What's new

[Chia sẻ] Hành trình hành hương xuyên Đông Dương bằng xe đạp

Ước muốn của đời cô là được đi, nhìn và "sống". Cô ko có điều kiện để được đi như con nên xin phép cho cô được góp sức với 1 chút ít lộ phí và ước mong con được nhiều sức khỏe để cô và các bác trong phượt được "phượt" tại nhà theo bước chân con.
Địa chỉ nào cô định để cô có thể liên lạc với con? (Cô gọi phone cho con mà ko được.)

Last edited:
Giờ chắc em ấy đã sang đến đất Thái Lan rùi nên ko gọi đc đâu. Hành trình này chúng ta ko thể giúp đc gì cho Jack nhiều thì cầu nguyện cho bạn ấy an toàn khỏe mạnh để thực hiện đc lộ trình mà bạn đã đặt ra để đi đến đích.

Mình rất khâm phục ý chí và tinh thần của ĐC. Mình đã đọc chuyến XV của ĐC và giờ đang tiếp tục dõi theo ĐC trong hành trình này. Có quyết tâm, thời gian và sức khoẻ thì hi vọng là ĐC sẽ hoàn thành được mục tiêu trong chuyến đi này. Mình hơi băn khoăn về vấn đề tài chính của ĐC, chuyến này thì ĐC chỉ có 100k, chuyến XV trước của ĐC thì mình ko biết nhưng mình thấy ĐC có vẻ phụ thuộc nhiều vào nhân sĩ trên các lộ trình quá. Với mỗi người, cuộc chơi là 1 trải nghiệm với nhiều mục đích khác nhau, với mình, nếu đi những chuyến xa kiểu XV hay chuyến này thì cũng phải có sự chuẩn bị cơ bản về tài chính để ít nhất mình phải tự lực được cái đã, hok nên quá dựa dẫm vào người khác. Mình thích nhìn thấy những hoạt động cụ thể kiếm sống (làm được những gì để có tiền ăn trong ngày) của ĐC trên đường đi sẽ hay hơn nhiều là cảm ơn cả ngày, cảm ơn tất cả những người giúp ĐC từ chỗ ngủ tới bữa ăn trên toàn hành trình. Mình nghĩ hướng đi của ĐC theo dạng hành hương nhưng ĐC chưa hoàn toàn là người xuất gia thì phải, vậy thì hành khất trong du lịch và trải nghiệm thì có phù hợp không. Có 1 chút suy nghĩ nhỏ như vậy, mong là ý tưởng phượt của ĐC là tốt, các bước chuẩn bị, thực hiện và triển khai của ĐC làm sao cho cách phượt có ý nghĩa hơn. Còn chút nữa, trong bài XV trước của ĐC, mình thấy có đoạn ĐC còn phải nhờ cả bác sửa xe vá săm cho nữa, hic hic, không biết trong chuyến đi dài này, ĐC đã biết tự sửa được những cái cơ bản về xe chưa. Dù sao thì cũng chúc ĐC sức khoẻ tốt, tinh thần tốt, có nhiều người tốt giúp ĐC thực hiện hành trình. Hãy đứng trên đôi bàn chân của mình để thực hiện được ước mơ!

mình rất cám ơn tấc cả anh em đã dành tình cảm theo dõi cuộc hành trình của mình nhưng hành trình này đã thất bại hoàn toàn vì chuyện gia đình,khi đặt chân tới Kiên Giang không thể tìm được công việc làm như ý muốn để có kinh phí đi tiếp với lại thêm 1 lần nữa,đứa em bà con do gây gỗ đã vô tình đâm chết người ta và bị bắt vào tù nhờ chưa đủ 18 tuổi.vì thế đã làm mình rất nản chí mà hành trình không thể tiếp tục.
trong thời gian đó ý chí mình đã giảm súc và ko có dịp vào đây để post bài vì mình đang cố kiếm 1 công việc do vậy không có thời gian vào đây,mong anh em thông cảm.

