What's new

[Chia sẻ] Hành trình Sài Gòn - Thành Đô - Lạc Sơn - Nga Mi - Cửu Trại Câu- Tùng Phan tháng 9

Hành trình Sài Gòn - Thành Đô - Lạc Sơn - Nga Mi - Cửu Trại Câu- Tùng Phan tháng 9

Hành trình Sài Gòn - Thành Đô - Lạc Sơn - Nga Mi - Cửu Trại Câu- Tùng Phan tháng 9
Trước ngày xuất phát mình đã tìm đọc rất nhiều chia sẻ về cung đường này. Sau chuyến đi kết thúc mình nhận thấy rằng những bài chia sẻ tương đối đầy đủ tuy nhiên có 1 vài chi tiết mình nghĩ nếu bạn biết chi tiết hơn chuyến đi của bạn sẽ hoàn hảo hơn nữa. Bạn nào có dự định đi " bụi đời" có thể tham khảo hen.
Chuyến đi của mình tất cả là 10 ngày.
Ngày thứ 1 : Sài Gòn - Hồng Kông - Thành Đô
Chuyến bay với Cathay cất cánh lúc 6AM giá vé khứ hồi 6tr9 ( được 2 bữa ăn sáng và trưa), chuyển tiếp tại Hồng kông ( hành lý nhận tại điểm đến là Thành Đô luôn). Do chuyến bay có trì hoãn tí tí nên mình đến Thành Đô hơn 3 giờ lận
Khi xuống sân bay bạn có thể đi xe bus Sân bay về TĐ với giá vé là 10 tệ. Xe bus sẽ thả bạn xuống điểm trả trong thành phố ( xe bus này ko có thả khách theo yêu cầu nên tất cả hành khách đều xuống chung 1 trạm hà). Xuống xe bus đi lên tí xíu là ngay tàu điện ngầm luôn. Rất tiện. Mình ở tại KS MR Panda nên cứ thế mà chui vô tàu điện ngầm đi. Phải nói là ở KS này rất rất là tiện lợi để di chuyển luôn (mình sẽ up bảng đồ MRT kèm chú thích cách đi đến các điểm tham quan trong Thành Đô cho các bạn tham khảo phía bên dưới).
Về đến khách sạn nhận phòng cái, quăng hành lý cái, tắm cái, mặc đồ cái là có thể tung tăng ra ngoài chơi liền. Hihi nhớ lại chưa đặt vé xe cho những ngày kế tiếp nên mình đi ngay ra bến xe xinnanmen ( đi bộ chưa tới 5' )mua ngay vé đi Lạc Sơn, Nga Mi, Cửu Trại Câu, Tùng Phan. Mua xong thì chui ngay vào MRT để đi " chơi đêm"( cổng vào trạm MRT này ngay kế bên bến xe và cũng có tên là Trạm Xinnanmen ). Ngày đầu tiên vì Trung thu nên mình chọn tham quan phố cổ Cẩm Lý về đêm. Tàu điện ngầm ngồi đến trạm gần Cẩm lý giá 2 tệ. Rời MRT đi bộ chừng 10 phút là đến Cẩm Lý ( đoạn đường đi bộ 10 phút này không có nhàm chán đâu nha, đoạn đường khá đẹp, rộng, thoáng, nhìn ngắm những ngôi nhà, cửa hàng 2 bên cũng thấy thích). Người TQ khá nhiệt tình nên nếu ra khỏi MRT nếu không biết đi hướng nào thì cứ viết sẵn Chữ Cẩm Lý đưa ra là người ta chỉ hà.
Phố cổ Cẩm lý vào tham quan miễn phí ( kế bên là Đền Vũ Hầu, này vào thì tốn phí nè 60 tệ :D).
Phố cổ này rộng đi mỏi chân luôn, có bán thức ăn, có nhiều quán nước có phục vụ nhạc sống chỉ là hơi đắc tí, ah mà thôi mê ngắm trai đẹp hát thì ráng mà chịu hen.
dateposted-friend

https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30257270755/in/dateposted-public/
Những dấu màu tím mình đánh số thứ tự là những nơi sẽ tham quan, di chuyển bằng MRT ở Thành đô. Có 4 tuyến tàu điện ngầm. mỗi tuyến có thời gian đóng mở cửa khác nhau. nhưng sê xích cũng không nhiều. Đại khái là mở cửa từ 6g30 và đóng của từ 10g30 đến 10g59 tùy tuyến.
tên tiếng hoa như sau:
1 : 熊猫大道 xiong mao da dao : vé 3 tệ hà, bước ra khỏi trạm này là có người bán vé cổng Viện nghiên cứu gây giống gấu trúc ngày. Mua vé xong có xe chở đến tận cổng luôn, chỉ việc bước vào ngắm mấy ẽm thôi

