What's new

HCM - Dambri - Pongour - Phan Thiết (15-16-17/7/2011). Ăn bờ ngủ bụi

Status
Not open for further replies.
Tp.HCM - Dambri - Pongour - Phan Thiết (15-16-17/7/2011). Ăn bờ ngủ bụi

Phương tiện: xe gắn máy

Lịch trình

Thời gian xuất phát: 13:00 ngày 15/7/2011

Địa điểm xuất phát: Bến phà Cát Lái đầu Đồng Nai (đã qua phà), tại cây xăng gần nhất, cách phà khoảng 200 mét, bên tay phải

Nếu đến trễ sau 15 phút, tự đuổi theo đoàn

21:00 ngày 17/7/2011 có mặt tại TP.HCM

(không có lịch trình thời gian cụ thể, bởi vì chuyến đi mới là thực tế, chúng ta sẽ sắp xếp thời gian một cách hợp lý nhất trong chuyến đi)

Cung đường:

Địa điểm xuất phát: Bến phà Cát Lái đầu Đồng Nai (đã qua phà) --> đi theo đường 25B --> đường 769 --> quốc lộ 20 --> Dambri --> Pongour --> Phan Thiết --> chạy dọc bờ biển Lagi --> Bình Châu --> Long Hải --> quốc lộ 51 --> 25B --> phà Cát Lái --> TP.HCM

Chuyện ăn uống ngủ nghỉ, tới giờ thì ngừng lại ăn, đến tối thì bung lều ra ngủ, không có địa điểm cụ thể.

Việc ăn uống các bạn tự chuẩn bị thức ăn khô cho mình 3 ngày

Những bữa ăn trên đường sẽ thống nhất và chia tiền

Tiền dằn bóp khoảng 1 triệu/ người. Tiền này các bạn tự giữ, tới đâu chia tới đó

Các gợi ý về việc chuẩn bị:

1. Quẹt ga
2. Kem chống muỗi
3. Áo mưa, nón, áo ấm, khẩu trang, mắt kính
4. Nước uống (chai 1,5l X 2 cho mỗi người)
5. Đèn pin
6. Phương tiện phục vụ cho việc nghỉ ngơi: lều, túi ngủ, mền siêu nhẹ nếu có
7. Nên đi giày, không nên đi dép
8. Thức ăn dự trữ đủ cho 3 ngày, gợi ý: mì ly, phô mai, bánh mì, cơm cháy chiên, cơm nắm thịt kho, ruốt sấy, chà bông, bánh ngọt, kẹo, (những thức ăn gì gọn nhẹ mà vẫn đủ dinh dưỡng), khô mực, lạp xưởng… Nếu có đồ nghề để nấu nướng thì tốt. Mỗi người nên đem theo một ít cồn nước (mua ở tiệm hóa chất chỉ 21 ngàn/lít)
9. Thuốc cá nhân cho các bệnh các bạn hay bị (tiêu chảy, cảm cúm, đau bụng, đau đầu), gợi ý: efferalgan, upsa C, pepziz, tiffi hoặc decolgen, imodium, smecta, antibio, hydrite.
10. Một ít tiền mặt (không nên mang nhiều quá, nên để trong thẻ)
11. Không khuyến khích các bạn mang vật dụng đắt tiền
12. Xe: thay nhớt, vỏ ruột mới (đề phòng chạy lên xuống đèo vỏ xe bị nóng, ruột xe sẽ bị lột keo ở các vết vá cũ), kiểm tra bố thắng an toàn.
13. Giấy tờ tùy thân, giấy tờ xe, bằng lái
14. Quần áo tắm vì sẽ tắm ở Phan Thiết và thác Pongour, túi đựng đồ ướt sau khi tắm.

Dặn dò thêm: ăn no tự túc trước khi xuất phát và mang theo 01 phần ăn cho buổi chiều (gợi ý: 1 hộp cơm trắng + chà bông hoặc cá hộp, thịt hộp).
Đổ đầy bình xăng trước giờ xuất phát

Xăng xe xế ôm tự thỏa thuận.

