What's new

[Chia sẻ] Hành trình qua 5 bang của Mỹ gần 6000 mile lái xe...Total 1300$ cho 15 ngày

Mỗi chuyến đi là một kỉ niệm cùng với những người bạn mới. Vào một ngày đẹp trời lên trang phuot.vn mình mới post bài Tìm bạn đi Yellowstone, đây cũng là nơi mình muốn khám phá nhất nhưng do hè này mình dự định chỉ chơi 3-4 ngày nên tìm người tham gia cũng khó. Tình cờ ghé qua topic của chị Rita Trâm muốn làm 1 chuyến đi Mỹ từ bờ Tây sang bờ Đông, mình pm tham gia luôn. Ban đầu cũng có một vài bạn nam đặt gạch, xin visa ko được nên đoàn chốt lại 4 nữ (mình Ngọc sn 89, Huyên 90, chị Trâm 87 và chị Sơn 79) quyết định thuê xe 5 chỗ.

Hành trình đi qua 5 tiểu bang của Mỹ: California, Arizona, Utah, Wyoming và Neveda

Tổng kết sau chuyến đi, mỗi người khoảng 1300$ (vé vào cổng, khách sạn, ăn uống, thuê xe, xăng) cho 15 ngày. Ban đầu mình tính 2000$ mỗi người ko ngờ lại tiết kiệm được 700$. Mỗi công viên national park là 25-30$ 1 xe, trong nhóm có 1 bạn nói mua thẻ annual pass giá 90$ đi được tát cả công viên nên mình đặt mua

thẻ Annual Pass

Hotel/Motel thì bạn Huyên lo luôn, giá rẻ và sạch sẽ, mình đi 15 ngày ko thấy ngày nào để phàn nàn được. KS ở Las Vegas thì rẻ thật 40-50$ 1 đêm cho 4 người, mà muốn vô nhiêu người cũng được
List các khách sạn nhóm ở

Ngày 29/5 là ngày mọi người gặp nhau ở Los Angeles, vì vé máy bay sẽ rẻ so với các điểm tập trung khác và thuê xe cũng ok nên mọi người bàn nhau sẽ gặp ở Los Angeles (sân bay LAX). Mình bay từ Houston qua Los Angeles, Huyên bay từ Dallas qua và 2 chị từ Việt Nam bay sang
Ban đầu cũng hồi hộp vì sợ lái xe đường trường khó mà nghe Huyên mới 1 năm lái xe ở Mỹ cũng hơi lo, còn chị Trâm ở VN thì cũng lái ít nên căng thẳng càng cao vì ở nhà các chú nói đi núi đèo nguy hiểm phải cẩn thận. Mình với Huyên thì là xế chính, Chị Trâm xế phụ. Ngày đầu tiên xuống sân bay thiệt là mệt kinh khủng vì 4h phải dậy ra sân bay, xuống Los Angeles ngồi chờ mọi người 2-3 tiếng nữa. Ngày họp mọi người thống nhất thuê ở Advantage Rental Car vì giá thuê ở đây rẻ nhất, mặc dù đã đọc nhiều lời chê trên mạng nhưng bất chấp thuê luôn vì rẻ. Bọn mình thuê xe Toyota Rav 4 cho 15 ngày giá 1291$, đến lúc lấy xe kiểm tra thì xe cứ báo Maintain, cũng ko rành về xe mà thấy xe vậy cũng ko dám lấy chạy vì biết đường chạy sẽ rất dài và nguy hiểm, họ đổi cho 4 chiếc cũng vậy, ruốt cuộc phải lấy Huyndai Tuncson SUV (xe này chạy cũng được, vô lăng rất nhẹ nhưng ga thì yếu so với Toyota Rav 4). Thôi cứ lấy mắc công trễ hành trình, phó thác cho định mệnh vậy

Và đây là ngày đầu tiên của chúng tớ được trải nghiệm lái xuyên bang

Last edited:
Re: Hành trình qua 5 bang của Mỹ gần 6000 mile lái xe...Total 1300$ cho 15 ngày

Nhờ chủ thớt vui lòng chia sẻ giúp:

1. Kinh nghiệm tìm chỗ/chọn món ăn uống có giá hợp lý trên hành trình (vì mình sợ tìm không ra mà ăn giá mắc thì sót lắm)
2. Các trạm dừng chân/trạm xăng có nhiều không (vì chỉ sợ khi có nhu cầu thì không tìm thấy thì cũng khổ)

Tiếp tục đợi các post tiếp theo của chủ thớt :)

Thường buổi sáng, nhóm tớ ăn sáng ở khách sạn rồi mới khởi hành đi, khách sạn nào lúc book không có thì nhóm ra ngoài ăn hoặc ăn sandwich mua ở walmart, nhưng đa số khách sạn ở là có ăn sáng miễn phí. Còn buổi trưa thì ăn fast food: McDonald, Denny's, Burger King, Popeyes...Buổi tối thì nhóm search trên google trước khi đi là quán nào gần khách sạn ở mà ăn ngon ở đó không, review thì coi ở trên mạng như yelp. Thường buổi tối mọi người muốn ăn đồ ăn Châu Á như Thái, Việt hay Hoa nhưng cũng có khi ăn steak của Mỹ (dễ ăn có rau salad, rồi soup)

Trạm dừng chân thường được ghi là Rest Area, trên đường trường đi khoảng 40-60 mins sẽ có 1 trạm. Ở đó ghé đi vệ sinh sạch sẽ và có chỗ để mình bày đồ ăn ra. Còn fast food và cây xăng cứ mỗi exit là có 1 bảng hiệu nó sẽ ghi là exit này có quán gì, cây xăng hiệu gì Chervon, Shell hay Texaco...

