What's new

[Chia sẻ] Hành trình chinh phục Mae Hong Son loop 2023

Niconguyen

Phượt tử
Đến giờ mình vẫn không tin là đã chinh phục được 1864 khúc cua "gắt hơn chữ gắt" của Mae Hong Son loop. Giờ nghĩ lại vẫn còn sợ hãi những khúc cua ấy :(((
Lịch trình 4 ngày 3 đêm như sau:
  • Day 1: HCMC - Chiang Mai - Pai
  • Day 2: Pai - Mae Hong Son
  • Day 3: Mae Hong Son - Doi Inthanon - Chiang Mai
  • Day 4: Chiang Mai - HCMC
Lịch trình khá là dầy đặc nhưng cuối cùng mình cũng đã chinh phục được lịch trình này. Nhưng theo mình thấy, nếu có thời gian thì mọi người nên thêm 2,3 ngày để thong thả hơn. Vivu nhiều hơn trên các cung đường đẹp như thơ của Mae Hong Son nhé.

MHS 1.jpg

• Day 1: HCMC - Chiang Mai - Pai​

• Gần 12h trưa mình bắt đầu khởi hành từ sân bay Tân Sơn Nhất đến với Chiang Mai là tầm 2h chiều (dù trên vé máy bay là 11h25 - 13h30. Nên mọi người trừ hao 1 tiếng là vừa). Vừa đáp sân bay thì mình thuê TukTuk để đến thẳng chỗ thuê xe máy nằm ngay trung tâm Chiang Mai (ban đầu 200 bath nhưng mình trả giá 150 bath cũng đi luôn, haha).
    • Chỗ thuê xe máy POP SERVICE @car Rent (Somphet). Nếu muốn chinh phục Mae Hong Son Loop thì bạn phải chọn xe máy từ 150cc trở lên. Còn dưới 150cc thì sẽ ko đi được đâu, nguy hiểm lắm!
    • 4h30 mình bắt đầu chạy từ Chiang Mai đến với Pai. (Theo bản đồ là phải hơn 2,5 tiếng thì mới tới Pai được) Mục đích mình chạy nhanh đến Pai là để ngắm được Hoàng Hôn siêu đẹp tại Pai Canyon nên mình đã cố gắng chạy nhanh nhất có thể. Đúng là "điếc ko sợ súng", muốn chinh phục được Pai thì ban phải trải qua 762 Khúc Cua Khuỷ Tay cực gắt.
    • mhs 2.jpg
    • Nhưng cố chạy nhanh để có thể ngắm hoàng hôn thì mình đã bị té xe vì những khúc cua gắt ấy :cry:. May là chỉ bị thương nhẹ ở đầu gối và cánh tay nên mình đã cố gắng gượng đi tiếp như chưa có gì xảy ra. Chạy được một lúc thì mình thấy có tiệm tạp hóa nhỏ ven đường của người Thái. Mình tấp vào định mua thuốc đỏ và băng cá nhân. Nhưng không ngờ là họ cực kỳ thân thiện và dễ thương, khi thấy mình bị thương chảy máu thì liền xách bông băng và thuốc đỏ ra để quắn vết thương cho mình. Feel the warm of Thai People :love:
    • mhs 3.jpg
    • Haizzz, cuối cùng thì 'người tính ko bằng trời tính". Dù có chạy nhanh đến đâu thì mình cũng ko đuổi kịp được Hoàng Hôn đâu. Nên mình đã quyết định chạy từ từ và một cách an toàn để đến được Pai. Vậy mà chưa kịp đến Pai thì trời đã sụp tối. Giờ mình mới thấm thía câu nói mà local hay nói "dù có gan đến cỡ này thì họ cũng không dám đi đến Pai vào ban đêm". Nhắc lại là cực kỳ nguy hiểm nhé mọi người 🙏
    • mhs 4.jpg
    • Đến được Pai thì cũng đúng 8h mình nhận phòng và bắt đầu đi chợ đêm ở Pai. Rất nhiều món ăn ở đây nhưng mình đã chọn quán Nong Beer để thưởng thức đặc sản của Chiang Mai: Khao Soi và Cha Yen (Thai Tea). Trong suốt các ngày mình ở Thái thì Cha Yen ở Nong Beer là ngon nhất, đậm vị nhất mà mình đã uống trong suốt hành trình này.
    • Xong rồi dạo quanh 1 vòng chợ đêm ở Pai và đi về Homestay ngủ thôi!
    • mhs 6.jpg

