What's new

[Hỏi đáp] Hãng hàng không Qatar và transit visa

puremind

Phượt thủ
Mình đang định book vé đi New York vào ngày 4/5 này mà các hãng khác đã cháy vé rẻ rồi :(. Mình lần đầu đi Mỹ nên không biết hãng nào ok. Mình search thông tin trên mạng thì thấy Qatar là một trong những hãng an toàn nhất và của Trung Đông. Người nhà bên Mỹ thì bảo mình tránh hãng đó ra. !!! Các anh chị em cho mình hỏi một vài điều.

1. / Đi Qatar đến NY quá cảnh ở DOHA có cần visa transit không?
2. / Hãng này dịch vụ tốt không và di chuyển có dễ dàng khi transit không?
3. / Mình hơi gà vì thấy trùm đầu là suy ra hồi giáo, mà không biết đi hãng này nhập cảnh Mỹ có bị làm khó dễ gì không?
4./ Đi NY nên đi JFK or Neward?

Cận ngày quá rồi mà không có vé đi là chết luôn vì đã lỡ xin off rùi. Cảm ơn mọi người nhiều lắm.

HÃng nào cũng ok cả thôi. Đừng lo.
- Doha ko cần transit Visa. Có thể mua thử của Turkish Airlines xem sao, transit Thổ chơi vài ngày miễn Visa luôn nhé.
- Qatar cũng gần tương đương Emirate
- Nhận cảnh ai cũng như ai, họ soi PP thôi mà.
- Địa chỉ bạn định đến đâu? Nếu ở khu Mahattan thì nên đi JFK. Nhưng khi nhập cảnh khá đông, thời gian chờ nhiều hơn và bị soi hành lý kỹ hơn.
Tips về hành lý:
Vali dùng khóa có ký hiệu TSA hoặc ko khóa vali.
Tờ khai nhập cảnh: cái gì mà không chắc có thể hỏi, đặc biệt thức ăn. Nếu không chắc cứ say YES. Họ cho qua soi 1 máy đặc biệt hơn và có khi đi nhanh hơn người say NO. hehehe

Thanks bạn nhìu lắm nhé. Mình dự định đi Quãng trường thời đại, Bà nữ thần, Cầu Brook, nói chung là mấy cái famous attractions ở NY rồi sau đó đi amtrak về Harrisburg nhà bà con ở. Mình thì ở đâu cũng dc, miễn rẻ, và thuận tiện đi lại dùng tàu điện ngầm.

Thanks bạn nhìu lắm nhé. Mình dự định đi Quãng trường thời đại, Bà nữ thần, Cầu Brook, nói chung là mấy cái famous attractions ở NY rồi sau đó đi amtrak về Harrisburg nhà bà con ở. Mình thì ở đâu cũng dc, miễn rẻ, và thuận tiện đi lại dùng tàu điện ngầm.

Quãng trường thời đại: nên đi chiều rồi đến tối luôn mới thấy sự rực rỡ. Khoảng 6h ăn uống xong ghé là đẹp, ko biết mùa này 20h đã tối chưa nữa. Chụp hình với các nhân vật từ 2-5 USD nhé.

Bà nữ thần: đi cho biết thôi, xếp hàng dài dằng dặc, xong đi lên ngó 1 phát rồi... về 29 USD mua online. Bảo đảm bạn ko đi lần 2 nhưng phải đi. Đi xong đi bộ lên ngay còn tượng con trâu, rồi vào khu tài chính nổi tiếng thế giới: Wall Street. Về nhớ nói cảm giác Wall Street ra sao nhé. Xong đi bộ tiếp ra chỗ tưởng niệm tòa tháp đôi luôn, xong hỏi Chinatown đâu ... ra mua vài pound Cherry đầu mùa ăn chơi. Note: nếu đi lên tượng nữ thần nên đi phía bờ New Jersey, tham quan công viên Liberty State Park, lên tàu từ hướng đó qua Tượng nữ thần thì vắng vẻ hơn, sau đó lên bờ đi theo trình tự trên.
Cách đi qua NJ: xuống bất kỳ tàu điện ngầm nào, mua thẻ, nạp tiền... xong chọn điểm đến là NJ ( điểm cuối)... xong đi ra ngoài hỏi Liberty State Park, đi bộ khoảng 30 phút là đến.
Cầu Brooklyn: Có thể mua tour ngày Hop on - Hop off mà đi thôi, đến cũng cả có gì,- chỉ có già....hì hì

