What's new

Hàn Quốc - tìm hoa trong mộng tháng 3/2014

Xin chào mọi người, mình thì thích văn hóa Hàn Quốc lâu rồi nhưng trước kia vẫn hơi nhụt chí vì việc làm visa tương đối khó khăn. Nhưng "giọt nước làm tràn ly" là tấm ảnh này:

(Jinhae station)

Tàu về ga nhỏ trong cơn mưa hoa anh đào, mình xem tấm ảnh này trước Tết vài hôm. Jinhae là 1 thành phố nhỏ ở phía Nam Hàn Quốc, cách Busan tầm vài chục km gì đó về phía Tây. Thành phố này cả năm không có gì đặc biệt, ngoại trừ tuần cuối tháng 3 và tuần đầu tháng 4. Khi mùa hoa về.

3 tháng vừa rồi mình phải lao động rất hăng say, đến khi tài chính hòm hòm chắc chắn đi được thì mới lên đây rủ rỉ mọi người. Mình xin tuyển các bạn 8X để cho dễ hòa hợp trên đường đi và ko quá 6 người, ưu tiên chị em phụ nữ vì đây là chuyến đi thưởng ngoạn, tìm về cái đẹp chứ ko phải đi mạo hiểm. Cơ mà mọi người cứ quăng gạch đi ạ vì từ giờ tới lúc đi còn xa quá và chắc chắn mọi chuyện sẽ còn thay đổi rất nhiều, trừ chuyện là nếu phải đi 1 mình thì mình vẫn cứ đi ạ (miễn là xin được visa và ko có chiến tranh).

Còn 1 chuyện nữa là mình xin phép chỉ tuyển mem đi từ miền Nam thôi (ko phải phân biệt vùng miền vì gia đình mình người Bắc nhé) chỉ vì off ẹp tiện lợi, bàn bạc hay quyết định việc gì cũng dễ. Chuyến đi dự kiến từ 26/3 đến 5/4. Lịch trình có thể thay đổi dời lên xuống 1-2 ngày cho đẹp lòng mọi người nhưng ko thể dời quá nhiều vì xích lên trước thì bên đấy còn lạnh, hoa anh đào chưa nở kịp mà dời xuống độ 1 tuần thì mình ko đi được do đặc thù công việc của mình. Dự kiến sẽ canh mua vé giá rẻ của Cebu vào tháng 8 năm nay, nếu canh được vé đó thì vé máy bay chỉ khoảng 350$ khứ hồi, tuy nhiên mình vẫn để giá vé máy bay là 600$ đề phòng cho trường hợp xấu là chúng ta ko mua được vé giá rẻ của Cebu.

Lịch trình mình viết bằng tiếng Anh để tiện cho việc apply visa luôn. Lịch trình này dựa trên 1 số topic Hồi ức trên phuot.vn và thông tin tự tìm hiểu của mình trong 3 tháng qua. Bạn nào từng đi HQ rồi có đi ngang qua topic thì góp ý giùm mình với nhé. Nếu bạn nào muốn rút gọn chuyến đi cũng được vì các bạn có thể bỏ qua Jinhae, từ Jeju bay Busan rồi bay về VN trước cũng được, nếu thế thì lịch trình còn 10 ngày thôi.
=====================
A. Itinerary

Day 1 - 26/3
(HCMC - Manila - Seoul)
1am – 4.30am: HCMC – Manila
5am – 1pm: free time
3.20pm – 8pm: Manila – Incheon
8pm – 10.pm: from Incheon to Seoul. Check in at Banana backpackers Hostel
10pm: go to sleep

Day 2 - 27/3
(Historical walk)
9am – 12pm: Buy the all-palaces ticket, visit Changdeokgung & Huwon [5 minutes walking from the hostel]
12pm – 2pm: visit Gyeongbokgung, Gwanghwamun
2pm – 3pm: have lunch & take a break
3pm – 6pm: walk around Bukchon hanok village

url

(Hanok village)

6pm – 8pm: have dinner at Jirisan (지리산) restaurant
8pm – 11pm: go shopping at Myeongdong market 11pm: go to sleep

Day 3 - 28/3
(Museum Day)
10am – 1pm: Leeum - Samsung art museum.
1pm – 2pm: move & have lunch
2pm – 5pm: National Museum of Korea (free admission)
5pm – 7pm: have dinner & take a break
7pm – 10pm: go to a nearby jiljimbang for a break & massage

Day 4 - 29/3
(Individual day) - ngày hoạt động cá nhân, mọi người có thể tự chọn đi mua sắm, làm đẹp hay gì gì thì tùy, còn lịch trình của mình như này:
8am – 11am: Go to YG Entertainment building
11am – 12pm: have lunch
1pm – 4pm: visit Ewha Women university & its museum. Go to Brown Bread’s bakery for some nice bread

url

(Ewha Uni)
5pm – 7pm: take a break & have dinner
7pm – 10pm: walk down the Cheonggyecheon stream.

