What's new

HCM - Dambri - Pongour - Phan Thiết (15-16-17/7/2011). Ăn bờ ngủ bụi

Status
Not open for further replies.
Tp.HCM - Dambri - Pongour - Phan Thiết (15-16-17/7/2011). Ăn bờ ngủ bụi

Phương tiện: xe gắn máy

Lịch trình

Thời gian xuất phát: 13:00 ngày 15/7/2011

Địa điểm xuất phát: Bến phà Cát Lái đầu Đồng Nai (đã qua phà), tại cây xăng gần nhất, cách phà khoảng 200 mét, bên tay phải

Nếu đến trễ sau 15 phút, tự đuổi theo đoàn

21:00 ngày 17/7/2011 có mặt tại TP.HCM

(không có lịch trình thời gian cụ thể, bởi vì chuyến đi mới là thực tế, chúng ta sẽ sắp xếp thời gian một cách hợp lý nhất trong chuyến đi)

Cung đường:

Địa điểm xuất phát: Bến phà Cát Lái đầu Đồng Nai (đã qua phà) --> đi theo đường 25B --> đường 769 --> quốc lộ 20 --> Dambri --> Pongour --> Phan Thiết --> chạy dọc bờ biển Lagi --> Bình Châu --> Long Hải --> quốc lộ 51 --> 25B --> phà Cát Lái --> TP.HCM

Chuyện ăn uống ngủ nghỉ, tới giờ thì ngừng lại ăn, đến tối thì bung lều ra ngủ, không có địa điểm cụ thể.

Việc ăn uống các bạn tự chuẩn bị thức ăn khô cho mình 3 ngày

Những bữa ăn trên đường sẽ thống nhất và chia tiền

Tiền dằn bóp khoảng 1 triệu/ người. Tiền này các bạn tự giữ, tới đâu chia tới đó

Các gợi ý về việc chuẩn bị:

1. Quẹt ga
2. Kem chống muỗi
3. Áo mưa, nón, áo ấm, khẩu trang, mắt kính
4. Nước uống (chai 1,5l X 2 cho mỗi người)
5. Đèn pin
6. Phương tiện phục vụ cho việc nghỉ ngơi: lều, túi ngủ, mền siêu nhẹ nếu có
7. Nên đi giày, không nên đi dép
8. Thức ăn dự trữ đủ cho 3 ngày, gợi ý: mì ly, phô mai, bánh mì, cơm cháy chiên, cơm nắm thịt kho, ruốt sấy, chà bông, bánh ngọt, kẹo, (những thức ăn gì gọn nhẹ mà vẫn đủ dinh dưỡng), khô mực, lạp xưởng… Nếu có đồ nghề để nấu nướng thì tốt. Mỗi người nên đem theo một ít cồn nước (mua ở tiệm hóa chất chỉ 21 ngàn/lít)
9. Thuốc cá nhân cho các bệnh các bạn hay bị (tiêu chảy, cảm cúm, đau bụng, đau đầu), gợi ý: efferalgan, upsa C, pepziz, tiffi hoặc decolgen, imodium, smecta, antibio, hydrite.
10. Một ít tiền mặt (không nên mang nhiều quá, nên để trong thẻ)
11. Không khuyến khích các bạn mang vật dụng đắt tiền
12. Xe: thay nhớt, vỏ ruột mới (đề phòng chạy lên xuống đèo vỏ xe bị nóng, ruột xe sẽ bị lột keo ở các vết vá cũ), kiểm tra bố thắng an toàn.
13. Giấy tờ tùy thân, giấy tờ xe, bằng lái
14. Quần áo tắm vì sẽ tắm ở Phan Thiết và thác Pongour, túi đựng đồ ướt sau khi tắm.

Dặn dò thêm: ăn no tự túc trước khi xuất phát và mang theo 01 phần ăn cho buổi chiều (gợi ý: 1 hộp cơm trắng + chà bông hoặc cá hộp, thịt hộp).
Đổ đầy bình xăng trước giờ xuất phát

Xăng xe xế ôm tự thỏa thuận.