Attachments

• mhs 10.jpg
    mhs 10.jpg
    395.1 KB · Views: 32
  • mhs 9.jpg
    mhs 9.jpg
    608.8 KB · Views: 34
  • mhs 8.jpg
    mhs 8.jpg
    695.2 KB · Views: 37
  • mhs 7.jpg
    mhs 7.jpg
    663.7 KB · Views: 36
  • Day 2: Pai - Mae Hong Son​

• Sáng 6h mình đã dậy sớm để có thể được ngắm bình minh tại Pai Canyon. Thời tiết buổi sáng ở đây thì hơi se lạnh, trái lại với buổi trưa và tối, nóng ơi là nóng. Buổi sáng ở đây rất yên tĩnh, dường như cả một con đường chỉ có riêng mình chạy xe thôi :ROFLMAO:
    • mhs 7.jpg
    • Đi tầm 15 phút thì đã đến được Pai Canyon, cũng vừa kịp lúc bình minh lên luôn. Đẹp dã man luôn ấy. Nhất định mình sẽ quay lại Pai để đón hoàng hôn 1 lần nữa
    • mhs 8.jpg
    • Sau khi ngắm hoàng hôn ở Pai Canyon xong thì mình đi đến cây cầu Tha Pai Memorial Bridge. Đây là cây cầu sắt được xây dựng vào chiến tranh thế giới thứ 2 được quân Nhật xây dựng để làm bàn đạp đánh sang Myanmar
    • mhs 9.jpg
    • Sau đó thì mình trở về Homestay để thu xếp balo bắt đầu đi về Mae Hong Son, trên đường đi thì mình đã ghé ngang Wat Phra That Mae Yen để viếng Big White Buddha và ngắm toàn cảnh thị trấn Pai từ trên cao.
    • mhs 10.jpg
    • Rời khỏi Big White Buddha thì điểm đến tiếp theo của mình là Nam Lod Cave (tầm 1h30p)
      mhs 11.jpg
    • Nam Lod Cave là điểm du lịch rồi nên người dân Thái họ làm rất chỉnh chu. Sẽ có bán vé để tham quan (vé sẽ bao gồm local tour guide để dắt mình đi vào hang động và thuyết minh cho mình nghe. Giá vé là 650 bath cho 3 Cave và bao gồm bamboo boat (tour guide ở đây là những cô chú đã lớn tuổi, mình thấy họ rất dễ thương, mặt dù họ biết tiếng anh bập bẹ (chắc họ được đào tạo những từ cơ bản khi diễn tả hình dáng của Thạch Nhũ ấy) vì khi mình nói những cái khác thì họ không hiểu. Anyway, rất dễ thương và thân thiện (bạn nên tip thêm cho họ sau khi hoàn thành chuyến đi nhé. Dù tip ít hay nhiều, nhưng các cô chú rất vui)
    • mhs 12.jpg
    • Kết thúc chuyến tham quan Nam Lod Cave thì mình bắt đầu đi chuyển về Ban Rak Thai - nơi được mệnh danh là Phượng Hoàng Cổ Trấn ẩn mình sâu trong lòng Chiang Mai. Đường đến đó 86km mất tầm 2h30 chạy xe
    • mhs 14.jpg
    • Theo cá nhân mình thấy thì nếu có thời gian mọi người nên ở lại Ban Rak Thai 1 ngày. Vì chỉ có buổi tối và buổi sáng nơi này có sương long lanh mờ mờ ảo diệp, kèm theo những chiếc thuyền chạy trên sông đạm chất cổ trang thì mới đẹp thôi. Chứ mình đến đây lúc 4h chiều thì vẫn còn rất nắng và dường như không có hoạt động gì đặc biệt hết.
    • mhs 13.jpg