Ước muốn của đời cô là được đi, nhìn và "sống". Cô ko có điều kiện để được đi như con nên xin phép cho cô được góp sức với 1 chút ít lộ phí và ước mong con được nhiều sức khỏe để cô và các bác trong phượt được "phượt" tại nhà theo bước chân con.
Địa chỉ nào cô định để cô có thể liên lạc với con? (Cô gọi phone cho con mà ko được.)
con rất cám ơn cô vì sự góp sức cũng như tấm lòng của cô giống như 2 người phụ nữ ở Quy Nhơn khi con mới đặt chân tới họ cũng nói như cô và gửi gấm tấm lòng của họ.nhưng chuyến hành trình của con đã thất bại,nhưng con nghĩ sẽ không sao.thất bại là mẹ của thành công,thất bại nhưng ko phải là bỏ cuộc mà là con có dc những việc thử nghiệm sức mình.con chúc cô 1 cái tết luôn vui vẻ bên gia đình và người thân luôn an lành hạnh phúc ạ.

Mình rất khâm phục ý chí và tinh thần của ĐC. Mình đã đọc chuyến XV của ĐC và giờ đang tiếp tục dõi theo ĐC trong hành trình này. Có quyết tâm, thời gian và sức khoẻ thì hi vọng là ĐC sẽ hoàn thành được mục tiêu trong chuyến đi này. Mình hơi băn khoăn về vấn đề tài chính của ĐC, chuyến này thì ĐC chỉ có 100k, chuyến XV trước của ĐC thì mình ko biết nhưng mình thấy ĐC có vẻ phụ thuộc nhiều vào nhân sĩ trên các lộ trình quá. Với mỗi người, cuộc chơi là 1 trải nghiệm với nhiều mục đích khác nhau, với mình, nếu đi những chuyến xa kiểu XV hay chuyến này thì cũng phải có sự chuẩn bị cơ bản về tài chính để ít nhất mình phải tự lực được cái đã, hok nên quá dựa dẫm vào người khác. Mình thích nhìn thấy những hoạt động cụ thể kiếm sống (làm được những gì để có tiền ăn trong ngày) của ĐC trên đường đi sẽ hay hơn nhiều là cảm ơn cả ngày, cảm ơn tất cả những người giúp ĐC từ chỗ ngủ tới bữa ăn trên toàn hành trình. Mình nghĩ hướng đi của ĐC theo dạng hành hương nhưng ĐC chưa hoàn toàn là người xuất gia thì phải, vậy thì hành khất trong du lịch và trải nghiệm thì có phù hợp không. Có 1 chút suy nghĩ nhỏ như vậy, mong là ý tưởng phượt của ĐC là tốt, các bước chuẩn bị, thực hiện và triển khai của ĐC làm sao cho cách phượt có ý nghĩa hơn. Còn chút nữa, trong bài XV trước của ĐC, mình thấy có đoạn ĐC còn phải nhờ cả bác sửa xe vá săm cho nữa, hic hic, không biết trong chuyến đi dài này, ĐC đã biết tự sửa được những cái cơ bản về xe chưa. Dù sao thì cũng chúc ĐC sức khoẻ tốt, tinh thần tốt, có nhiều người tốt giúp ĐC thực hiện hành trình. Hãy đứng trên đôi bàn chân của mình để thực hiện được ước mơ!
quả thật mình cảm thấy bạn nói đúng hoàn toàn,đó là 1 bài học cho mình,mọi thứ mình đi không chuẩn bị gì cả,tấc cả vật chất mình ko có gì để mang theo,chỉ có tấm lòng và trái tim luôn hướng về phía trước khi khó khăn.
nhưng có 1 điều mình muốn làm đó là mình muốn đi vào lòng người tìm hiểu cuộc sống của từng người mỗi miền của đất nước.
trò chuyện thăm hỏi và chia sẽ,thứ đó ko có tiền bạc để hình dung ra dc.
mục đích khác nữa mình thử lòng người ta như thế nào,có người tốt người xấu,như 1 người ko biết mình là ai từ đâu tới và đi về đâu khi mình gập khó khăn họ có ra tay giúp đỡ ko.
nhưng nói chung những lời bạn nói là 1 điều mình sẽ ghi nhớ trong đầu vì thế từ bây giờ mình cố gắng tìm công việc để thực hiện điều mong ước đó.
1 lần nữa chúc những người anh em phuot luôn dồi dào sức khỏe ăn tết luôn vui vẻ.