Danh sách đã chốt

1, 2. leubui + ôm
3. Pe meo
4. A Du
5. LeoDingo
6, 7. Bacuanin + ôm
8, 9. Chuabietgi + ôm

Số điện thoại liên lạc: Minh 0937 hai tư sáu 113

Last edited:
Các bạn nhớ khi tính tiền cafe nhớ hỏi nhân viên phục vụ quán thẻ xe miễn phí để khi ra bãi lấy xe thì không phải trả tiền. Quán cafe bên trái nhà hát Hòa Bình dưới cái dù lớn ngay bãi giữ xe. Thân

Các bạn nhớ khi tính tiền cafe nhớ hỏi nhân viên phục vụ quán thẻ xe miễn phí để khi ra bãi lấy xe thì không phải trả tiền. Quán cafe bên trái nhà hát Hòa Bình dưới cái dù lớn ngay bãi giữ xe. Thân
Cảm ơn sự chính xác và nhiệt tình của bạn Da dieu. Sáng này Leubui và Ănbờngủbụi đi test thử cà phê rất ok với giá thành 15.000đ+ giữ xe miễn phí ( sau khi tính tiền mình hỏi NVPV cà phê ở đây giữ xe miễn phí phải ko? thì họ phát cho 2 người 2 thẻ được miễn phí giữ xe).
Nếu trên diễn đàn ai cũng như bạn Da dieu :nhiệt tình + chính xác thì diễn đàn rất hay.
Nhiệt tình + Không chính xác = Lùm xùm bát nháo -> diễn đàn sẽ bị mất uy tín.

Thú thật với bạn, mình không phải là dân phượt chuyên nghiệp, mà mình chỉ là dân đi câu thôi, xó xỉnh nào có cá là mình mò tới.

Chưa biết tính thế nào, nghe câu này thì em quyết định tham gia cùng bác. Biết đâu tìm được chút "tanh" vậy. Cho em đặt gạch nhé bác.

Danh sách đã được thành lập:
1. leubui
2. Bạn của leubui
3. Pe meo ( trên facebook hụt chuyến núi Dinh)
4. Wall2711.
.......
Tiếp tục đi nào pà con! Chuyến này đẹp hơn núi Dinh nhiều, ko đi sẽ tiếc đó. Leubui ko cụ thể nói rõ lịch trình vì leubui muốn cho các bạn cảm giác bất ngờ.
Các bạn lướt sơ qua hình ảnh Thác Dambri, Thác Dasara, Thác Pongour nhé. Nhiêu đấy là đủ vốn chuyến đi rồi.

... Tấm biển báo ngã rẻ Cẩm Đường và Dầu Giây, thuộc tỉnh lộ 769,...nếu đi thẳng thì sẽ qua Cẩm Đường, Cẩm Mỹ, đi ngang qua Hồ Suối Quýt cuối cùng sẽ đụng quốc lộ 56, quẹo trái lên 1km, bên tay phải có 1 cây xăng, có một con đường nhỏ rộng 2m, nếu chạy thẳng con đường này, sẽ đi ngang qua Hồ Suối Vọng rồi đến huyện Cẩm Mỹ, đến Chợ Xuân Tây, đến ngã tư Lăng Minh, tẹt một phát là tới ông Đồn, Tánh Linh luôn rồi. mà hai bên đường mình vừa nói toàn là bông hoa, vườn trái cây ngút ngàn hết xẩy, như vậy không biết có đẹp hay không.

Cám ơn nhiều về thông tin này nhé, tiện đây mạo muội có suy nghĩ như thế này: đi theo ngã 3 Ông Đồn-Võ Đắc, Võ Xu-TL713( trên thực địa là TL717)-Tt Đạm ri- đèo Bảo Lộc_tới Bảo Lộc ghé thác Đam Bri ----> rồi tiếp thục theo lộ trình của bác chủ thớt. Như vậy đảm bảo được thời gian chuyến đi, cái hay là tránh giảm được quãng đường chạy trên QL1 và QL 20, các bạn nào chưa đi nhiều thì có dịp thưởng ngoạn các đoạn đường đèo Tà Pưa, Bảo Lộc ....Ôi nhiều lắm...Đi rồi sẽ biết :)
Mùa này khả năng mưa nhiều trên đường đi, nếu theo ngã Tánh Linh-Tà Pao - Đa Mi cung đường sẽ dài ra nhiều đấy chỉ thích hợp cho nhóm đi một vài xe thôi ,e rằng có bạn trong đoàn sẽ đuối , ảnh hưởng đến chuyến đi
Một ít chia sẻ cùng các bạn

( Chú ý viết Hoa đầu câu. )

Last edited by a moderator:
Chân thành cảm ơn ý kiến bạn. Nhưng mình chọn 769 để né ql 1A. Bạn thì bảo mình đi luôn 1A ra Tân Minh liệu có an toàn ko? Nếu nói về nguy hiểm thì tình huống nguy hiểm xẩy ra bất cứ nơi nào, thậm chí ngay trong nhà, Đi bộ vấp hột mít té cũng...... như chơi.