Last edited:
  • Từ Ban Rak Thai mình vòng lại Mae Hong Son cũng mất tầm 1h30p
  • mhs 15.jpg
  • Vào thị trấn Mae Hong Son thì cũng là lúc Hoàng Hôn nên mình đã quyết định đi lên đỉnh Doi Kong Mu - nơi có thể nhìn thấy toàn cảnh thị trấn Mae Hong Son. Trên đỉnh Doi Kong Mu cũng có 1 ngôi chùa mang tên là Wat Phra That Doi Kong Mu. Một ngôi chùa theo phong cách Bagan của người Myanmar
  • mhs 17.jpg
  • Tầm 30p hơn là trời sập tối nên mình đã ngắm nhìn toàn cảnh thị trấn Mae Hong Son khi màn đêm buông xuống
  • mhs 16.jpg
  • Sau đó mình trở về thị trấn nhận phòng và đi ra Walking Street ở Mae Hong Son để ăn tối. Trên đường có đi ngang Wat Chong Klang. Theo mình cảm nhận thì Wat Chong Klang vào ban đêm sẽ đẹp hơn buổi sáng. Vì những ánh đèn long lanh phản chiếu Wat Chong Klang xuống mặt hồ rất đẹp
  • mhs 18.jpg
  • Dạo quanh Walking Street quanh hồ thì mình đã quyết định chọn vào khu Food court này. Thưởng thức một ly Cha Yen và cơm thịt bằm kiểu Thái và thưởng thức âm nhạc Acoustic trong khu Food Court này.
  • mhs 20.jpg
  • Điều mình bất ngờ nhất là Walking Street ở đây đóng cửa rất sớm. Mới 9h mà các Vendor dọc 2 bên đường đã dọn hết rồi. Thế là mình lại phải về nhà ngủ sớm để dưỡng sức cho hành trình ngày mai hơn 7 tiếng chay xe máy.
  • mhs 19.jpg

• Day 3: Mae Hong Son - Doi Inthanon - Chiang Mai​

• Sáng 6h mình đi Morning Market (Talat Chao) nằm gần sân bay Mae Hong Son. Buổi sáng ở đây rất tấp nập, nhìn như chợ truyền thống ở VN vậy
    • mhs 21.jpg
    • Kế bên Morning Market là ngôi đền bằng gỗ rất đẹp mang tên Wat Hua Wiang
    • mhs 22.jpg
    • Do đã bỏ lỡ Bamboo Bridge ở Pai nên lần này mình nhất định phải đi Bamboo Bridge ở Mae Hong Son mang tên là Su Tong Pae. Lúc mình đi thì lúa đã gặt hết rồi nên quang cảnh hơi hoang tàn và ko đẹp lắm
    • mhs 23.jpg
    • Dạo quanh một hồi thì mình quay về tiệm cafe Feel Good phía sau lưng Bưu Điện Mae Hong Son để tậu giấy chứng nhận đã chinh phục được 1864 khúc cua của Mae Hong Son Loop.
    • mhs 27.jpg
    • Về Homestay xếp đồ lên xe và bắt đầu hành trình hơn 7 tiếng về Doi Inthanon và Chiang Mai thôi. Thật sự ngày này rất mệt nhé mn vì phải chạy xe hơn 7 tiếng đồng hồ. Nếu mn dư thời gian thì nên nghỉ lại ở Doi Inthanon 1 ngày rồi hôm sau về lại Chiang Mai cho đỡ mệt!
    • mhs 24.jpg
      Đường đi từ Mae Hong Son đến Doi Inthanon khá nóng. Một phần là đang mùa nóng bên Thái, cộng thêm núi đa số là đồi trọc chứ ko có nhiều rừng.
    • mhs 28.jpg
    • Vào tới địa phận Doi Inthanon thì nhiệt độ mát hơn, mát lạnh luôn ấy vì đây là nơi cao nhất của Thái Lan (The Highest Spot of Thailand)

