What's new

[Chia sẻ] Hành trình xuân 2013: SG- ĐL- NT- PT.

lengkeng1minh

Thông xanh
Nhân dịp tết, được nghỉ nhiều ngày; Đi rừng thì.....Kiểm lâm nghỉ tết, nên chuyến hướng đạp đi đâu đó cho hết mấy ngày tết. Mình ấp ủ chuyến này từ trong năm. Lúc đầu dự tính chỉ có mình và Minh Tâm, nhưng Minh Tâm phãi về quê ở miền tây. Mình quay qua rủ Hồng Luân, nhưng cậu ấy xuất phát quá sớm, ngay ngày 25 tết. Lúc đó mình chưa được nghỉ tết. Thôi đành phãi đi 1 mình vậy!
+ Chặng 1: Sài Gòn- Bảo Lộc:
6g sáng ngày 28 tết mình xách xe ra khõi nhà và trực chỉ xa lộ Hà Nội. Mình không thể đi sớm hơn vì mình cận thị nặng, tầm nhìn lúc trời tối rất hạn chế và 1 phần cũng ngán "đinh tặc" nên chờ đường đông xe 1 tí cho an toàn.
Khi đạp vào khu vực vòng xoay Biên Hòa thì gặp 1 bác đạp xe road với 2 túi nặng trỉu phía sau.

attachment.php

Chào hỏi 1 tí, mới biết bác này cũng đi Đà Lạt, nhưng đi theo lối Tánh Linh, còn mình đi theo QL20. Sau đó mình và bác ấy tấp vào 1 quán để tiếp nước.
Đây là con xế của mình: Asama AMT 48 của Martin 107.

attachment.php

Đây là con xe của bác ấy: Dòng road của Cannon...; Sau này khi mình tra trên mạng mới biết giá em nó là 25tr ( gấp hơn 5 lần xe mình), rất nhiều phụ kiện khùng như: Đèn pin siêu sáng, đèn đuôi, đèn laser, mount gắn máy chụp hình trên ghi dong, kính chiếu hậu và bác ấy bảo với mình là tổng trọng lượng xe lúc này là 36kg.

attachment.php

Bác ấy biết mình chưa ăn sáng nên mời mình ăn cái bánh ngọt này. ( Hậu quả sẽ biết sau)

attachment.php

Sau khi đàm đạo mới biết bác này là nhạc sỉ Đổ Dũng, bác ấy tặng mình 1 cái đĩa với chử ký trên đó. Nhờ chủ quán chụp hộ 1 tấm kỷ niệm trước khi chia tay.

attachment.php

( Mình ở bên trái còn nhạc sĩ Đổ Dũng bên phãi hình).

2 anh em đạp chung đến Trảng Bom thì mình chia tay, chạy trước còn bác ấy tà tà đi sau.

attachment.php

attachment.php

Vào QL20, tiếp tục đắm đuối với mấy con dốc bở cả tai. Khi vượt con dốc thứ 2 trước khi vào Định Quán đã gặp 1 cô tây cũng mình ên như mình.

attachment.php

Chuẩn bị cho chuyến đi này thì 2 tuần liên tục mình đã luyện chân bằng 2 chuyến đạp vào Mã Đà với những con dốc cao ngất. Nhờ thế nên khi đi chặng đầu này mình chạy khá sung, rất ít nghỉ và do túi tiền eo hẹp nên không dám vào hàng quán.

attachment.php

Vào Định Quán mình ăn cơm trưa, nhưng ...cãm giác bụng không được tốt nên đành bỏ dĩa cơm đã gọi. Lên xe đi tiếp thì tới rừng Gía Tỵ. Tại đây mình đi VS và .....toàn hàng lỏng, thế là phãi lấy thuốc uống ngay, chỉ 1 đoạn rừng Gía Tỵ này mà mình phãi 2 lần dừng lại giãi quyết "bầu tâm sự".

attachment.php

Chạy đến TT Đạ Huoai thì tìm tiệm thuốc tây mua 1 hộp thuốc Carbonnatri ( Thuốc than) và quất 1 lèo 4 viên thì thấy êm hơn thuốc Lomedium.
Đến cái bảng báo hiệu này thì mình phãi đi lần nữa, nhưng sau lần này thì mình khỏe luôn đến .....tối.