2: 茶店子客运站: cha dian zi ke yun zhan: từ Cửu Trại Câu, Hoàng Long hoặc Tùng Phan về xe khách thường thả ở bến xe Cha dian zi này. Hoặc chiều đi nếu mua đc vé xuất phát từ bến xe Xinnanmen thì tốt, không thì cũng phải ra bến này để đi CTC. Cổng vào MRT chỉ cách bến chừng 20 bước ah. Nên đi chuyển bằng MRT tiện lắm luôn. Chỉ mất 3 tệ thấy vì đi taxi 40 tệ mà phải lo lắng bắt nhằm taxi ma hay kẹt xe gì hết.
3: 宽窄巷子 Kuan zhai xiang zi. Bước ra trạm MRT này là khu phố cổ, những nó cổ theo phong cách hoàn khác phố cổ Cẩm Lý nhé. Cẩm lý cổ theo dạng giống phim kiếm hiệp thì đây cổ sau thời Cẩm Lý vài đời. Nói sao ta, hì hì tự nhiên liền tưởng đến phiên bản giàu của những căn nhà ở Phó Bản ( Hà Giang). Mất 2 tệ để di chuyển đến đây. Ah đi tham quan xong mà còn khỏe thì đi bộ lên tí đến công viên Nhân Dân chơi cũng gần. Ra xem họ múa Thái Cực Quyền biết đâu có học lỏm dc ít hề hề
4: 天府广场 Tian Fu Guang Chang. Quãng trường Thiên Phủ. mất 2 tệ để ra đây hóng mát, dạo chơi, ăn uống, mua sắm
5:锦江宾馆: Jin Jiang Bin guan. Mất 2 tệ để ra chỗ này đón xe bus sân ây. Thật ra từ ks đi bộ đến đây đón xe ra sân bay cũng đc nhưng hành lý nhiều thì đi MRT đở mệt hơn
6:新南门 : Xin Nam Men : Trạm MRT ngay bến xe , gần KS Mrs Panda
7:高升桥 : Gao Sheng Qiao : Xuống trạm này đi bộ đến Phố cổ Cẩm lý nha. 2 tệ. Ah ra khỏi trạm này có ngay cửa hàng KFC nếu cảm thấy đồ ăn Tứ Xuyên khó ăn quá có thể vào đây ăn hen.
dateposted-friend

https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30257271455/in/dateposted-public/
Khách sạn MRS Panda
dateposted-friend

Cổng đi vào MRT từ KS là cổng C. Cần nhớ để lúc về không bở ngỡ khi ra nhầm cổng
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29960453040/in/dateposted-public/
dateposted-friend

Trạm MRT gần khu tham quan nào thì lối ra sẽ trang trí những hình vẽ liên quan đến điểm tham quan đó
dateposted-friend

Đoạn đường đi bộ đến Phố Cổ Cẩm Lý, Đền vũ Hầu

dateposted-public

Trạm MRT Chun Xi Lu đây là con đường mua sắm á cứ nhìn hình là hiểu hà

dateposted-public

Trạm Xiong Mao Da Dao . Gấu không !
dateposted-public

https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30173994111/in/dateposted-public/
Trạm Kuan Zhai Lane
Thiệt ra theo mình ko biết tiếng Trung nhưng chuẩn bị bằng cách in tên địa điểm ra hết thì di chuyển bằng MRT hay bus cũng dễ dàng. Vào trạm MRT bước đến máy bán vé tự động, chỉ tay ngay vào bản đồ hiện thị trên máy trạm mình muốn đến, chọn số lượng người rồi cho tiền vào là xong. Máy bán vé tự động chỉ chấp nhận tiền đồng 1 tệ, tiền giấy 5 tệ và 10 tệ. ngoài ra bất cứ mệnh giá nào máy cũng ko nhận nhé, kể cả tiền giấy 1 tệ. Cũng khó tìm dc ng biết tiếng Anh để hỏi nhưng bạn có thể yên tâm là cảnh sát, bào vệ có ở khắp nơi và họ luôn vui vẻ sẵn sàng giúp bạn. Có 1 điều mình thấy khác thế này khi sử dụng MRT ở 3 nước nói tiếng Trung như Sing, Đài, Trung ( TĐ) :)( hic sao mà MRT ở TĐ lại kiểm tra an ninh nghiêm thế. Bước vào trong MRT hay bến xe là bị kiểm tra túi xách qua máy quyết hành lý, ui y như sân bay í. Trong túi xách mà có bình nước thì cũng phải mở nắp ra cho họ ngửi kiểm tra là nước gì cơ hehe nên bạn đừng ngạc nhiên nhé. Nếu như ở Đài hay Sing thì bạn dễ dàng tìm đc chỗ rót nước uống tại những nơi này thì ở Thành Đô hông có dễ đâu nha. Mà sao người dân TQ thích đứng chờ tàu ở chỗ mũi tên hướng ra dành cho người từ trong tàu bước ra lắm. Tàu mà vừa dừng lại cái ha, người trong chưa kịp ra nữa là người ùa vào hết rồi. Nhưng ngược lại điểm cộng là bảo vệ nhiều lắm nên chỉ cần bạn đứng mà cái mặt ngu ngu ra là có người chủ động đến giúp bạn mua vé, chỉ đường cho bạn ah.

Last edited:
Re: Hành trình Sài Gòn - Thành Đô - Lạc Sơn - Nga Mi - Cửu Trại Câu- Tùng Phan tháng

Bạn ơi bài viết hữu ích quá,tháng 10 năm nay mình với 5 người trong gia đình đi CTC,mà tiếng trung mình chỉ biết chút ít,lo lắng quá.đợi bài viết của bạn để biết thêm ít thông tin :d

Tháng 10, 1 tháng cuối thu thật đẹp. Chúc bạn và gia đình có chuyến đi tuyệt vời. Nếu bạn cần thông tin nào trong khả năng của mình giúp được, đừng ngại bạn cứ để lại tin nhắn hiii

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,925
190,269
Latest member
NutGarden
Back