Day 5 - 30/3 (Seoul - Jejudo)
6am – 7am: go to Gimpo airtport, take the earliest flight as possible to Jeju
10am: arrive Jeju, take bus 600 to Seowigpo.
11am – 1pm: arrive Jeju Hiking Inn; have lunch & take a break.
1pm – 3pm: go to Cheonjiyeon and Jeongbang water falls.
3pm – 6pm: visit Do Sun tea plantation

6pm – 8pm: take a break & have dinner
9pm: go to sleep

Day 6 - 31/3
(Northern coastline)
6am – 8am: rent a motorbike, catch the sunrise on Seongsan Ilchulbong Peak.
8am – 11am: Jongdalri beach & Jongdalri salt field (coastal road) –Samyang beach (black sand beach) – Hallim port

(Jejudo)

11am – 12pm: have lunch 12pm – 5pm: visit Hallim park
5pm – 6pm: ride back to hostel.
6pm – 7pm: have dinner
8pm – 10pm: take a break

Day 7 - 1/4
(Southern coastline)
8am – 11am: Jeju folk village museum
11am – 12pm: have lunch
12pm – 2pm: visit Jeju pony town
2pm – 4pm: Jungsanjeollie cliff then back by coastal road
4pm – 6pm: catch sunset at Oedolgae cliff
8pm – 11pm: go to a local bar to enjoy nightlife in Jeju
11pm: go to sleep

Day 8 - 2/4
(Marado)
8am: go to Seongsanbo port then take a ferry to Marado
9am – 4pm: rent a bike to travel around the tiny island. Go to the lighthouse. Have a lazy afternoon.
5pm: back to Jeju
6pm – 7m: have dinner
7pm – 9pm: take a break 9pm: go to sleep

Day 9 - 3/4
(Jejudo - Jinhae)
9am – 10am: fly from Jeju to Busan
10am – 12pm: have lunch & take a break
12.20pm – 1.30pm: from Gimhae airport, take the bus to Jinhae.
1.30pm – 2pm: check in the hotel
2pm – 6pm: go to cherry blossom festival.
8pm – 10pm: walk around Yeojwa Stream

(Yeojwa Stream)

Day 10 - 4/4
(Jinhae - Busan - Manila)
8am – 11am: Go around and to Jinhae tower to enjoy peaceful Jinhae
11am – 12pm: check out, have lunch
12pm – 2pm: take bus to Busan (put luggage at public locker)
2pm – 4pm: visit to Taejongdae Park’s coastal cliffs
4pm – 6pm: have dinner & take a break at BIFF Square (Busan International Film Festival)
6pm – 7pm: go to the Gimhae airport 9.40pm: fly to Manila

Day 11 - 5/4
(Manila - HCMC)
0.15am: arrive Manila
2am: Check in: Sogo EDSA corner F. B. Harrison St., Pasay City
2am – 9am: sleep 9am – 6pm: go around Manila
7pm – 8pm: go to the airport 10.50pm
0.20am(next day): fly Manila - HCMC

=====================
B. Chi phí dự kiến

Vé máy bay SG - Seoul, Busan - SG: 600$
Vé máy bay Seoul - Jeju, Jeju - Busan: 120$
Hostel: 30$/đêm x 10 đêm = 300$
Thức ăn: 20$/ngày x 11 ngày = 220$
Bus, metro, phà, thuê xe đi lại: 80$
Vé các điểm tham quan: 100$
Tổng: 1,420$ ~ 30 triệu VND

Nếu canh được vé giá rẻ thì vé máy bay 350$ thì chi phí là ~25 triệu VND.

=====================
C. Danh sách
(bạn nào đăng ký thì cứ copy list rồi tự thêm thông tin vào nhé)
1. tranttlinh - Linh - Nữ - 1988 - [email protected]
2. bạn tranttlinh - Thủy - Nữ - 1982

Last edited:
Bạn ơi, đi ngày đó thì chỉ còn cành với lá chứ hoa anh đào rụng hết trơn rồi.

Tiếc quá, mình muốn tham gia chuyển của bạn quá nhưng do mình không thể nghỉ phép dài dài được, mình mới đi HK về, o sếp mình kêu lên nói "cô có đi du lịch, cô canh vào lễ, tết mà đi, chứ đi ngày thường cô xin nghĩ dài như vậy, chết tui" , hahah! Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ & nhìu trải nghiệm thú vị nhé.

Bạn ơi, đi ngày đó thì chỉ còn cành với lá chứ hoa anh đào rụng hết trơn rồi.

