What's new

Hành trình chinh phục Fanxipan 17/7/2010

Status
Not open for further replies.
Đợt này có mấy người bạn của mình ở HCM ra muốn mình setup một chuyến du lịch cho nhớ đời. Mà đúng lúc mình đang muốn làm phát chinh phục Fan lần nữa, lần trước đi chưa đã, nhất là khâu chụp hình, cậu porter đi cùng mình chụp không được ổn cho lắm.

Lịch mình tính như vầy: các bạn ở HCM sẽ bay ra HN vào tầm 12h30 thì 14h30 có mặt ở Nội Bài. Sau khi làm thủ tục và lấy hành lý, từ đó bắt xe bus 07 về đúng nhà mình luôn, tầm 16h. Mọi người tắm rửa, nghỉ ngơi, thu gọn hành lý gọn nhẹ và kiểm tra lần cuối. Nếu “buồn chân” cả nhà có thể hành quân ra công viên Thủ Lệ ngay gần nhà mình tham quan, chụp ảnh trong khi mình chuẩn bị bữa tối chiêu đãi món mì xào “made by me” nhé. Đúng 19h30 khởi hành ra ga Trần Quý Cáp bắt tàu SP7 khởi hành lúc 20h35 đi Lào Cai.
5h sáng ngày 17/7 là các bạn có mặt ở ga Lào Cai, điểm danh xong xuôi cả nhóm ra xe đợi sẵn (mình có đặt xe riêng tránh tình trạng phải đi 2 xe và phải chờ) chạy thẳng Sapa.

Từ ga Lào Cai đến thành phố Sapa là 38km, đi nhanh mất chừng 1h đồng hồ. Xe lên khách sạn đặt sẵn – vì mình đi vào dịp cuối tuần nên tất cả mọi thứ đều phải book từ trước đó 2 tuần nhé. Mọi người nghỉ ngơi, ăn sáng, soát lại đồ đạc thật gọn nhẹ cho 2 ngày leo núi bắt đầu xuất phát. 7h30 hành trình chinh phục Fanxipan sẽ bắt đầu.

Chúng ta sẽ leo một mạch từ 7h30 dự kiến đến 16h sẽ lên đến đỉnh Fan, đương nhiên trên đường đi sẽ có nghỉ ngơi dọc đường, lần trước mình đi là từ 5h30 xuất phát thì 14h có mặt trên đỉnh mà đó là mình ko hề có sự chuẩn bị thể lực hay luyện tập gì đâu đó nhé. Mục tiêu: chinh phục Fan trong ngày thứ 7 17/7 – ngày đẹp cho dễ nhớ. Cả nhà có 1 tiếng đề chụp hình, mở sâm panh, pháo giấy, alo cho người thân nhé – sóng điện thoại ở đỉnh Fan là 5 vạch cả 3 mạng Vina, Mobi và Vit teo. 17h lên đường về trạm nghỉ ở độ cao 2800m, có sẵn lán nghỉ cả rồi, không phải lo thuê lều đâu, ở đây cũng sạch sẽ khô ráo lắm.

Đêm 17/7 các chàng porter người Mông sẽ tổ chức tiệc chiêu đãi và chúc mừng thịnh soạn các món ăn: lợn sữa quay, thịt bò xào rau thập cẩm, canh rau bắp cải, khoai tây chiên, ăn tráng miệng có dưa hấu, lê, có thêm café hoặc lipton pha sẵn nhé. Đêm hôm đó sẽ có màn kể chuyện, ca nhạc theo yêu cầu và tâm sự của từng thành viên, mỗi chúng ta đều là những người chưa quen biết tâm tình cùng nhau ^^
Ảnh các món ăn nè:

lượn nướng được quay luôn cho nóng nhé

lợn được pha ra

món thịt bò xào rau thập cẩm

canh bắp cải

mì tôm với thịt bò và trứng ốp lếp

lẩu cá hồi

món khau nhục - đặc sản miền núi Tây bắc

5h30 thức dậy, xử lý bữa sáng với mì tôm trứng rán. Đúng 6h30 đoàn lên đường về Sapa. Không ăn trưa dọc đường, về đến Sapa lúc 13h, mọi người nghỉ ngơi tắm rửa và ăn bữa trưa với lẩu cá hồi đặc sản Sapa. 4h chiều, tự do tham quan Sapa: nhà thờ, chợ Sapa, thưởng thức các món nướng ven đường, tham quan khách sạn Công Đoàn, mua sắm…

Nếu nhóm nào vẫn muốn ở lại khám phá Sapa về đêm thì có thể tách đoàn ở lại. Nếu không, đúng 18h chúng ta bắt xe ra Ga Lào Cai về HN trên tàu Sp6. 5h sáng về đến ga Trần Quý Cáp kết thúc hành trình ^^, mọi người có thể về nhà mình nghỉ ngơi lấy đồ nhé.

Chi phí cho chuyến đi mình sẽ update sau trong buổi off sắp tới của nhóm: 27/6. Hiện nay nhóm mình có tổng cộng 8 người đăng ký 4 nam, 4 nữ trong đó có 5 bạn ở Sài Gòn. Ai đăng ký đi thêm thì đặt ở topic này nhé, lưu ý để lại số điện thoại và yahoo tiện liên lạc. Hoặc add nick mình: nguyentransy86, 090 455 3426.

Last edited:
Nhìn thấy cảnh núi đồi lại rạo rực hết cả người lên rùi. Đoàn các bác hoàng tá tràng quá

tấm ảnh chụp chung cả đoàn F1707 trước cổng rừng quốc gia Hoàng Liên

Last edited:
đề nghị nhà ta truy nhập topic "F1707 - Chinh phục đỉnh Fan trong tâm bão" bên Hồi ức để cập nhật các thông tin và share cảm xúc.... về chuyến đi nhé. Bên này Mod chỉ mở top để chúng ta bàn về vụ chi phí thôi. Nhà ta sang bên kia cho xôm tụ, ko có nguy cơ bị đóng topic và quan trọng hơn là tuân thủ nội quy diễn đàn (nịnh Mod tí hé hé)

nhà mình và hàng xóm đồng hành F1707 sang nhà mới bên Hồi ức nhá.

2! Mọi người! Em vừa về đến nhà xong. Mệt nhưng vui quá trời luôn :D

Nhóc Thiện ...chị cũng mới lê được cái xác về đến SG lúc 12h10 đêm 21/7..hizz...cuối cùng cũng đuối quá nghỉ luôn 1 ngày hẻm đi làm nữa...ax....ax...đang chờ mấy lão gấu mập, lão Dương và pé Đan Đan zìa còn lqua2ua2 cửa khẩu,...keke...

Nhóc Thiện ...chị cũng mới lê được cái xác về đến SG lúc 12h10 đêm 21/7..hizz...cuối cùng cũng đuối quá nghỉ luôn 1 ngày hẻm đi làm nữa...ax....ax...đang chờ mấy lão gấu mập, lão Dương và pé Đan Đan zìa còn lqua2ua2 cửa khẩu,...keke...

Haha! " Em có phải là Hoài k nhỉ???? " Buồn cười bà chị quá. Tối qua lúc em định trêu chị nh buồn cười quá lại thôi!

Chuyến đi của các bạn thành công và topic đã hoàn thành nhiệm vụ.

Các bạn chia sẽ ở box: " Hồi ức của chuyến" đi nhé.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back