What's new

[Chia sẻ] Hành trình xuyên UK-Holland-Belgium-Germany-Italy-France trong 3 tuần(14/7-04/08/12)

Hành trình xuyên UK-Holland-Belgium-Germany-Italy-France trong 3 tuần(14/7-04/08/12)

Trước tiên cảm ơn các thành viên trong trang www.phuot.vn này đã đóng góp/trang bị cho mình một chuyến đi xuyên Anh lên Scotland(London-Cambridge-Bradford-Glassgow-Edinburgh-St Andrew) rồi qua các nước EU(Rotterdam-Leiden-Amsterdam-Brussells-Munich-Rome-Paris) thật là ấn tượng và giá trị! nên giờ mình muốn chia sẻ lại cho các thành viên mới để có một chuyến đi tốt hơn sắp tới.
Chuẩn bị:
Ước mơ: mình đã có ước mơ đi chu du khắp nơi trên thế giới cách đây khoảng 5 năm, điều này rất quan trọng vì khi mình có ước mơ/ mục tiêu ...sẽ hình thành trong tâm trí một cách automatic theo luật hấp dẫn(Law of attraction) và kết quả là thật tuyệt diệu!

Sức khỏe: No 1, qua đó đi bộ quên mỏi chân!, chịu được thời tiết, thức ăn ko phù hợp...có gì mà chạy cho nhanh nữa:p

Tìm hiểu thông tin: trước khi đi 4 tháng
Lên trang phuot.vn học hỏi kinh nghiệm của các anh em về các nước, thành phố, địa danh, ăn chơi, mua sắm...
Tìm đọc sách hướng dẫn du lịch của mỗi thành phố, down miễn phí ở bookboon.com
Lên xem bản đồ các nước maps.google.com để có lịch trình phù hợp, xem khoảng cách các địa điểm để ước tính thời gian đi và ở hợp lý.

Visa: làm càng sớm càng tốt, visa đi EU sẽ đi được trong khối Schengen(EU) ngoại trừ UK nên mình phải làm visa UK riêng, thời gian mất hơn 2 tháng cho cả 2 vì có Visa UK rồi mới đi làm EU. Mình chưa từng đi nước nào cả nên Lãnh sự quán Anh ở HCM bắt ra làm visa tại đại sứ quán Anh ở HN.

Lên kế hoạch và book vé: càng sớm càng rẻ!!!
Máy bay giá rẻ: ryanair.com(mình chọn hãng này)(Brussells-Munich:45E gồm 15kg hành lý, Munich-Rome: 52E), easyjet.com, wizzair.com...
Train: www.raileurope.com.sgmình book qua đây(Amsterdam-brussell:45E)
hoặc bus euroline.com....
Khách sạn: mình book qua Agoda.com hoặc tìm hostel giá rẻ, khoảng 30-60E/đêm, khách sạn nhớ xem bản đồ để book ở trung tâm, gần ga tàu, điểm du lịch.

Thời điểm: nên đi mùa hè, ko bị lạnh mà ngày dài, 4h sáng đến 9h tối trời mới bắt đầu tối
Các vật dụng khi đi:
1. Máy ảnh, phải máy ảnh chuyên dùng DSRL nhé chứ đừng chơi PnS(mini nhỏ), thời gian đầu mình chụp bằng PnS ở UK, Hà Lan và Brussells, cảnh thì đẹp mà chất lượng ảnh kém quá nên qua Munich, mình xé váy xé quần dớt một em Nikon D5100+Len 18-105mm liền :) Học cách chụp, khẩu độ, tốc độ, iso,...trên máy DSRL và thực hành trước nếu có ý định chụp bằng máy này.
2. Sách hướng dẫn du lịch của mỗi thành phố(ebook), bản đồ(nếu có)
3. Ipad/laptop để lên mạng tra thông tin,
4. Phích cắm điện đa năng vì mỗi nước mỗi khác, 60k đồng/cái ở VN
5. Dù che mưa nắng, cái này quên thì qua bên đó mua cũng đc vì 4E/cái cũng bằng giá VN
6. Đổi tiền Bảng và EUR, họ xài tiền mặt cũng như VN, cà thẻ tính tỷ giá cao lắm đó nhé. Để tiền nhiều nơi tránh móc túi(mình cẩn trọng nên ko bị gì)
7. Xà phòng, kem đánh răng...
8. Thuốc đau bụng, nhức đầu, cảm cúm, dầu gió...may mà mình khỏe!
9. Balo to phòng khi shopping mang về, nhưng hạn chế 15kg và 10kg xách tay khi đi Ryanair, còn VNairline/airfrance thì 30kg.
10. 1 thùng mì tôm ly ăn cho đỡ ngán mà tiết kiệm nữa.