Tiếc quá, mình muốn tham gia chuyển của bạn quá nhưng do mình không thể nghỉ phép dài dài được, mình mới đi HK về, o sếp mình kêu lên nói "cô có đi du lịch, cô canh vào lễ, tết mà đi, chứ đi ngày thường cô xin nghỉ dài như vậy, chết tui" , hahah! Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ & nhìu trải nghiệm thú vị nhé.

Hi chu thot!
Minh dat gach mem nhe vi dang le ra minh di cung nhom BinhMinh12 vua roi tu ngay 4/4-16/4 nhung vi truc trac visa nen ko di duoc, mua xuan nam sau minh hi vong se duoc tham gia chuyen di nay vi da co bai hoc xuong mau trong viec ..xin Visa :), minh ko co kinh nghiem trong viec book ve may bay gia re nhung doi voi HQ, cac ban nen xin Visa duoc roi hay mua ve vi ly do la ho co the tu choi cap Visa & ko noi nguyen nhan. Tham gia chuyen di nay co le minh se nho nhom BinhMinh12 chia se kinh nghiem chuyen di vua roi vi nghe noi cac ban ay da co 1 chuyen di thanh cong & vui ve

Nhắc cái vụ xin VISA đúng là cực hình, giấy tờ đủ cả lại đòi thêm cái giấy phép kinh doanh của công ty (cái này ko phải ai cũng lấy được). Nếu bạn nào gặp trường hợp này thì lựa ngày khác mà đến nộp hồ sơ, vì tùy vào người nhận hồ sơ sẽ có quan điểm khác. Mà nhận HS rồi thì lại đợi kết quả, tình huống xấu vẫn có thể xảy ra :)). Theo mình thì lúc nộp nên đi chung đoàn, khi người ta hỏi đi với ai thì có người mà chỉ :D

Kế hoạch đi xa quá nên chưa sắp xếp được, nếu lúc đó xin nghỉ dc thì sẽ đu theo mọi người ^_^

Cảm ơn mọi người nha, mình cũng lo vụ visa dữ lắm :( hic, mình đi vào đợt nghỉ giữa 2 học kỳ thì dễ, xin nghỉ ở khoa do trưởng khoa ký cũng okay nhưng muốn có mộc là phải lên phòng tổ chức của trường, huhu, rõ là phức xờ tạp.

có đọc qua hành trình của bạn, nhưng thấy có 1 vài ý kiến rất hợp lý của các bạn khác, vậy hành trình có thay đổi gì ko?, post lên cho tụi mình tham khảo để book đi cùng bạn nhé

Chắc mình là người recommend nhà "chuối" ở đây rồi :D

Mình đi hai người, ở phòng đôi, check in 2 lần với 2 phòng khác nhau nhưng thấy cả hai đều rất ổn. Nhà vệ sinh đúng là rất nhỏ (xem hình chụp trên topic mình chia sẻ tại Phượt là đã thấy nhỏ xíu rồi mà) nhưng sạch sẽ thơm tho. Nói chung, với mặt bằng giá cả chung + vị trí cực kỳ thuận tiện thì mình thấy Chuối rất ổn. Bạn ấy cũng đứng thứ 8 trong list các BB, hostel ở Seoul do tripadvisor giới thiệu với nhiều nhận xét rất tốt từ các bạn Tây nên mình nghĩ có thể nhóm BinhMinh 12 đã không may lắm khi gặp phải một phòng hệ thống sưởi không được tốt thôi. Còn về chuyện nước uống thì... Chuối có ấm nước cho mình tự đun nước uống mà. Đa phần các hostel đều như vậy cả, chỉ có khách sạn tặng sẵn nước đóng chai thôi.

Tuần trước mình thấy Hàn cũng chỉ lạnh tương đương như tầm cuối thu năm ngoái mà mình đi thôi, chăn của Chuối cũng đủ ấm mà... hay là tại các bạn miền Nam không quen chịu lạnh như hai nàng xứ Bắc bọn mình nhỉ?! Dù sao cũng rất tiếc là cabaduoivn đã không được thoải mái lắm ở Chuối như bọn mình. Mà, nhóm bạn đi về rồi có viết bài chia sẻ không? mình đang rất hóng :)

Mình rất thích cách lên lịch trình của bạn, chi tiết và cụ thể. Có thực hiện được hết hay không là một chuyện nhưng quan trọng nhất vẫn là mình có chuẩn bị kỹ càng. Nhưng mình cũng có một chút góp ý là hoa đào mùa xuân ở Hàn nở từ phía Nam lên phía Bắc, liệu có nên bay sang Busan trước, đi Jinhae, Jeju rồi bay về Seoul và từ đó về VN? Cũng thuận đường, có thể trải nghiệm đi đường biển từ Busan tới Jeju, đồng thời lại có cơ hội ngắm được hoa đào ở tất cả các điểm, mua sắm quà xách về cũng tiện hơn nữa.