Nếu bạn đi né QL.1A, sao không đi đường theo QL.1K ra Biên Hòa quẹo hướng Bửu Long đi TL.762 Hết 762 tới Hô Trị An đi tiếp TL.768 Ra tới Gia Kiệm cách Dầu Dây đc 5Km. Đi đường này không thấy Hugo và đường mát, ít xe tải ... xa hơn QL.1A tầm 10-15Km
Nhóm mình cũng đã từng đi Nam Cát Tiên bằng đường này.
https://www.phuot.vn/threads/17423-Phượt-Nam-Cát-Tiên-Bàu-Sấu-Thử-thách-đôi-chân-với-15km-đường-rừng

Nếu bạn đi né QL.1A, sao không đi đường theo QL.1K ra Biên Hòa quẹo hướng Bửu Long đi TL.762 Hết 762 tới Hô Trị An đi tiếp TL.768 Ra tới Gia Kiệm cách Dầu Dây đc 5Km. Đi đường này không thấy Hugo và đường mát, ít xe tải ... xa hơn QL.1A tầm 10-15Km
Nhóm mình cũng đã từng đi Nam Cát Tiên bằng đường này.
https://www.phuot.vn/threads/17423-Phượt-Nam-Cát-Tiên-Bàu-Sấu-Thử-thách-đôi-chân-với-15km-đường-rừng
Đồng ý với bạn Kau, tóm lại là chúng ta sẽ đi theo lộ trình mà bác chủ thớt đã vạch ra:
Địa điểm xuất phát: Bến phà Cát Lái đầu Đồng Nai (đã qua phà) --> đi theo đường 25B --> đường 769 --> quốc lộ 20 --> Dambri --> Pongour --> Phan Thiết --> chạy dọc bờ biển Lagi --> Bình Châu --> Long Hải --> quốc lộ 51 --> 25B --> phà Cát Lái --> TP.HCM :LL
Ai cũng muốn phiêu du cả, nhưng ở đây còn bị giới hạn về thời gian và chưa rõ về khả năng, điều kiện của những người tham gia trong đoàn, nên tuy mình có nêu ý kiến nhưng trên hết vẫn xem trọng đề xuất của bác leubui .Bác xem xét và chốt lại cho mọi người rõ để yên tâm.
13 giờ mới xuất phát từ SG ,nếu đi theo ngã 3 Tân Minh thì đường xa nhiều và mà chưa xác định chỗ dừng buổi tối thì phiêu lắm đấy --->không xét đến hướng đi này.:gun:gun

Cám ơn nhiều về thông tin này nhé, tiện đây mạo muội có suy nghĩ như thế này: đi theo ngã 3 Ông Đồn-Võ Đắc, Võ Xu-TL713( trên thực địa là TL717)-Tt Đạm ri- đèo Bảo Lộc_tới Bảo Lộc ghé thác Đam Bri ----> rồi tiếp thục theo lộ trình của bác chủ thớt. Như vậy đảm bảo được thời gian chuyến đi, cái hay là tránh giảm được quãng đường chạy trên QL1 và QL 20, các bạn nào chưa đi nhiều thì có dịp thưởng ngoạn các đoạn đường đèo Tà Pưa, Bảo Lộc ....Ôi nhiều lắm...Đi rồi sẽ biết :)
Mùa này khả năng mưa nhiều trên đường đi, nếu theo ngã Tánh Linh-Tà Pao - Đa Mi cung đường sẽ dài ra nhiều đấy chỉ thích hợp cho nhóm đi một vài xe thôi ,e rằng có bạn trong đoàn sẽ đuối , ảnh hưởng đến chuyến đi. Một ít chia sẻ cùng các bạn

Bạn cũng đi bụi nhiều quá hả? Khâm phục nha. Cám ơn bạn đã hiểu mình. Mình sẽ xem xét con đường Võ Đắc Võ Xu để tăng an toàn cho chuyến đi, nhưng còn tùy thuộc vào thời tiết nữa.

