What's new

[Chia sẻ] Hành trình HCM - PhnomPenh - Bangkok cuối tháng 8/2012

Chào các bạn,

Sau một thời gian tìm hiểu thông tin, vào cuối tháng 8 mình cùng với bạn mình đã thực hiện một chuyến đi Thái Lan 7 ngày 6 đêm bằng xe bus. Lần này đến Thái chúng mình chủ yếu để học hỏi, ăn uống và mua sắm chứ chưa tham quan được nhiều danh lam thắng cảnh đầy đủ. Dưới đây là bài viết mình copy từ blog của mình, hy vọng nó sẽ giúp ích được cho các bạn đang có ý định đi bụi Thái Lan. Nếu có gì sơ sót mong các bạn góp ý chân tình nhé.

Mình sẽ update thêm 3 phần nữa là: đi chơi ở đâu? (mình toàn đi các chợ và mall mua sắm) / thông tin nơi ở và giới thiệu một số món ăn / một số lưu ý và cảm nhận chuyến đi nhé, các bạn nào hứng thú có thể xem thêm trong blog mình tại: http://vominhthang.wordpress.com

Du lịch bụi Bangkok Thái Lan: Đi như thế nào?

Như đã giới thiệu từ trước, đi bus từ SG qua Cam, từ Cam qua Thái là cách tiết kiệm chi phí nhất. Tổng thời gian ngồi xe của cả hành trình đi là 19 - 20 tiếng, trong đó từ HCM - PhnomPenh là 6 tiếng và PhnomPenh - Bangkok là 14 tiếng.

Quãng đường xe chạy khoảng 900 cây số. Cho nên với những ai không quen ngồi xe hoặc say xe thì tôi khuyên chân thành nên ở nhà. Còn như tụi tôi thì hoàn toàn bình thường, vì toàn ngủ trên xe nên cũng không mệt mỏi gì lắm, chỉ có điều xe hơi lạnh.

1. Hành trình HCM – PhnomPenh – Bangkok

Bạn nào chưa có passport thì ra Nguyễn Du làm nha. Sau đó các bạn ra 303A Phạm Ngũ Lão xin tờ lịch trình các chuyến xe đi đến PhnomPenh (hoặc đi thẳng đến Bangkok) để tham khảo.

Vì muốn linh động trong việc chọn lựa giờ xe chạy từ PP – BK nên tụi tôi chỉ mua vé HCM – PP thôi, mặt khác đi 1 lèo mệt nên tụi tôi dừng chân ở Cam. Nếu các bạn đi buổi sáng – trưa thì nên chọn hãng xe Sorya, đừng chọn Sapaco tệ lắm. Còn khởi hành chuyến 12h khuya thì chỉ có duy nhất xe Kampuchea Angkor Express, chất lượng nói chung là tạm được

Giá vé: 230k(HCM - PP), 669k(HCM - BK)

Lịch trình xe Sorya
http://www.ppsoryatransport.com/eng/index.php?page=schedule

Cửa khẩu Mộc Bài – Bavet đóng lúc 20 giờ(biên giới Việt Cam), nên tụi tôi đi lúc 12h khuya phải ngủ lại ở biên giới chờ 6h sáng mới được qua. Khi tới biên giới phải qua 2 cửa khẩu: xuất cảnh nước này và nhập cảnh nước khác.

Các bạn sẽ được phát 1 tờ giấy có 2 bên arrival card – departure card để điền vô. Khi nhập cảnh 1 nước, hải quan giữ arrival card lại và khi xuất cảnh hải quan thu nốt tờ departure card(trừ Việt Nam xuất nhập gì cũng khỏi cần giấy này). Lưu ý nếu không có giấy này bạn hỏi nhà xe hoặc gần tới biên giới hỏi người ta lấy ở đâu bạn tự điền, đừng để mấy thằng hải quan Cam nó ghi dùm nó ăn thêm vài chục bath =,= (tôi đã bị, HIC)

Xong thủ tục Bavet

Rồi, làm thủ tục qua hải quan, cho nó scan vân tay là xong. Có thể nó sẽ hỏi bạn ở đâu, nói là PhnomPenh, còn nó đòi cụ thể địa chỉ thì bạn nói Goodluck guest house street 115. Dậy thôi là qua. Còn nếu nó đòi tiền thì đừng trả, đứng lì ở đó luôn. Tại qua hải quan chả có đóng khỉ gì hết. Chừng nào nó vẫn nhất quyết không cho qua thì thôi cúng cô hồn cho nó vậy. Bữa bạn tôi dính 20k =.=

Nói chung tình trạng này chỉ diễn ra ở Cam thôi, chứ bên Thái người ta làm đàng hoàng lắm. Cũng sẽ có hỏi bạn ở đâu thì nói là LEK Guest House, Khaosan road, Bangkok.

Xong, qua hải quan rồi thì lên xe tiến thẳng PhnomPenh. Nếu ai đi Sorya thì xe nó thả bạn xuống Sorya Transportation gần Central market. Còn Kampuchea thì thả ở bến của nó gần đường 110. Bạn nào tối hoặc sáng hôm sau đi Bangkok thì vừa xuống xe nên hỏi mua vé liền. À nhớ xin bản đồ PhnomPenh để biết đường xá nhé.

Đây là bến xe Sorya, nằm gần góc Central Market PhnomPenh

Last edited:
Đang tìm kiếm thông tin đi Thái bằng đường bộ thì gặp trang của bạn . Mừng quá trời luôn .Cảm ơn bạn nhé .

Ban co di trong dip tet nay ko vay

Yêu cầu bạn:
- Viết tiếng Việt có dấu.
- Dùng chức năng "Sửa bài viết" để bổ sung thông tin

Last edited by a moderator:
Ban co di trong dip tet nay ko vay

Yêu cầu bạn:
- Viết tiếng Việt có dấu.
- Dùng chức năng "Sửa bài viết" để bổ sung thông tin

Mình đi hôm 31/12 vừa rồi đó . Mới về ngày 12/1 nè . Bạn định đi tết ta hả ?

Đi Thái và Cam thì cứ yên tâm, chủ yếu mình nắm chắc thông tin hải quan cửa khẩu + cẩn thận khi ở cam vì dân cam chèo kéo giống VN + biết tiếng anh một chút để dễ hỏi đường.

thế cho mình hỏi là lúc về hải quan ở biên giới Thái - Cam và Cam - Việt có soi đồ hông? tại tính mua mấy món đồ survival như dao đi rừng, đồ bảo hộ + mấy cây netfgun về cho con chơi! sợ mua về bị tịch thu thì tiếc quá!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,492
190,104
Latest member
tranvouu12
Back