What's new

Hoàng Su Phì - Xín Mần - Bắc Hà - Si Ma Cai- Sa Pa - Mù Cang Chải đầu tháng 10/2014 !

Hoàng Su Phì - Xín Mần - Bắc Hà - Si Ma Cai- Sa Pa - Mù Cang Chải đầu tháng 10/2014 !

Chào cả nhà!
Em dự định đưa đôi bạn Sài Gòn của em đi cung Tây Bắc vào từ chiều thứ 3 ngày 30/9 - tối thứ 7 ngày 4/10, hiện giờ mới có 3 người (2 gái, 1 trai), muốn tìm thêm vài mem nữa để đi cho xôm! Vì bạn em đi ra Hà Nội ngày thường chứ không phải cuối tuần nên khá là khó tuyển mem, đành lên forum cậy nhờ các bác nào đang rảnh việc vậy ạ :"> !
Lịch trình như sau:
Hà Nội - Hoàng Su Phì - Xín Mần - Bắc Hà - Si Ma Cai - Sa Pa - Mù Cang Chải - Hà Nội
Cung đường theo em nghