What's new

[Hỏi đáp] Hành trình dài: Đông Tây Bắc - đồng bằng sông Hồng

Re: Cung Hà Giang - Đồng Văn - Lũng Cú - Mèo Vạc - Ba bể

@ cuoimeu : cung đường bạn nói rất hay. Đáng để làm một chuyến đi chuyên đề khám phá Đông Thác bà.
Cho mình hỏi thêm:
ăn/ở có homestay hay NN nào không?
Có dịch vụ thuê thuyền đi dạo lòng hồ không ?
mặt đường có chạy xe oto đc không?

@gabeoo: Hà Giang là miền đất đẹp và hùng vĩ bậc nhất ViẹtNam. Có rất nhiều nơi để bạn thăm, dừng lại chiêm ngưỡng phong cảnh.
HG cũng không phải nơi gần để quay lại ngay, đi trong 1-2 ngày. Vì thế đã lên HG thì bạn nên kéo giãn hành trình ra, để có thêm thời gian cảm nhận hết vẻ đẹp Hà Giang.
Homestay: ở HG mình thấy có bản Sủng Là ở rất hay. Mình biết mấy bạn họa sỹ ở đó 1-2 tuần liền. Nhưng hình như ở đó không phải homestay chuyên nên không có tiện nghi đâu.

cảm ơn bác cuoihaymeu và fansi da hỗ trợ tụi em những thông tin hay :)
E cũng đang thui nhập thông tin từ các bác để lên kh cụ thể ..HG thì các bác ở ngoài bắc nhắm mắt có thể đi đc,như tui em ở xa thì fải tìm trên đây từ những kinh nghiệm của các bác đi trc :)
cho em hỏi thêm chút,các bác có ai biết ở HN cho thuê xe máy ok cho em xin chút thông tin đc ko ạ?

Không có dịch vụ nhưng vào nhà dân có thể thuê được và thuê chỗ ngủ, cái này tớ đã check rồi, chọn nhà nào mặt hồ ấy.
Mặt đường chạy ô tô đc, CUV hoặc SUV, sedan ko chắc.

@ cuoimeu : cung đường bạn nói rất hay. Đáng để làm một chuyến đi chuyên đề khám phá Đông Thác bà.
Cho mình hỏi thêm:
ăn/ở có homestay hay NN nào không?
Có dịch vụ thuê thuyền đi dạo lòng hồ không ?
mặt đường có chạy xe oto đc không?

@gabeoo: Hà Giang là miền đất đẹp và hùng vĩ bậc nhất ViẹtNam. Có rất nhiều nơi để bạn thăm, dừng lại chiêm ngưỡng phong cảnh.
HG cũng không phải nơi gần để quay lại ngay, đi trong 1-2 ngày. Vì thế đã lên HG thì bạn nên kéo giãn hành trình ra, để có thêm thời gian cảm nhận hết vẻ đẹp Hà Giang.
Homestay: ở HG mình thấy có bản Sủng Là ở rất hay. Mình biết mấy bạn họa sỹ ở đó 1-2 tuần liền. Nhưng hình như ở đó không phải homestay chuyên nên không có tiện nghi đâu.

Không có dịch vụ nhưng vào nhà dân có thể thuê được và thuê chỗ ngủ, cái này tớ đã check rồi, chọn nhà nào mặt hồ ấy.
Mặt đường chạy ô tô đc, CUV hoặc SUV, sedan ko chắc.

Bác đúng là dân phượt thứ thiệt, đi đâu cũng check cái làm 'của để dành'.
Hỏi về dịch vụ vậy thôi chứ nhà cháu cũng sợ những nơi 'nhiều dịch vụ lắm': không sợ khổ, chỉ sợ ô nhiễm bác ợ.
Đa tạ bác.

Re: (nhờ tư vấn )Cung Hà Giang - Đồng Văn - Lũng Cú - Mèo Vạc - Ba bể

cảm ơn các bác đã tư vấn ...
Tụi em đi bằng xe máy ạ
Thực ra đây là em copy lịch đi của 1 bác bên otofun,nen moi qua day nho cac bác tư vấn để đi cho đúng
Tụi em muốn hỏi bác nào đã ở nhà dân trên đó chỉ cho em nên ở những bản nào đc ấy mà !