@daugaunhoibo oi, do nhóm mình đã ở 2 hostel quá tốt tại Jeju & Busan trước đó nên thấy hệ thống sưởi ở Banana ko được tốt lắm (họ dùng máy điều hòa trong phòng chứ không phải hệ thống sưởi sàn như 2 hostel tụi mình đã ở trước đó nên nhiệt độ phân bố không đều - chỗ thì quá nóng còn chỗ thì quá lạnh - nhóm đã ở 3 phòng dorm (dỏm 2 & dỏm 4) & cả 3 phòng đều có tình trạng như nhau), cũng có thể do tụi mình ở miền Nam nên chịu lạnh kém hơn các bạn miền Bắc thật :), tuy nhien do nhóm tranttlinh dự kiến đi vào đầu tháng 3 chắc chắn sẽ lạnh hơn thời điểm tụi mình đi, hơn nữa nhóm các bạn cũng là người miền Nam như bọn mình nên có chút góp ý để các bạn có sự chuẩn bị tốt hơn thôi. Banana có ưu điểm là rất gần các điểm tham quan & airport bus stop nên sẽ là sự lựa chọn tốt nếu đi vào thời điểm không quá lạnh :)

Nhân tiện nói về nhiệt độ, thời điểm tụi mình đi từ 5/4- 15/4 cũng có xem qua dự báo thời tiết trước ở nhà để chuẩn bị tuy nhien khi vừa đặt chân đến jeju thi nhiệt độ hạ xuống 4 - 5oC vào ban ngày (trong khi ở nhà xem dự báo thì chỉ khoảng 11 - 13oC) & ngày hôm sau thì mưa trên toàn Korea - ôi thôi lạnh kinh khủng. Chính vì mưa cả ngày 6/4 nên hoa anh đào ở Jinhae & cả Seoul rụng gần hêt rồi ạh - thông tin đã được kiểm tra với Hostel trước đó nên nhóm đã quyêt định ko đi Jinhae nữa mà chuyển sang Gyeongju (cách Busan 1.5h by train) - 1 trải nghiệm khá thú vị không có trong lịch trình nhưng kết quả thu về thì ngoài mong đợi - đây là nơi nhóm được ngắm hoa anh đào đẹp nhất trong suốt hành trình khám phá Korea đấy ạh :)
Cho nên lời khuyên cho các bạn đi vào cuối tháng 3 là phải theo dõi tình hình thời tiết thường xuyên để book vé máy bay, chuẩn bị đủ quần áo ấm & có được ngắm hoa anh đào ở Jinhae hay không thì còn là duyên nữa các bạn ạh (do thời tiết năm nay lạnh hơn mọi năm nên hoa đã nở sớm từ cuối tháng 3 & mưa là điều mà không ai mong đợi cả ạh :(

Đồng ý với bạn daugaunhoibo la nên đổi lịch trình thành Busan-jeju-Seoul để được ngắm hoa ở Jinhae trước các bạn nhé :)

Cả nhà ơi, căn cứ vào ý kiến của mọi người và với mục tiêu đi ngắm hoa nên mình update lại lịch trình dự kiến nhen :p riêng về ks thì mình cứ để hờ như phương án cũ cho đến khi chốt nhóm và quyết định book phòng nha. Lịch bay thì bọn mình vẫn đang chờ đợt khuyến mãi của 3 hãng: Vietnamairlines (chưa biết thời gian), Air Asia và Cebu (chắc sẽ có vào khoảng tháng 8). Dĩ nhiên, nếu được vé đi trực tiếp từ SGN với giá dễ chịu (max 400$ khứ hồi) thì sẽ đi Vietnamairlines để tiết kiệm thời gian và sức khỏe nhưng nếu ko canh được thì sẽ cân nhắc đến option chuyển tiếp ở KUL (nếu đi Air Asia) hay Manila (nếu đi Cebu).

Cập nhật chút xíu là hôm nay mình có vào xem thì giá cả như sau:
Vietnamairlines: mỗi chiều đã là 11 triệu.
Air Asia: 2 chiều min là 550$
Cebu: 2 chiều min là 680$

Chính vì chưa quyết bay theo hình thức nào nên mình chỉ đưa ra lịch trình sơ bộ để mọi người dễ hình dung thôi.

26/3 - SGN - Busan
27/3 - Busan - Jeju
28, 29, 30/3 - Jeju
31/3 - Jeju - Busan - Jinhae
1/4 - Jinhae - Busan - Seoul
2, 3, 4/4 - Seoul
5/4 - Seoul - SGN

Cho mình đặt gạch chuyến này nhé :D Mình chưa có lịch nên chưa chắc chắn được, phải tầm cuối tháng 1 năm sau mới chắc chắn được. Lúc đó mình sẽ tự bay sang ;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,458
190,097
Latest member
bonghongvu
Back