attachment.php

Ngoài 3 con dốc liền kề nhau trước khi vào Định Quán là hãi hùng thì đoạn từ Madagui đi chân đèo Bảo Lộc cũng làm mất sức ghê gơm. Đường hẹp, xe nhiều mà dốc cứ nối nhau hoài hoài luôn.
Mình đến được chân đèo Bảo Lộc lúc 16g35p. Sau khi chụp cái bảng xong cũng khá phân vân, dừng nghỉ thì sớm quá, mà qua đèo thì với cái bụng chỉ toàn nước và kẹo thì sợ qua không nổi! Mình cũng khá ngạc nhiên! Không hiểu sao mình đến đây sớm thế? Các nhóm trước ( Nhóm Chu Chu, nhóm Anh Vũ và Hồng Luân khi tiếp cận đèo này thì trời đã tối!), thấy cũng ít xe nên quyết định chơi luôn.

attachment.php

Từ trên đường đèo nhìn xuống thung lủng.

attachment.php

Đạp lên đèo BL quả là phê! Mình đạp bằng dĩa 1 và líp 7 mà chỉ đạp được 1 đoạn chừng vài trăm m là phãi bám vào thanh sắt bão vệ để thở ( Không dám xuống xe), hơi thở điều hòa lại, bắp chân không còn cứng thì rời thanh chắn đạp tiếp. Lúc đầu mình còn đếm những lần nghỉ, nhưng tới lần 14 hay 15 thì mệt quá, đầu óc mụ mị, không thèm đếm hay nhớ nữa. Những chiếc xe tãi bò lên đèo với tốc độ rất chậm, chạy sát mép đường nên mình bị ép sát vào thanh chắn bão vệ đèo. Những lúc này mình ép người và xe sát rạt vào thanh chắn chờ xe tãi chạy qua khá xa rồi mới dám đạp tiếp.
Chạy gần đến tưỡng Đức Mẹ 1 trên đèo thì trời bắt đầu mưa, gió mạnh thổi ngược và những hạt mưa rát mặt, mờ mịt đường đèo, nên mình xuống dắt bộ cho nó lành. Vào núp mưa tại tượng Đức Mẹ 1 trên đèo Bảo Lộc.

attachment.php

Chừng hơn 30p thì trời ngớt mưa, nhưng vẫn cứ lâm râm. Khách trú mưa xe máy lác đác lên đường nên mình cũng đành lên xe tiếp tục hành trình.

attachment.php

May mắn là gần đến đỉnh đèo thì trời hết mưa, trời đã chạng vạng tối.

attachment.php

Vượt qua đèo Bảo Lộc lúc 19g10p, vậy là để vượt 10km đường đèo đã mất 2g40p. Bắt đầu đổ dốc và phãi đạp thêm 10km nữa mới đến TP Bảo Lộc. Lúc này là bi kịch của mình; Dù đổ dốc nhưng không dám thã vì đường tối mờ mờ, đèn đường hắt ánh sáng vàng làm cảnh đường vừa buồn vừa không được sáng, vã lại cũng có nhiều cột đèn nhưng bóng bị đứt. Đèn pin của mình không được sáng nên mình men theo vạch trắng sát lề mà chạy. Những xe 4 bánh hay xe khách ngược chiều làm dân cận như mình thật là điêu đứng.
Chạy được tầm 5km, thì gặp được cái nhà nghỉ này, mừng húm!

attachment.php

( Hình này mình chụp buổi sáng)
Gía cũng rẽ, chỉ 100k. Sau khi thay đồ ướt thì kêu nhà nghỉ làm tô mì+ Trứng gà để ăn. ĂN xong ra sân alo chúc tết bạn bè được 1 chút thì mình lại bị "Tào Tháo" gí nữa. Thuốc đã có sẳn nên làm vài liều "Tấn công" trước khi đi nằm.

attachment.php

+ Chặng 2: Bảo Lộc - Đà Lạt.
Sáng 29 tết, trã phòng và đạp vào TP BL. Bụng đói, chân run; 5km còn lại là leo dốc dù độ dốc không cao, nhưng .....Phê! Đầu gối như muốn văng ra khõi chân. Cãm giác không ổn, nên sau khi ăn sáng đã tìm nhà xe Phương trang để di chuyển lên Đà Lạt, nhưng nhà xe này chỉ chở người không chở xe. Đạp thêm 3km để đến nhà xe Thành Bưởi. May mắn gặp nngay xe tãi chở xe máy đang đổ hàng tại bến, thế là mình đi chuyến áp cuối của năm lên Đà Lạt, xe đạp thì đi theo xe tại chở xe máy và hàng hóa cồng kềnh.