Nhiều người chết dở vì cái lộ trình của ô tô mà lại đi bằng xe máy đấy.Xem qua cái lộ trình của bạn thì tớ thấy bạn cũng chạy đua lấy thành tích.Nhưng tính toán cung đường hay dừng nghỉ thì chả thấy phù hợp.Để tớ tính cho điểm bất lợi đầu tiên là bạn đi vào mùa đông.Bạn đi đồng bằng thì OK nhưng lên núi khả năng bạn đi trong sương mù kể cả ban ngày là rất lớn,chưa kể đến khi mặt trời lặn là khoảng 6h kém là đã tối om,mà dính sương mù thì thôi khỏi phải bàn tiếp làm gì.Dự báo thời tiết mà báo trời nắng và không mây thì ok.Nhưng thời tiết báo nhiều mây trời nắng thì đi trong sương mù luôn.Nếu báo nhiều mây không nắng thì bạn đi trong mưa và sương mù.Còn nếu trời mưa thì thôi khỏi bàn

Ngày 1 của bạn rất ok nhưng ngày thứ 2 thì bạn nên xem lại lộ trình.Nếu chạy thẳng HG lên ĐV thì đường chỉ khoảng 150km chưa tính rẽ đường khác đi hay đi Lũng Cú.Nếu bạn đi từ 7h sáng thì khả năng theo lộ trình của bạn thì bạn đến ĐV cũng phải 7 đến 8h tối mới tới nơi.Đi đồng bằng bạn có thể đi đến 12h đêm cũng được,nhưng trên núi khi mặt trời tắt nắng là sương mù sẽ tới nhanh hơn bạn tưởng tượng.Tớ cộng sơ sơ thời gian mà cậu dừng nghỉ.Cổng trời và núi đôi bạn mất sơ sơ hơn 1 tiếng.Phố cáo,Sủng Là 1 tiếng.Nhà họ Vương 1 tiếng.Bạn thêm cả Lũng Cú thì thêm 3 tiếng nữa(2 tiếng để đi và 1 tiếng để leo nghỉ và chụp ảnh).Những chỗ lẻ tẻ khác chỉ dừng 15 phút.Chưa kể ăn nghỉ trưa thì bạn đi từ 7h sáng và đi đường chính là từ HG-ĐV khả năng đến được ĐV là phải sau 7h 8h tối,gặp phải sương mù thì bạn nên thêm ít nhất 1h nữa

HG-Quảng Bạ 46km
Quảng Bạ-Yên Minh 50km
Yên Minh-Sủng Là 20km
Sủng Là đến Lối rẽ xuống nhà họ Vương là 11km
Từ lối ngã 3 rẽ trái đi Lũng Cú 24km
Lũng Cú-ĐV 24km

Nhưng tính sát như vậy nhưng tôi chạy xe ô tô chưa bao giờ dưới 190km những điểm này

Mèo Vạc chợ tình Khâu Vai 1 năm chỉ có 1 lần còn bây giờ xuống đó toàn người kinh tụ tập xây đập thôi=))

Còn bạn muốn tìm hiểu văn hóa tết của đồng bào thì tốt nhất bạn nên bỏ cái cung đi Ba Bể của bạn đi thì hơn mà quay ngược lại đường cũ

dạ em mới chỉ lấy thông tin các nơi thui ạ,chứ ko muốn đi thành tích hhihi vvậy nên mới lên đây nhờ các bán tư vấn để lên lịch cho no phù hợp :) em cũng đang nghĩ bỏ ba bể nếu vào sâu tìm hiểu văn hóa của đồng bào
cảm ơn bác white tiger... bác có lịch cụ thể như bác đã đi thì cho em xin với à :)

Vậy tớ lập cung mà tớ hay chở đoàn đi chụp ảnh nhé

Ngày 1

6h xuất phát Hà Nội-Tuyên Quang-Hàm Yên(Ăn trưa ở đây)-Hà Giang-Quảng Bạ.Trước khi xuống QB leo cổng trời và núi đôi chụp,nếu đi ô tô thì để xe ở trạm nghỉ chỗ núi đôi và đi ngược lại cổng trời và ngủ tại Quản Bạ 350km

Ngày 2

Đi chợ gần đó.8h xuất phát đi Yên Minh.Cách Quảng Bạ hơn 10km có 1 khu có người dân tộc sinh sống ở gần ven suối chỗ có nhiều rặng tre(Chắc là Cán Tỷ) và đi tiếp chụp đồi thông Yên Minh.Ăn trưa ở Yên Minh.Ăn xong đi tiếp lên Sủng Là và Phố Cáo chụp ảnh.Chỗ này là chỗ tốn nhiều thời gian nhất và nếu thư thả chụp ảnh thì sẽ có nhiều tấm về đồng bào dân tộc sinh sống ở đây rất đẹp.Đi tiếp đến nhà họ Vương.Nếu tham quan xong từ nhà Họ Vương đi ra mà đã 5h chiều thì chạy xuống Đồng Văn nghỉ luôn.Còn nếu từ nhà họ Vương đi ra mà mới có 4h30 thì chạy thẳng xuống Mã Pí Lèng rồi quay lại ĐV ngủ nghỉ.Từ nhà họ Vương về ĐV là 15km,bản đồ ghi 12km nhưng đó là từ ngã 3 đến ĐV.Còn từ ngã 3 đi vào 3km nữa mới đến nhà họ Vương.Để tính tốc độ chạy thì bạn cứ lấy quãng đường nhân 2 sẽ ra thời gian đi trên đèo núi HG.Tại sao lại nói giờ khi ra về từ nhà họ Vương để đến kịp lúc khi đến Mã Pí Lèng mà vẫn còn nắng để nhìn thấy sông Nho Quế mà chụp ảnh.Nhưng với những người thích chụp ảnh như tớ thì ra khỏi nhà Họ Vương cũng hơn 5h chiều rồi do ở Sủng Là và Phố Cáo lâu nên khả năng đến Mã Pí Lèng là trời tối rồi và sẽ không chụp được gì cả

