What's new

[Hỏi đáp] Hành trình dài: Đông Tây Bắc - đồng bằng sông Hồng

Re: Nhờ tư vấn cung đường Tây Bắc - Đông bắc từ 29/09 đến 09/10

cám ơn Rjn đã tư vấn, bạn cho số phone để mình gọi hỏi thêm.
mình vừa được người quen gợi ý là nếu chưa quen đi xe máy trên vùng tây bắc đông bắc thì nên thuê 1 bác chuyên đi vùng này, ô tô land cruiser, giá 1.5 triệu ngày. mình thì ngại vì giá cao, ô tô 7 chỗ mà 2 người đi. Nếu co thêm vài người thì phí co thể giảm bớt. nhưng quan trọng hơn là đi ô tô có bị hạn chế gì hay không. mọi ngươi giúp tư vấn thêm nhé.

Tây Bắc-Đông Bắc mà đi ô tô thì ........
Cung bạn chọn thế này là hợp lý rồi, chỉ cần xách ba lô lên đường là oke thôi Nhớ mang theo chanh và bò húc, lúc nào mệt thì uống và ngậm cho tỉnh ngủ và đỡ mệt

Thật sự nếu đi ô tô thì cũng được thôi nhưng vừa đắt lại vừa không cảm nhận được hết vẻ đẹp của vùng cao.
Với số lượng km như thế này theo mình bạn nên chọn loại xe Wave hoặc Dream , nói chung là xe số thôi , bạn chỉ cần thay dầu cho xe và mang theo bên mình bộ đồ vá lốp là được . Những loại xe như vậy hỏng nhiều nhất là thủng xăm thôi , bạn cũng cần mang theo xăm xe để dự phòng nữa nhé . Trên vùng Tây - Đông Băc bây giờ nhà nghỉ có rất nhiều ở các thị trấn và các điểm sửa xe cũng nhiều lắm , bạn không cần phải quá lo lắng , chỉ cần bạn đi thật cẩn thận để tránh xảy ra tai nạn là được .

Ngày 1, 29/09: Hà Nội - Tú Lệ - Dế Sù Phình - Mù Căng Chải , khoảng 300km
Bạn chạy theo đường 32 , đường nhựa đẹp
Ngày 2, 30/09: Mù Căng Chải - La Pán Tẩn - Than Uyên - Huổi Keo - Ô Quy Hồ - Sapa
Nên cố gắng dậy sớm để còn chụp lúa ở La Pán Tẩn và Chế Cu Nha nhé
Ngày 3 - 5, 01/10 - 03/10: Ở Sapa, leo Fanxipan, Trạm Tôn - Sin Chải 3 ngày 2 đêm
Leo Fan về bạn nên nghỉ ngơi ở Sapa thêm 1 ngày để cảm nhận hết vẻ đẹp của Sapa và nghỉ ngơi
Ngày 6, 04/10: - Sapa - Bat xat - Y tý - Bat Xat
Nếu chạy thế này thì vất vả quá , chả ngắm nghía được gì cả
Ngày 7, 05/10: Bat xat - Lào Cai - Hà Giang
Từ Lào Cai về Hà Giang nếu bạn chạy theo QL279 và QL2c thì chỉ có gần 200 km thôi
Ngày 8, 06/10: Hà Giang - Sủng Là - Đồng văn = 160 km
Chạy qua Yên Minh , Quản Bạ , vừa chạy vừa chơi thoải mái thời gian , qua Phó Bản ngắm hoa Tam Giác Mạch nhé
Ngày 9, 07/10: Sáng lanh quanh Đồng Văn dự chợ phiên, trưa chơi Mã Pí Lèng, chiều tối ghé Mèo Vạt
Từ Đồng Văn sang Mèo Vạc gần lắm , chỉ cần qua đèo Mã Pì Lèng là đến rồi , khoảng 30 km , bạn nên đi thăm thêm cột cờ Lũng Cú , cực Bắc của Tổ Quốc và nhà vua Mèo Vương Chí Sình nhé
Ngày 10, 08/10: Mèo Vạc về Hà giang
Nếu còn sức thì chạy sang Cao Bằng đi hang Pắc Pó , suối Lê Nin và thác Bản Giốc sau đó cho cả người và xe lên ô tô từ Cao Bằng mà té về hn , quay về Hà Giang làm gì nữa

Chúc chuyến đi thành công.

cảm ơn bạn nhiều lắm. cho mình hỏi thêm xe gửi ở sapa để leo fan thì có bị luộc không.
Nghe nói có vụ sạc lở núi ở Mù căng chải, không biết đoạn này co đi được không.
cảm ơn.

Bạn ở khách sạn nào thi cứ gửi luôn xe và các đồ dùng không cần thiết ở khách sạn đó , cứ yên tâm không sợ bị mất đồ đâu.
Ở Mù Căng Chải hôm 7/9 vừa có vụ sạt lở núi nhưng mà ở tận trong La Pán Tẩn cơ mà , cách xa đường 32 lắm nên chả ảnh hưởng gì cả , cứ đi thôi.

Các bạn cho mình hỏi đường 279 từ Việt Quang đi Phố Ràng và sau đó rẽ đường 70 lên Lào Cai tình hình đường xá thế nào ạ? Có anh em bảo là rất xấu đoạn Quang Bình, có anh em lại bảo đi trong ngày từ Hà Giang đến Sa Pa vô tư, không biết thực tế bây giờ thế nào ạ?
Mình cảm ơn các bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,133
Latest member
ga179blue
Back