What's new

Hành trình đi Kansas từ Nashville.

Xin chào mọi người, mình là mem mới... Bây giờ mới có thời giờ lên mạng hóng hớt nên mạn phép viết bài đầu tiên về trải nghiệm du lịch của mình. Thực ra nói là phượt cũng không phải, mà du lịch cũng chẳng đúng (vì mình sinh sống ở Mỹ cũng khá lâu rồi).

Hầy, câu chuyện xin được bắt đầu.
Tôi có dự định tháng 3 sẽ đi Kansas thăm 1 người bạn, ng bạn này đặc biệt lắm vì tôi và cậu ấy quen nhau cũng 17 năm rồi. Lâu lắm rồi mới có điều kiện gặp lại. Thực ra chạy xe 9 tiếng đã tới nơi rồi, nhưng tính tôi thong dong, thích dừng chân dọc đường (phần vì muốn thăm người quen). Đi cùng tôi còn có 1 anh bạn người Kenya học cùng. 2 người 1 xe tà tà mà đi...

Lúc nổ máy, tôi đã có linh cảm có chuyện gì chẳng lành. Xe tôi đi cũng thuộc loại cà tàng (Honda Accord '91, 280k miles) Nhưng chột nghĩ kệ đi, mình đi khắp các nơi ở Tennessee, có chuyện gì mà chưa từng trải. Nhớ lần đầu lái xe xa, xuống Atlanta (đi xe >200 miles) cũng "xe ta bon bon trên đường", đâu có sao đâu. Cũng phải chú thích thêm là ở Mỹ, người ta đi du lịch = ô tô nhiều vì giá cũng ko quá đắt (so với máy bay hoặc tàu lửa), lại được cái chủ động. Hơn nữa, ở Mỹ có hệ thống GPS rất tiện lợi, ko sợ lạc đường (lạc thì hỏi). Có những khi tôi đi xe bus vì có thể chợp mắt được. Còn đi ô tô nhiều khi gật gù trên vô lăng vì mệt. Có những khi tấp vào lề đường tranh thủ làm giấc rồi lại lên đường, nhưng có những lúc "cố"... Số tôi vẫn còn may chán.

Nói ra thì sợ lạc đề, nhưng linh cảm thường đúng với mỗi chuyến đi, đặc biệt là những chuyến đi xa tiềm ẩn rủi ro. Được cái mọi chuyện cuối cùng cũng bình yên vô sự. Lần này may mà tôi chỉ bị thủng lốp. Kể ra cũng buồn cười, vì lốp thủng mà tôi nào đâu biết. Đến khi anh bạn của tôi hô, "Mày ơi, sao xe mày lại bốc khói kìa." Tôi hoảng quá, nhìn vào gương chiều hậu, thấy khói tùm lum. Tại sao xe lại bốc khói được? Nếu như nóng máy thì khói phải phát ra từ trước (bên dưới nắp xe) chứ... Đằng này...

Tôi tìm cách nép vào lề đường, trong đầu thầm nghĩ về 1 lời bạn tôi nhắn: "Lúc nào mày cũng tìm được chỗ để hỏng xe..." (Ý của anh ấy là tôi luôn an toàn mỗi khi xe tôi chập cheng giữa đường). Có lần xe tôi chết máy giữa đường, tôi cũng "may mắn" tấp vào lề đường được, lại tìm được chỗ đậu xe trên bãi cỏ bên lề đường nữa... Nhiều khi hay không bằng hên các bạn ạ! Bấy giờ trời đã xẩm tối, và chúng tôi đang cách thành phố khoảng 20 dặm về phía Tây, ở một nơi có thể nói là "đồng không mông quạnh". Tuy nhiên, do ở gần đường cao tốc nên vẫn nhiều xe qua lại. Cũng phải nói thêm là ở Mỹ, hay ở nhiều nước, người ta thường rất hạn chế giúp đỡ người gặp nạn trên đường cao tốc... Chẳng ai dừng xe để giúp cả vì việc đó là việc của các công ty cứu hộ hoặc bảo hiểm.

Lốp cháy. Xung quanh chẳng có lấy 1 bóng người. Trời thì tối dần, còn tôi và bạn tôi quanh quẩn bên chiếc xe.

Hì,

Hello, mình cũng là mem mới. Bạn viết bài hay thế này chắc bạn cũng đi nhiều nơi ở US rồi đúng không?

Hì, mình đang sửa nốt video rồi mai mốt mình sẽ up video cho các bạn... Muốn viết 1 bài hồi kí mà lười quá.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back