nhưng khi rụng xuống dính nước cũng sinh ra thối đấy bạn à

Đúng đấy, có khi mùi bạn ấy thắc mắc là mùi thối của quả ngân hạnh đấy.

Yêu sao 2 hàng cây ngân hạnh bên đường đổi sang màu lá vàng....mùa thu Hàn Quốc trời trong xanh và cao vời vợi...rất tiếc mình đã k chụp được những khoảnh khắc đẹp tại Hàn Quốc. Cá nhân mình thì thích nhất mùa Xuân..:D, thôi chờ bà con post ảnh xem ké vậy

Chị ơi, thời gian em đi là 24/10-31/10 năm nay, hình như là trùng với thời gian chị đi năm 2012 phải ko ạ? Chị cho em hỏi lúc đó ở Seoul đường phố lá vàng, lá đỏ đã ngập tràn chưa ạ, hay là lui lại 1 hoặc 2 tuần thì hợp lý hơn ạ, em cảm ơn chị

hic, đang đọc hay tự nhiên vị quanghcm84 post một bài quá dở hơi vào. Mặc dù banner vị này rồi nhưng sao 10 ngày rồi mà mod không gỡ cái bài đó đi, nhìn vô duyên kinh khủng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,579
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back