Danh sách đã chốt

1, 2. leubui + ôm
3. Pe meo
4. A Du
5. LeoDingo
6, 7. Bacuanin + ôm
8, 9. Chuabietgi + ôm

Số điện thoại liên lạc: Minh 0937 hai tư sáu 113

Last edited:
Cung đường:

Địa điểm xuất phát: Bến phà Cát Lái đầu Đồng Nai (đã qua phà) --> đi theo đường 25B --> đường 769 --> quốc lộ 20 --> Dambri --> Pongour --> Phan Thiết --> chạy dọc bờ biển Lagi --> Bình Châu --> Long Hải --> quốc lộ 51 --> 25B --> phà Cát Lái --> TP.HCM

QL20 là "hung thần" với dân phượt! Không chỉ: đường nhỏ, xe đông, không có cảnh quan gì để ngắm, mà còn rất nhiều anh xxx bắn tốc độ. Tuần rồi nhóm bạn đi Nam Cát Tiên hình như cũng bị dính!

Nếu được thì thay bằng: Dầu Giây - ngã 3 Tân Minh - Tánh Linh - QL55 - Bảo Lộc - Dambri. Đường đi dài hơn chút nhưng phẻ hơn, đẹp hơn cho dân phượt.

Tham khảo đoạn đường này ở phần đầu của hồi ức này: https://www.phuot.vn/threads/15461-Ng%C3%A0y-xu%C3%A2n-du-h%C3%AD-T%C3%A1nh-Linh-Dran-Cam-Ranh

Last edited:
Mình có biết một địa điểm lý tưởng dể off, các bạn vô sân nhà hát Hòa Bình nhìn bên tay trái có quán cafe đúng chất phượt,giá củng rẻ cafe đá 15.000 giữ xe miễn phí mỉnh thấy có nhóm bên Bike vẫn thường off hàng tuần vào tối thứ sáu ở đó. một chút thông tin cho các bạn.

QL20 là "hung thần" với dân phượt! Không chỉ: đường nhỏ, xe đông, không có cảnh quan gì để ngắm, mà còn rất nhiều anh xxx bắn tốc độ. Tuần rồi nhóm bạn đi Nam Cát Tiên hình như cũng bị dính!

Nếu được thì thay bằng: Dầu Giây - ngã 3 Tân Minh - Đức Linh - Tánh Linh - QL55 - Bảo Lộc - Dambri. Đường đi dài hơn chút nhưng phẻ hơn, đẹp hơn cho dân phượt.

Tham khảo đoạn đường này ở phần đầu của hồi ức này: https://www.phuot.vn/threads/15461-Ng%C3%A0y-xu%C3%A2n-du-h%C3%AD-T%C3%A1nh-Linh-Dran-Cam-Ranh
Chân thành cảm ơn ý kiến bạn. Nhưng mình chọn 769 để né ql 1A. Bạn thì bảo mình đi luôn 1A ra Tân Minh liệu có an toàn ko? Nếu nói về nguy hiểm thì tình huống nguy hiểm xẩy ra bất cứ nơi nào, thậm chí ngay trong nhà, Đi bộ vấp hột mít té cũng...... như chơi.

Mình có biết một địa điểm lý tưởng dể off, các bạn vô sân nhà hát Hòa Bình nhìn bên tay trái có quán cafe đúng chất phượt,giá củng rẻ cafe đá 15.000 giữ xe miễn phí mỉnh thấy có nhóm bên Bike vẫn thường off hàng tuần vào tối thứ sáu ở đó. một chút thông tin cho các bạn.
Cảm ơn bạn rất nhiều tối nay ra uống liền mới được.

Có 1 bạn nữ ở khu vực Q.3 tuyển xế. Bạn nào tình nguyện làm xế?

Last edited by a moderator:
Chưa từng đi phượt bao giờ, cũng muốn thử 1 lần với chuyến này. Mình sẽ cố thu xếp việc để tham gia nhưng giờ thì chưa biết, xin trả lời sau bạn nhé.

đồng ý với bạn conlele không nên đi QL20, khoảng 90km từ Dầu Giây lên Madagui mà có 5-6 trạm CSGT bắn tốc độ dữ lắm, thêm nữa, có 1 cung đường mới song song QL20 xuyên rừng từ Đạ Teh - Đạ Pal - Thủy Điện Đam B'ri - Bảo Lộc đi rất phê, bạn thử nhé, về Phan thiết có thể theo QL55, QL28, hoặc Liên Nghĩa - Đại Bình - Lương Sơn cũng được.

