What's new

[Hỏi đáp] Hãng hàng không Qatar và transit visa

Nếu có thời gian bạn đi thêm Grand central Terminal, nhà ga rất hoành tráng và thường thấy trong các phim Mỹ, và Central Park ngay giữa thành phố nhộn nhịp có công viên một đẹp,

Bạn nghĩ mình spend 3 ngày 2 đêm ở New York là ổn chưa ạ? Mình muốn đi Times Square, The Statue of Liberty, Central Park, St Patrick, và World Trade Center.

Mình thấy cũng đủ rồi, những nơi nầy cũng không mất nhiều thờii gian lắm, chỉ đến nhìn và trải nghiệm thôi, cũng là nơi mà người Mỹ họ ao ướt được đến ( giống như người Việtnam muốn đến Hà-nội vậy).
Chỉ có The Liberty statue tốn nhiều thời gian (xếp hàng rất đông, bạn nên đến sớm cho đỡ nắng và còn ít người, mua vé trước online cho thuận tiện) chỉ đến 1 lần trong đời nên lên đào lòng vòng cho biết mua souvenir gift, và đảo lịch sử di dân của nước Mỹ
Nếu đi bằng Metro thì tốn thời gian một chút, lần đầu chưa quen nhưng từ từ rồi cũng quen, cũng thuận tiện và kinh tế nữa, Bạn mở Youtube coi cách thức mua card Metro, nó hướng dẩn dể hiểu.
Ỡ New York rất khó tìm nơi đậu xe, đậu xe không đúng chổ bị phạt ngay.

Mình thấy cũng đủ rồi, những nơi nầy cũng không mất nhiều thờii gian lắm, chỉ đến nhìn và trải nghiệm thôi, cũng là nơi mà người Mỹ họ ao ướt được đến ( giống như người Việtnam muốn đến Hà-nội vậy).
Chỉ có The Liberty statue tốn nhiều thời gian (xếp hàng rất đông, bạn nên đến sớm cho đỡ nắng và còn ít người, mua vé trước online cho thuận tiện) chỉ đến 1 lần trong đời nên lên đào lòng vòng cho biết mua souvenir gift, và đảo lịch sử di dân của nước Mỹ
Nếu đi bằng Metro thì tốn thời gian một chút, lần đầu chưa quen nhưng từ từ rồi cũng quen, cũng thuận tiện và kinh tế nữa, Bạn mở Youtube coi cách thức mua card Metro, nó hướng dẩn dể hiểu.
Ỡ New York rất khó tìm nơi đậu xe, đậu xe không đúng chổ bị phạt ngay.

Mình chắc chắn là đi metro rồi, say xe siêu nặng, đi bộ chút không sao, nghe đồn thời tiết NY đầu tháng 5 cũng ko đến nổi quá tệ. Mình không đi sâu vào các tòa nhà đâu, chủ yếu đến thăm cho biết nó như thế nào, và chụp hình từ bên ngoài thôi. Chứ vào bên trong hoặc lên trên cao nhìn xuống thì mình không thích cho lắm, đã trải nghiệm ở Taipei và HK rùi, thấy bình thường.

Mà cho mình hỏi thêm một tí, nếu không vào bên trong bà thần thì cách nào để đi ngang qua bả mà chụp hình đẹp ah. Hình như phải đi phà phải không ạ?

Đi phà, phà cap bến ai muốn lên đằo thì lên, lên đảo đến gần chụp hình , mua souvenir gift, muốn vào bên trong Bà phải mua vé loại khác .

Vé tham Bà là bao gồm vé phà và lên các đảo . Khi phà gần đến lúc nầy chụp hình thi hình của mình cũng ngang với statue, nhưng lúc nầy trên phà lao xao lắm ai cũng lo tìm cho đẹp để chụp chung với Bà.
Từ trên bờ nhìn statue rất xa và nhỏ nên họ tổ chức chạy phà đưa khách ra đảo.

vào bên trong tượng Nữ thần Tự do loại vé khác, có ngày và GIỜ cụ thể, vì hạn chế số lượng người tham quan.
Vé bình thường là bao gồm vé phà và lên đảo , vé nầy sử dụng trong ngày, lên phà bất cứ lúc nào trong ngày ghi trong vé mình mua thì được.
Mua truóc qua internet thì tốt hơn, đến nơi mình chỉ xếp hàng đợi lên phà là được.

vào bên trong tượng Nữ thần Tự do loại vé khác, có ngày và GIỜ cụ thể, vì hạn chế số lượng người tham quan.
Vé bình thường là bao gồm vé phà và lên đảo , vé nầy sử dụng trong ngày, lên phà bất cứ lúc nào trong ngày ghi trong vé mình mua thì được.
Mua truóc qua internet thì tốt hơn, đến nơi mình chỉ xếp hàng đợi lên phà là được.

Cho mình hỏi thêm về vụ SIM có data để truy cập Internet, đến sân bay JFK họ có bán luôn không ạ? Và giá ra sao ạ?

Mình không rõ SIM điện thoại có bán ở phi trường không,( vì không mua nên không để ý) thường bán ở mall, shopping, telephone office, SIM điện thoại bây giờ có sẳn internet luôn. Tùy hãng điện thoại mà nó cho dung lượng internet khác nhau, giá cả cũng thay đổi tùy theo thời điểm mua (có sale hay không),contract 1 SIM hay family plant, giá của các hãng cũng khác nhau (cùng thời điểm). Nhưng có một điểm chú ý la T-mobile sóng yếu, đến những "vùng sâu, vùng xa" đôi khi không có sóng , nó roaming với các hãng khác., nếu không có chọn lựa thì mua nó xài vậy.

Nếu có thời gian bạn đi thêm Grand central Terminal, nhà ga rất hoành tráng và thường thấy trong các phim Mỹ, và Central Park ngay giữa thành phố nhộn nhịp có công viên một đẹp,
Nó nằm đường số 8 thì phải. Đợt mình đến NY đón mình 1 trận mưa tầm tã, đón Taxi ko nổi luôn, dù có số 1 taxi trước : call him mà him bảo khách đông quá, chả khả gì VN đâu.... Nhà ga khá rộng, có bus đi đến khu outlet Woodbury ( 1 tiếng).

Mình không rõ SIM điện thoại có bán ở phi trường không,( vì không mua nên không để ý) thường bán ở mall, shopping, telephone office, SIM điện thoại bây giờ có sẳn internet luôn. Tùy hãng điện thoại mà nó cho dung lượng internet khác nhau, giá cả cũng thay đổi tùy theo thời điểm mua (có sale hay không),contract 1 SIM hay family plant, giá của các hãng cũng khác nhau (cùng thời điểm). Nhưng có một điểm chú ý la T-mobile sóng yếu, đến những "vùng sâu, vùng xa" đôi khi không có sóng , nó roaming với các hãng khác., nếu không có chọn lựa thì mua nó xài vậy.

Mua sẵn ở đây luôn, tại VN. https://www.ctsimcard.com/sim-thue-bao-tra-truoc-t-mobile-my/

Mình 2 lần đi toàn mua của Tmobile.... cũng ổn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,079
189,862
Latest member
angindustries
Back