Sau khi tham quan ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên, nhóm tiếp tục qua khu nông trại mà tính đặt khách sạn ngủ ở đây nhưng giá tới 225$ 1 đêm nên thôi

Đường đi thật là đẹp, phải nói là cưc thích các con đường ở Grand Teton

Nhóm ghé trạm xăng thấy người ta có mấy cái nhà nhỏ gỗ này không biết là cho thuê phòng hay người ta ở đó nữa

Bồ công anh, khu vực này đi đâu cũng thấy loại hoa này, nghe nói chữa bệnh được mà chưa giờ dám thử ^_^

Và đây là nông trại muốn tới ở, có cưỡi ngựa qua những dòng sông, rồi ăn steak...Tên là Heart Six Ranch

Thật ra muốn ngủ tại đây để ngắm Milky Way, ngày hôm đó la được ngắm rõ nhất, buổi tối khoảng 12h-1h đêm. Nhưng do sáng mai mọi người muốn dành sức để xem Yellowstone nên hủy vụ này. Hẹn dịp khác xem Milky Way vậy
1 chút thông tin về Milky Way: có thể thấy bằng mắt thường, chụp hình được luôn. Diễn ra rõ nhất vào ngày trăng yếu nhất và chỉ thấy được rõ ở khu vực ít ánh sáng và ít bị ô nhiễm. Đây là Milky Way

Đây là trang web mọi người có thể tim hiểu thông tin, là nơi nào dễ thấy nhất ở Mỹ (thường là đồi núi nơi ít người sống)
http://www.youcanseethemilkyway.com/

Trong trang này cũng có Calendar Moon nên mình sẽ chọn ngày để đi

Web này hướng dẫn chụp Milky way, thông số v.v...

https://tinhte.vn/threads/chung-ta-...duoc-ma-yes-we-can-see-the-milky-way.2312180/

Last edited:

Đường về khách sạn Super 8 ở Dubois còn đẹp hơn nũa, với những dãy núi màu sắc so với 1 màu xanh trước đó, ở khu vực này cũng có cưỡi ngựa lên trên đỉnh tham quan mà không có thời gian nên bỏ qua điểm này, nếu có dịp sẽ ở lâu Grand Teton hơn 1 chút.

Về khách sạn nhóm kiếm quán ăn, ở gần đó có cái thị trấn nhỏ ghé vô quán ăn Steak, thấy ai cũng kiểu cowboy đội mũ giống soái ca vào ăn, nghĩ chắc có hot girl trong mấy phim mình coi của Mỹ mà tìm hoài ko thấy, chỉ thấy 1 anh cao to da trắng ra hỏi nhóm ăn gì

Sau khi ăn no xong dạo 1 vòng xe tham quan thị trấn ngắm hoàng hôn mà mệt quá không chụp hình được nữa luôn ^^, chỉ muốn ngủ thôi dưỡng sức mai đi tiếp. Kết thúc ngày 8

Last edited:

Cái monument valley này giống trong truyện Lucky Luke ghê á

Đúng là phải đi Road trip mới thấy được cảnh sắc nước Mỹ đẹp cỡ nào, ngồi coi hình của em không đã thấy ham hố rồi á.

Chủ thớt ơi, topic của bạn hay quá đi.
Mình cũng ham mấy công viên quốc gia ở Mỹ lắm, mà ko quen ai để rủ đi roadtrip kiểu này, cũng ko dám tự lái 1 mình.
Nhìn hình mấy công viên mà phát ham :D

Bạn ở đâu vậy, có dịp gom nhóm đi Road Trip được

Chủ thớt ơi, topic của bạn hay quá đi.
Mình cũng ham mấy công viên quốc gia ở Mỹ lắm, mà ko quen ai để rủ đi roadtrip kiểu này, cũng ko dám tự lái 1 mình.
Nhìn hình mấy công viên mà phát ham :D

Thanks, năm sau làm chuyến mùa hè nữa khoang cuối thang 5 đầu tháng 6 qua các bang Montana Washington Idaho và Oregon, cảnh cũng sẽ ma mị lắm. Có gì tham gia chung cho vui bạn

Ngày thứ 9, hôm nay lịch trình tham quan Yellowstone chảo núi lửa nổi tiếng của nước Mỹ, đường đi tiếp tục lại đi qua khu vực grand teton. Sau khi ăn sáng ở super 8 dubois, nhóm trả phòng và bắt đầu khởi hành với nhiệt độ bên ngoài là 13-17 độ C lúc 8h sáng. Trên đường đi, nhóm thấy 1 khu vực trải dài tuyết và có dòng sông vẫn còn đọng tuyết. Nên nhóm dừng lại ngắm cảnh, phải nói là hơi lạnh so với việc mà đóng tuyết như vậy, mỗi lần đạp tuyết là chân lún xuống và nước nó tan ướt cả đôi giày nên chân càng tê hơn

Và rồi nhóm lại bắt gặp 1 cánh đồng cỏ cùng 1 hàng rào bảo vệ, cũng sợ gặp rắn mà thích leo lên hàng rào ngồi chụp, liều leo lên luôn

Last edited:

Mình ở TX. Khi nào bắt đầu lên kế hoạch thì bạn nhớ kêu nha ^^. Mình cũng chưa biết kế hoạc hè năm sau thế nào :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,481
190,101
Latest member
Tantrinhminh
Back