đồng ý với bạn conlele không nên đi QL20, khoảng 90km từ Dầu Giây lên Madagui mà có 5-6 trạm CSGT bắn tốc độ dữ lắm, thêm nữa, có 1 cung đường mới song song QL20 xuyên rừng từ Đạ Teh - Đạ Pal - Thủy Điện Đam B'ri - Bảo Lộc đi rất phê, bạn thử nhé, về Phan thiết có thể theo QL55, QL28, hoặc Liên Nghĩa - Đại Bình - Lương Sơn cũng được.

1. Sao bạn không nghĩ rằng, nhờ các anh công an bắn tốc độ tất cả các loại xe cộ, ai cũng sợ phạt mà không phóng nhanh vượt ẩu, mà chúng ta đi mới an toàn hơn.

2. Cám ơn ý kiến của bạn, mình sẽ xem xét. Nhưng theo mình biết, đoạn thay thế quốc lộ 20 mà bạn nêu trên thì chỉ từ khúc Madagui trở đi, từ lúc này là đi cảnh đã quá đẹp rồi. Vả lại, đoạn kia dài gần gấp đôi đoạn thay thế. Nếu như bạn có ý kiến gì về cung đường thay thế quốc lộ 20, 2/3 từ Dầu Giây trở đi thì mình cám ơn bạn lắm. Nếu mà chọn cung đường như bạn thì thà là mình chọn cung đường ngã ba ông Đồn, Võ Đắt, Võ Xu, Mê Pu cho rồi. Bạn nghĩ sao?

Nếu được thì thay bằng: Dầu Giây - ngã 3 Tân Minh - Tánh Linh - QL55 - Bảo Lộc - Dambri. Đường đi dài hơn chút nhưng phẻ hơn, đẹp hơn cho dân phượt.

Mình thấy conlele nói đúng đó leubui, đi tuyến đó có nhiều thú vị hơn,đỡ nguy hiểm phần nào hay phần ấy bạn ạ.

Cho mình hỏi (nếu bạn đã thực sự đi), theo lời khuyên của bạn, so sánh cả hai đoạn đường, cái đỏ đỏ một chút đó là bao nhiêu km vậy? Có đủ cho lịch trình hai ngày rưỡi của mình không? Hay là bạn đi du lịch bằng hồi ức của người khác? Tại vì mình đi mấy đường này nhiều rồi.

Như đã nói ở trên, nếu vậy mình sẽ chọn ngã ba ông Đồn, Võ Đắt, Võ Xu, Mê Pu, gần hơn mà mình còn chưa chọn. Bạn nghĩ sao mà không quẹo ngã ba ông Đồn, lại phải chạy tuốt xuống ngã ba Tân Minh rồi lại vòng lên quốc lộ 55?

Chạy từ ngã ba Dầu Giây tới ngã ba Tân Minh bao nhiêu cây số bạn biết không? Click con chuột trên bản đồ thì lẹ lắm, nhưng chạy bằng xe, bằng xăng thật thì mới hiểu.

Mẹ ơi, tưởng đâu bạn conlele cho mình đường link của tay phượt dữ dằn nào để mình học hỏi, ai ngờ là topic mùa xuân mà đăng tới bây giờ là mùa gì vẫn chưa hết, mà đọc trang đầu thì mình đã nhận ra tay này... không biết đường, tấm biển báo ngã rẻ Cẩm Đường và Dầu Giây, thuộc tỉnh lộ 769, mà đã quáng quàng không biết đi đường nào, phải ra quốc lộ 1 mới đi lên Tánh Linh (khổ chủ cũng thừa nhận là không biết đường), trong khi đó nếu đi thẳng thì sẽ qua Cẩm Đường, Cẩm Mỹ, đi ngang qua Hồ Suối Quýt cuối cùng sẽ đụng quốc lộ 56, quẹo trái lên 1km, bên tay phải có 1 cây xăng, có một con đường nhỏ rộng 2m, nếu chạy thẳng con đường này, sẽ đi ngang qua Hồ Suối Vọng rồi đến huyện Cẩm Mỹ, đến Chợ Xuân Tây, đến ngã tư Lăng Minh, tẹt một phát là tới ông Đồn, Tánh Linh luôn rồi. Đâu có cần đi con đường dài dòng kia đâu, mà hai bên đường mình vừa nói toàn là bông hoa, vườn trái cây ngút ngàn hết xẩy, như vậy không biết có đẹp hay không.

Thú thật với bạn, mình không phải là dân phượt chuyên nghiệp, mà mình chỉ là dân đi câu thôi, xó xỉnh nào có cá là mình mò tới.

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back