attachment.php

Do dư âm của cuốc chiến với "Tào Tháo" chưa kết thúc, nên khi xe về đến bến Thành Bưởi ở Đà Lạt, thì mình ôm....Quần chạy vào nhà vs. Khi đã xong, lon ton đi ra xe thì hởi ơi! Túi xe đạp của mình đã .....Không còn nằm trong hầm xe. Hỏi nhân viên nhà xe, tài xế, trực ban bến nhưng không ai thấy cái túi của mình đâu? Trên sân bến lúc này còn dư lại 1 vali cần kéo của vị khách nào đó bỏ lại!
Sau khi làm tờ tường trình sự việc gởi lại BQL bến, mình đi qua bộ phận hàng hóa thì họ bảo là không biết chính xác lúc nào xe tãi lên đến nơi. Chuyến xe cuối cùng của ngày 29 tết cũng lên tới. Khách lủ lượt theo xe trung chuyển vào TP, còn lẻ loi 1 mình buồn thiu bên những hàng ghế dành cho khách chờ xe.
Mình rời bến xe, ra ngã 4 gần đó kiếm áo mua áo khoát chống lạnh cho buổi tối. Nhưng chỉ còn hàng phở, cà phê và hàng giày dép còn mở cửa. Mọi cửa hàng khác người ta đóng cửa hết cả. Bước vào quán cà phê làm ly sửa nóng vậy! Đang phân vân không biết tối nay sẽ thế nào thì nhận được đt của nhà xe báo đã tìm ra hành lý của mình, mừng quá! Đi vào nhận lại, mới biết NVPV trên xe đã cầm vào để tại kho nước ( Nơi để nước chai và khăn dùng phát cho hành khách trên xe), bộ phận lao công lại nhầm là đồ của tài xế nên mang bỏ ở phòng nghỉ của các bác tài nên lúc đầu đã tìm không ra!
Sau đó thì bộ phận hàng hóa kêu mình lại và báo là xe đạp của mình đang ở bãi xe của nhà xe, thế là ra nhận lại xe đạp luôn. Phù! Tưởng là đã gãy gánh dọc đường rồi chứ! May quá!

Rời bến xe, mình trực chỉ KS Đường Sắt với những biệt thự kiểu pháp. Nhưng các phòng tại đây đã hết chổ. Nhờ 1 Phượt Cần Thơ hổ trợ, đã xin cho mình được căng võng ngủ trong sân 1 trong các biệt thự tại đây. Nhưng còn sớm nên mình đạp ra bờ hồ Xuân Hương. Đến hồ, mình tấp vào 1 cái cậy, tại đây mình nằm phè ra bãi cỏ, nhưng chưa kịp hít mùi cỏ thì thấy 5 cái đầu chụm lại trước mặt mình. Hóa ra gần đó có 1 nhóm bạn dân ĐL đang ra off ở đây tưởng mình bị cái gì nên chạy qua xem có cần giúp đở gì không? Biết không có vấn đề gì thì họ về lại nơi tụ tập. Đã hơn 14g, lại đói, mình lấy lương khô ra ăn, thấy thế nhóm bạn kia kêu mình qua chổ họ ngồi chơi.
Đây là 1 nhóm bạn trong CLB Aikido của TP Đà Lạt.

attachment.php

attachment.php

Trong hình có 2 tây balo cùng tham ngồi chung bên bờ hồ.
1 lát sau, có 1 bạn nữa đi xe đến. Bạn này là ...............Mod trên diển đàn của chúng ta: Only Dalat; UI! Không gì vui bằng gặp bạn phượt trên đường Phượt! Sau đó thì Only Dalat đã dắt mình đến biệt thự số 14 để thuê phòng.

attachment.php

+ Từ trái qua: Only Dalat và LK.

Đọc bài viết của anh mà em cứ máu me nghiền được 1 lần phượt chung với anh quá
Em đang là sinh viên củng ham hố đi phượt lắm nay quyết định gom lúa mua 1 chiếc xe đạp giao lưu với anh
hy vọng anh sẽ chỉ dẩn nhiệt tình về cách mua xe khi em gom đủ lúa

+ Chặng 3: Đà Lạt- Nha Trang
Sáng mùng 1 tết, thu dọn đồ đạc, trã phòng sẳn chúc tết chủ KS.

attachment.php

Sau khi đạp ra khu Hòa Bình, nhưng chẵng có hàng quán nào mở cửa. Đành đạp ra hồ Xuân Hương nấu mì, pha cà phê bằng bếp cồn.

attachment.php

Ăn sáng xong, mình đạp 1 vòng quanh hồ Xuân Hương để làm nóng cơ trước khi vào đường 723 đi Nha Trang.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back