What's new

[Chia sẻ] Hoàng sơn - nguồn cảm hứng hội họa

Ngũ nhạc quy lai bất khán sơn
Hoàng sơn quy lai bất khán Nhạc​

Hai câu ngạn ngữ trên là của người Trung Hoa để xác định vị trí của Hoàng Sơn trong các danh sơn Trung Quốc. Ngũ nhạc là năm ngọn núi gồm có
* hướng bắc: Hằng sơn thuộc tỉnh Sơn Tây
* hướng nam: Hành sơn thuộc tỉnh Hồ Nam
* hướng đông: Thái sơn thuộc tỉnh Sơn Đông
* hướng tây: Hoa sơn thuộc tỉnh Thiểm Tây
* trung tâm: Tung sơn thuộc tỉnh Hà Nam

Nếu đã đến Ngũ nhạc thì không cần phải đi xem các ngọn núi khác, còn nếu đã đến Hoàng sơn thì thậm chí còn không cần đến thăm Ngũ nhạc nữa. Các thông tin về Hoàng sơn đã quá nhiều và trên diễn đàn chắc không ít người đã đặt chân đến nơi đây, Topic này để chia sẻ vài bức ảnh em đã chụp tại Hoàng sơn, nếu như ai có ảnh Hoàng Sơn thì xin mời gửi lên cùng thưởng thức.

Hoàng Sơn mùa đông

Cảm ơn các bác, em chỉ ngại người đọc dễ bị nản thôi chứ em không có ý gì hết.

@3000: đúng thế, chỉ có mùa thu và mùa đông thực sự là đẹp, riêng mùa đông do băng bám trên mặt đá nên một số con đường sẽ không mở cửa cho khách như đỉnh Thiên đô, đỉnh Hoa sen. Mùa thu đi thì sẽ rất đông phải đặt trước mọi thứ và phải xếp hàng chờ đến lượt chỉ để chụp một bức ảnh.

Đi mùa này thì không thể trong vắt như mùa thu, không có trắng mịn của mùa đông. Có mấy cái ảnh Hoàng sơn buổi sáng có chút hương vị của mùa đông này

picture.php

picture.php

picture.php

picture.php

Có vụ đi này ban đầu là do lão Đú rủ rê cách đây đến 4 năm, sao lúc ấy lão nhiệt tình thế! Hoàng sơn vào tầm ngắm rồi nên canh cánh trong lòng mà em đi công tác qua đấy cũng vài bận vẫn không vào được cho nên lần này cố một cái cho hết áy náy. Chỉ còn cái Quế Lâm "sơn thủy giáp thiên hạ" chờ lúc nào tiện sẽ đến chứ không đặt thành vấn đề nữa.

Xung quanh Hoàng sơn có mấy ngôi làng cổ đẹp như Hongcun, Xidi cũng được Unesco công nhận là di sản văn hóa/thiên nhiên, xa hơn nữa phía dưới Tô châu có Zhouzhuang cũng đẹp, em cũng đã ghé qua, đến cuối topic sẽ gửi lên một ít để giới thiệu (gọi là giới thiệu cái đẹp thôi) chứ không quảng cáo cho thằng Tàu đâu ạ.

Last edited:
Một vài ấn tượng của chuyến đi

- Nằm trên giường ấm nhớ đến lúc quần hộp giầy vớ lang thang trên những con đường bụi bậm mà ... sợ. Nhớ lúc ấy trên đường lại nghĩ rằng chả đời nào lại chui rúc trong giường để mà ngủ cho phí. Thế thì ra hạnh phúc nó là khoảnh khắc trước mắt chứ không phải là ký ức cũng chẳng phải là mơ ước... (NO).

- Đi chơi một mình: Hóa ra đi chơi một mình rất hay, hay thật! thích đi là đi, thích dừng là dừng lại còn thỉnh thoảng dám mua cả vé lậu nữa.

- Sự cởi mở: Suốt dọc đường từ Thượng hải qua Triết Giang, Giang Tô đến An Huy con người đâu đâu cũng rất dễ gần. Một chút tiếng TQ là đủ để chào hỏi, thêm khoản khua chân múa tay cộng thêm ít tiếng anh nữa là nhận được vô số nụ cười. Các bạn khựa mắt tròn mắt dẹt bảo - ơ mày không phải khựa à? nói tiếng TQ tốt thế! he he

Ăn uống: Hai cái bánh bao nhân là dưa cải muối xào với hành ở Hongcun ngon quá, thêm một bát cháo với calathầu giá chỉ có 2 tệ. Nhấm nháp nhân dưa xào thơm giòn, bên cạnh rổ bánh nghi ngút khói, ngắm nghía phố quê rất là yêu.

Xe cộ: đi cả xe chợ luôn, các bạn tàu không biết là người ngoài mãi cho đến khi em hỏi "đến chưa", các bạn biết rồi thì quan tâm lắm - chờ tí, chưa đến đâu, khi nào đến tớ bảo cho mà xuống.... có bác già dẫn ra tận bến chỉ cho cách chuyển xe khác ở Tunxi, có em giáo viên ở Bắc Kinh xinh ơi là xinh thì hỏi giúp tuyến xe buýt Thangkou đi Hongcun rồi cầm tay dắt đi tận nơi vì thấy mình bị cò tắc xi chăn...

Em cũng rất có sở thích lượn TQ. Được cái ngoại hình của em thì các bạn tàu cũng nhầm là đồng hương nên càng dễ hòa đồng. Em là cứ nhắm những nơi di tích lịch sử văn hóa hoặc phong cảnh thiên nhiên đẹp để lượn. Cực ghét đi shopping. Các bác nào đi tàu cùng gu thì cứ ới em phát.

Bác TYYT có thăm mấy tảng đá đứng chơ vơ trên núi không? 1 trong những tảng đá đó được quay trong Hồng lâu mộng, là gốc tích của Giả Bảo Ngọc đấy. Bác lên đấy đứng ngắm hoàng hôn thì phê lòi kèn.

Bác TYYT ới, tiện thể làm luôn một mạch cổ trấn ở Tô Châu nhá...

Tớ thấy chỗ nào hay hay độc đáo sẽ gửi ảnh lên. Hôm nay về lúc 6h chiều thấy 1 đoạn phim Trung Quốc thấy quay ngay tại Hongcun, đẹp thật

Muôn dáng vẻ núi

Chất liệu đá Grannit cứng và bóng được bàn tay tạo hóa gọt giũa thật tài tình, không có ngọn núi nào giống ngọn núi nào về hình thái. Đá xắp xếp tạo hình muôn hình vẻ một cách tự nhiên nhưng lại chất chứa vẻ như hữu ý. Các khe nứt mềm mại là chỗ để rễ Tùng bám vào tạo thành đường nét sắc sảo. Dưới ánh bình minh và chiều tà Hoàng Sơn khoe sắc làm bất lực những ngọn bút vẽ.

picture.php

picture.php

picture.php

picture.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back