Cách đi qua NJ: xuống bất kỳ tàu điện ngầm nào, mua thẻ, nạp tiền... xong chọn điểm đến là NJ ( điểm cuối)... xong đi ra ngoài hỏi Liberty State Park, đi bộ khoảng 30 phút là đến.
Cầu Brooklyn: Có thể mua tour ngày Hop on - Hop off mà đi thôi, đến cũng cả có gì,- chỉ có già....hì hì

May quá gặp thổ địa NY rùi. Thú thật là mình bị say xe nặng luôn, nên chắc chắn phải phụ thuộc tàu điện nhiều. Ở NY để đi thăm các điểm tham quan chính thì sử dụng tàu điện có khả thi không ạ? Nếu được cho mình thêm vài directions luôn hen. :p

Qatar airway là hãng hàng không tốt, chất lương cao, chỉ có điều thức ăn Halal nên hơi kén ăn một chút.
Từ VN đến New York chọn các hãng máy bay châu Á thì thuận tiện hơn, thời gian bay ngắn đỡ mệt.
Mahattan có nhiều điểm đi chơi (giống như bạn Mustafa giớ thiệu) nên bạn đến phi trường JFK sẽ thuận tiện hơn. Nhà cửa giá cao nên người Việt thường ỡ New jersey nếu bạn ỡ vùng nầy thì đến phi trường Newark thuận tiện. Ỡ New jersey nhưng đi Mahattan cũng thuận tiện không sao cả, đi Metro xuống.

Thanks bạn. Nếu mình muốn đi tàu amtrak gì đó đến các thành phố khác như Harrisburg hay Phila thì mình có cần book trước ko, và có thuận tiện không ạ?

Thanks bạn. Nếu mình muốn đi tàu amtrak gì đó đến các thành phố khác như Harrisburg hay Phila thì mình có cần book trước ko, và có thuận tiện không ạ?

Mình cũng nói là chả phải thổ địa gì đâu, đi được nhiu đó khoe hết rồi.
Hầu hết đều book trước, kể cả bạn mua vé tham quan, đi hên xui thì có vé giá cao, còn ko hết vé. Dân sống ở NY đông lắm, chưa kể khách du lịch nào cũng muốn đến 1 lần...
Còn Empire Building nữa: cũng phải mua vé trước khoảng 22USD , sau đó xếp hàng le lưỡi ra .... Còn không Board me first thì 50USD, sau đó lên tầng cao nhất chụp choẹt hình rồi leo xuống..... rất phí của.. Đi 1 lần cũng ko quay lại. nếu mình nhớ ko lầm thì tòa nhà đó có trong nhiều phim lắm......
Tiền mặt cầm tiền lẻ nhiều vào, cầm tiền chẵn xìa xìa ra ở NY ko tốt lắm, tốt nhất cà thẻ cho khỏe.

Last edited:
Mình cũng chưa xài tới Amtrak nên không có kinh nghiêm, đợi bạn về chia sẽ kinh nghiêm. Trước đây mình chỉ đi lanh quanh ỡ Mahattan .

Nếu có thời gian bạn đi thêm Grand central Terminal, nhà ga rất hoành tráng và thường thấy trong các phim Mỹ, và Central Park ngay giữa thành phố nhộn nhịp có công viên một đẹp,

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,085
189,868
Latest member
Johnwick53
Back