Anh đi bình an!!!
Anh cho em hỏi thế làm sao anh đưa xe qua biên giới dc? Em cũng muốn làm một chuyến xuyên Đông Dương như anh mà k biết thủ tục như nào

Về lại Sài Gòn sau khi thất bại

Khi tới Kiên Giang thì kinh phí còn 30k và mình phải tá túc người dì bà con.
Câu hỏi tôi luôn đặt ra với 30k bạn sẽ làm gì ngày mai?tôi biết việc gì để làm dc điều gì phải có sự khởi đầu khó khăn,vạn sự khởi đầu nan.
Để chuẩn bị quay về lại Sài Gòn mà gần như kinh phí ko có mà mình ko thể đạp xe gần 300km trong 1 ngày bắt đầu từ 4h từ Kiên Giang tới Sài Gòn dc nên phải rất cố gắng.Vì thế có thể Hôm nay phải ngũ bụi đời tại tỉnh Vĩnh Long rồi hix.thế là mình vẫn hát bài" cứ lang thang như kẻ ko nhà,biết đi đâu biết về đâu".
thế rồi mình cứ nghĩ mãi quyết định ngày mai chuẩn bị từ Kiên Giang đạp xe về lại Sài Gòn,trong ngày ko biết nổi không đây?
và rồi mới 5 giờ chiều mà mình chưa tới Sa Đéc.Đêm nay mình sẽ nghĩ ở đâu đây trong khi kinh phí ko còn.quả là 1 trãi nghiệm thật khó khăn.
Vậy là hôm nay mình quyết định sẽ đạp đêm,dự tính 4-5h sáng sẽ tới SG.
thế là từ 8h tối tại Vĩnh Long mình đạp đi luôn ko nghĩ ngơi.
cho tới 2-3h khuya thì người mệt mỏi và buồn ngủ quá mắt mở hết lên và chân cảm thấy hơi tê vì đạp quá sức.
vậy là cố gắng nằm những ghế đá trước cửa nhà người ta ngủ 1 chút lấy sức thì bổng nhiên 1 lúc sao có 1 anh chàng pede ghé thăm.
bang đầu mình tưởng đâu là chủ nhà ai dè hỏi 1 câu làm mình gợn người"đi chơi với em không anh" thế rồi mình nói biến dùm cái đi.
sao đó mình ngồi dậy đạp đi tiếp,vì quá mệt từ 4h sáng hôm kia cho tới 6h sáng hôm sau cứ đạp mãi như thế.
vậy là cuối cùng mình cũng tới Sài Gòn đường Nguyễn Văn Linh quá mệt và buồn ngủ quá đành phải ghé vào 1 đám cỏ ven đường trãi 1 cái áo khoác xuống đám cỏ và ngủ 1 giấc được 1 tiếng đúng 7h thì mình tỉnh dậy và lên xe đạp cố gắng đạp về tới nhà và ngủ 1 giấc tới chiều.
quả thật sao cuộc hành trình cực khổ gian nan thì mình rút ra được nhiều kinh nghiệm và bài học.
nhiều dụng cụ mình ko mang theo,cả vật chất và tinh thân luôn là sự đồng hành tốt nhất đối với 1 đất nước xa lạ mà ngôn ngữ ,nên văn hóa và tình cảm con người nếu như ko hiểu nhau thì rất khó có thể đi dc.
chuyến hành trình thất bài nhưng đó là 1 kinh nghiệm mình càng học hỏi và thử nghiệm để bản thân mình có 1 kế hoạch tốt hơn để thực hiện được ước mơ của chính mình!

Anh đi bình an!!!
Anh cho em hỏi thế làm sao anh đưa xe qua biên giới dc? Em cũng muốn làm một chuyến xuyên Đông Dương như anh mà k biết thủ tục như nào
chuyến hành trình của anh đã thất bại rồi em vì chưa đủ điều kiện.cho nên anh chưa thể trả lời câu hỏi của em,mong em thông cảm

có gì bạn cho mình sdt hay yahoo hoặc facebook có mình sẽ hú bạn khi đi.
đây là sdt của mình 0903300238 or FB http://www.facebook.com/jack.younghero .
bây giờ mình đang đi làm để tìm kinh phí.
nếu bạn cảm thấy có thể chịu đựng dc nằm gai nếm mật,chịu dc sự cực khổ thì có thể tham gia ^^.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back