Chuẩn bị áo quần là một kỹ năng lên kế hoạch nữa, đi bao lâu, bao nhiêu bộ, ngày mặt chi, ngủ mặc chi, đi dạo chơi mặc chi, làm sao mà không thừa cũng ko thiếu mới hay. he he, chứ giặt ở KS thì thôi, lấy tiền đó mua thêm vài bộ nữa mà mượt!

À quên, chuẩn bị tiền là quan trọng nhất! Tiền trong ATM ấy! Một Credit card phòng khi thèm nữa nha! Mà ko khuyến cáo "Cờ Re Đít", Toe đít thì có! :D

Last edited:
Re: Hành trình xuyên UK-Holland-Belgium-Germany-Italy-France trong 3 tuần(14/7-04/08/

Hi Chumeobeou, bạn nói đúng rồi! Ở Scotland, họ gọi Loch là hồ nước ngọt, ness là tên sinh vật ko xác định. Đài BBC săn lùng ở hồ Loch Ness mà ko thấy như truyền thuyết. Hồ Loch Lomond lớn nhất ớ Scotland nên mình nghỉ nó "qua đây ở cho thoáng mát hơn" đó mà. :D

Re: Hành trình xuyên UK-Holland-Belgium-Germany-Italy-France trong 3 tuần(14/7-04/08/

Hi Chumeobeou, bạn nói đúng rồi! Ở Scotland, họ gọi Loch là hồ nước ngọt, ness là tên sinh vật ko xác định. Đài BBC săn lùng ở hồ Loch Ness mà ko thấy như truyền thuyết. Hồ Loch Lomond lớn nhất ớ Scotland nên mình nghỉ nó "qua đây ở cho thoáng mát hơn" đó mà. :D

Đọc bài của bác mà mê mẩn quá,em thân gái dặm trường cũng ôm visa giờ làm 1 chuyến giữa tháng 10 đến giữa tháng 11,hành trình có UK giống của bác,em có đi Chester và Endinburg luôn,bác cho e biết với chuyến đi của bác như thế chi phí khoảng VN cho toàn chặng thế bác???Em đang lăm le lên đường đây

Chuyến đi thiệt là ấn tượng....hy vọng một dịp nào đó em cũng lên được plan để đi thế này.........thích thật

Đọc bài của bác mà mê mẩn quá,em thân gái dặm trường cũng ôm visa giờ làm 1 chuyến giữa tháng 10 đến giữa tháng 11,hành trình có UK giống của bác,em có đi Chester và Endinburg luôn,bác cho e biết với chuyến đi của bác như thế chi phí khoảng VN cho toàn chặng thế bác???Em đang lăm le lên đường đây

HI Gonewiththewind,
Chuyến như mình trong 3 tuần thì bạn chuẩn bị 90 chai bạn ah, nếu bạn chuẩn bị kỹ hơn, sớm hơn thì có thể tiết kiệm hơn nữa. Chúc bạn có 1 tháng đi chơi vui vẻ, về nhớ viết nhật ký nhé :)

HI Gonewiththewind,
Chuyến như mình trong 3 tuần thì bạn chuẩn bị 90 chai bạn ah, nếu bạn chuẩn bị kỹ hơn, sớm hơn thì có thể tiết kiệm hơn nữa. Chúc bạn có 1 tháng đi chơi vui vẻ, về nhớ viết nhật ký nhé :)

cảm ơn bác nhiều.em giờ trừ chi phí vé máy bay rùi,đang thu gom chi phí ăn xài đập phá để mang theo hehehe......Em về sẽ update tình hình cho các bác chia sẻ...

Biểu tượng của Edinburgh

Nghỉ mệt xí

Rời khỏi Lâu đài tình ái[/QUOTE]

Đây là lâu đài ma quái ở Edin chứ không phải tình ái đâu :D, tớ ở đây 2 năm những chưa có dịp vào trong lâu đài. Ở Edin một phần thú vị nữa là tham gia ghost tour buổi tôi. Xem ảnh bạn làm tớ nhớ Edinburgh quá.

Đây là lâu đài ma quái ở Edin chứ không phải tình ái đâu :D, tớ ở đây 2 năm những chưa có dịp vào trong lâu đài. Ở Edin một phần thú vị nữa là tham gia ghost tour buổi tôi. Xem ảnh bạn làm tớ nhớ Edinburgh quá.

Tiếc là buổi tối mình phải bắt tàu về Glassgow rồi :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,431
190,079
Latest member
Quynh258
Back