Ngày 3

ĐV-Lũng Cú-ĐV-Mã Pí Lèng-ĐV(ăn trưa ở ĐV).Ăn xong quay lại Phố Cáo Sủng Là chụp tiếp.Về Quảng Bạ Ngủ tiếp

Ngày 4

Đi chợ gần đó.8h30 về bắt đầu về HG.Cách HG 20km là chợ Minh Tân hay Tân Minh gì đó nên dừng lại đó chụp ảnh.HG-Hàm Yên(ăn trưa).Chạy tiếp về HN

Đừng có nghĩ cứ quay lại chụp lại là chả có gì chụp mà nhầm.Quay lại càng nhiều càng có nhiều cái để chụp.Nói thực là nếu bạn chưa bao giờ đi đèo núi phía bắc nhất là cao nguyên đá thì tốt nhất là thuê xe đi cho an toàn.Đường từ HG lên thì đường đèo đa phần là có độ dốc 10% và dài có khi vài km là rất bình thường(dốc 10% là cứ đi 10m là lên hoặc xuống 1m).Mà nếu đi dưới 11 người thì nên đi xe 16 chỗ là OK nhất.Kể cả 7 người cũng nên đi xe 16 chỗ chứ đừng đi xe 7 chỗ.

Còn tại sao tớ viết bài như vậy,với lộ trình như vậy thì bạn nên gọi trực tiếp tớ tư vấn rõ tại sao,với phương tiện như thế nào

E ở gần ba bể tới đó có gì cần help các bác cứ call e nhé :D . còn tân trào e vừa đi hôm trước cây đa dạo nhìn hơi sơ xác không biết có sống được nữa không, thấy phun, bơm toàn xi măng giờ cái cây như một khối bê tông :D

lán nà lừa

Xin chỉ giáo thêm về cung đường Tây Bắc tháng 3/2012

Theo kế hoạch ngày 23/03 sẽ từ Hà Nội xuất phát đi cung Tây bắc, gồm các tỉnh và chương trình như sau:
-Tối ngày 23/03 lúc 6g tối xuất phát từ HN chạy lên Lũng Vân – Tân Lạc - Hòa Bình ngủ đêm nhờ nhà người dân tộc mường. = 120km ( Tính phương án 2 ghé bản Lác ngủ đêm nhưng chưa biết có nên hay không?)
Ngày 1: 24/03/2011
- 5g sáng ngày 24 chạy lên đỉnh Lũng Vân chụp chẹt đỉnh núi còn ẩn khuất trong màn sương mai & ánh mặt trời hiện ra. Trải nghiệm nền văn hoá và đời sống của xứ Mường.
- 10g trưa di chuyển đi lên Điện Biên theo cung đường AH13 qua các nơi như Thung lung Mai Châu - Cao nguyên Mộc châu – Nhà tù Sơn La – Đèo Pha Đin… Nghỉ đêm tại TP. Điện Biên = 355km
Ngày 2: 25/03/2011
-Tham quan quanh thành phố Điện Biên, Hầm chỉ huy tướng Đờ Cát, Tượng đài chiến thắng Điện Biên, đồi A1…
- Lên đường đi Lào cai theo đường QL.12 & 4D đi lang thang trên đường chụp chẹt qua các nơi như Mường Lay, Tx. Lai Châu, Nghỉ đêm tại Lào Cai. =305km
Ngày 3: Lang thang Lào Cai, Xuống Sapa tham quan và trải nghiệm tại một gia đình người dân tộc Thái,
-Di chuyển đi Hà Giang đi qua Thành cổ Nghị Lang, Cổng trời Hoàng Su Phì, Tp. Hà Giang = 200km
Ngày 3: 26/03/2011
-Tham quan Hà Giang Và di chuyển Chợ, làng cổ Đồng Văn, cột cờ Lũng Cú, đi Cao Bằng trên đường có gì hay thì chơi, có gì vui thì ghé (ai có ý gì hay bổ xung) = 330km
Ngày 4: 27/03/2011
Tham quan Cao Bằng & đi thác Bản Giốc tham quan, Sau đó di chuyển về Thái Nguyên = 261km
Ngày 5: 28/03/2011
-Tham quan quanh Tp.Thái Nguyên di chuyển đi Hồ Núi Cốc tham quan và về Hà Nội kết thúc chuyến đi.

Phương án là gời xe từ Sg ra rồi 2 người đi xe máy. Chủ trương vẫn muốn trải nghiệm bằng việc xin ngủ nhờ nhà dân ven đường. Liệu như vậy có ổn không? Càc diển đến của mình như thế hợp lý không? Nên tới điểm nào? Bỏ điểm nào các bác chỉ giúp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back