1. Sao bạn không nghĩ rằng, nhờ các anh công an bắn tốc độ tất cả các loại xe cộ, ai cũng sợ phạt mà không phóng nhanh vượt ẩu, mà chúng ta đi mới an toàn hơn.

2. Cám ơn ý kiến của bạn, mình sẽ xem xét. Nhưng theo mình biết, đoạn thay thế quốc lộ 20 mà bạn nêu trên thì chỉ từ khúc Madagui trở đi, từ lúc này là đi cảnh đã quá đẹp rồi. Vả lại, đoạn kia dài gần gấp đôi đoạn thay thế. Nếu như bạn có ý kiến gì về cung đường thay thế quốc lộ 20, 2/3 từ Dầu Giây trở đi thì mình cám ơn bạn lắm. Nếu mà chọn cung đường như bạn thì thà là mình chọn cung đường ngã ba ông Đồn, Võ Đắt, Võ Xu, Mê Pu cho rồi. Bạn nghĩ sao?

Bạn tốt với mấy ảnh quá ! Có bao giờ bạn thấy mấy ảnh dám bắn tốc độ hay bắt xe nào - đặc biệt là xe biển xanh, biển đỏ không? bạn có thấy mấy ảnh đang làm nhiệm vụ mà thấy xe sếp ( rõ ràng là xe biển số trắng nha! ) là giơ tay chào thủ trưởng không? Chắc nước mình có truyền thống tốt đẹp đó!

Toàn là anh hùng núp không hà! Kiểm tra giấy tờ kiểu gì mà có không đầy 30 giây là xong! Quá thông minh, đọc chữ cỡ nhà bác học Eistin ah! ( Xin lỗi mình chỉ nói thẳng, không phải ghét bạn đâu nha )!!!
Góp ý với chủ topic :
1. Bạn có thể đi Cát Lái - ngã ba Lộc An ( ngay thị trấn Long Thành ấy ), tức là bạn đi Cát Lái - Quốc lộ 51 nha, sau đó ra tới đường 51 thì rẽ trái theo hướng về ngã 3 VT khoảng 2km thì gặp ngã 4 đèn xan-đỏ ( ngã 3 lộc an đó ), cứ rẽ phải vào ngã tư này chạy khoảng 30 phút là ngay ngã ba Dầu Giây - đoạn này đường rất đẹp, hai bên toàn cây cao su của Cty Cao Su Đồng Nai nha, tha hồ chụp hình! Vậy là bạn đã tới đường 20 rùi ! ( QL 20 từ Dầu Giây lên ĐL là 232 km ).
2. Thác Pôngur từ khi làm xong nhà máy thủy điện Đại Ninh ( qua cầu Đại Ninh rẽ trái vào 6 km là tới ) rất ít nước bạn ah, tốt nhất đừng vào; sẽ thất vọng đó! Bạn vào thăm thác Đambri đi, mùa này nước nhiều, đẹp lắm!
3. Bạn từ ĐL về Bình Thuận đường nào? Có thể đi bằng 3 đường : Xa nhất là ĐL - Phan Rang - Cà Ná - PT đường này qua đèo Sông Pha, xa nhất trong 3 đường! hai là : đường Đại Ninh - đèo Đại Ninh - ngã 3 lương sơn - Mũi Né - Bàu Trắng - Phan Thiết - Kê Gà - Bà rịa! Ba là : thị trấn Di Linh - đèo Gia Bắc mà theo mình nên đi đèo này - khá hoang sơ và ít phượt đó bạn!
4. Dù là bạn đi ngắn ngày nhưng nên alo trước khách sạn, nhà nghỉ và tính toán và tìm hiểu các chổ ăn đặc sản chẳng hạn nha! không chết ai nhưng nếu chu đáo thì chuyến đi sẽ an toàn và vui hơn nha!

Quăng cục gạch nhé chủ thớt. Hy vọng chuyến đi có bộ sưu tập thêm ảnh thác đẹp.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,947
190,282
Latest member
zbetvnapp
Back