• Đường lên Doi Inthanon rất dốc (dốc lên ấy) nên đó là lý do tại sao cần phải có xe 150cc trở lên thì mới có thể an toàn leo dốc được. Cảm giác lạnh lạnh kèm theo đường đi rất thơ mộng như đi sâu vào rừng nên cực kỳ thích luôn.
  • mhs 29.jpg
  • Cuối cùng mình cũng đã đến được King and Queen Pagoda
  • mhs 26.jpg
  • Tham quan xong thì mình bắt đầu di chuyển về Doi Inthanon National Park, ở đây có Tourist Travel Guide. Nhờ đi đến đây mình mới biết được ở Doi Inthanon có rất nhiều nơi để đi như Waterfall, Nature Trail,.......
  • mhs 31.jpg
  • Mọi người nên lưu ý là đi trước 5h30 chiều nhé. Vì sau 5h30 sẽ đóng cửa và không cho chạy lên đỉnh vì rất nguy hiểm. Thế là mình đã phải chạy về Chiang Mai trước khi trời tối :(((
  • mhs 30.jpg
  • Mình đã chạy rất nhanh để về kịp Chiang Mai vào lúc 7h tối. Sau đó nhận phòng tại Premier Hostel và đi Saturday Night Market để ăn uống
  • mhs 32.jpg
  • Thật sự điều mà mình mê nhất ở Thái ko chỉ là đồ ăn ngon mà còn rất rẻ nữa
  • mhs 33.jpg
  • Sau khi ăn xong no nê thì mình đi đến Klong Mae kha (mình thấy mấy bạn TikTok quay đẹp lắm nhưng khi mình đến thì hơi thất vọng vì chả có gì đặc biệt
  • mhs 34.jpg

Day 4: Chiang Mai - HCMC​

• Đây là 6:40 sáng, khi mặt trời vừa nhô trên đỉnh của những mái nhà. Trái ngược với buổi tối nhộn nhịp đầy ấp người và xe thì buổi sáng tại Thành Cổ Chiang Mai lại bình yên đến lạ thường.
  • mhs 35.jpg
  • Mục đích dậy sớm để lên Doi Suthep ngắm bình minh và toàn cảnh Chiang Mai. Nhưng lên đến nơi thì mây mù nhiều quá không thấy được gì hết
  • mhs 36.jpg
  • Sau đó mình di chuyển đến Wat Umong - Ngôi đền cổ nhất Chiang Mai
  • mhs 37.jpg
  • Gần đường lên Wat Umong có 1 quán local nên mình đã quyết định ghé vào ăn sáng luôn. Mình đã chọn Khao Soi và Cha Yen. Và điều bất ngờ thật sự là ly Cha Yen mình hay uống bình thường 25 bath là mình đã thấy rẻ lắm rồi. Thế mà ở đây bán chỉ 5 bath thôi 😭
  • mhs 38.jpg
  • Trở về lại Thành Cổ Chiang Mai để viếng Wat Lok Moli
  • mhs 39.jpg
  • 12h mình di chuyển ra sân bay Chiang Mai và quay về HCMC
  • mhs 40.jpg
Thế là đã kết thúc hành trình chinh phục Mae Hong Son loop của mình. Nếu được chọn giữa Bangkok và Chiang Mai để quay lại thì mình sẽ chọn Chiang Mai và nhiều lần nữa. Một Chiang Mai rất yên tĩnh vào mỗi sáng, nhộn nhịp vào buổi tối, không quá xô bồ, đông đúc như Bangkok đã làm cho những ai đến được Đóa Hồng Phương Bắc này sẽ bị nghiện cho mà xem. Chúc mọi người sẽ sớm chinh phục được giấc mơ của mình nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back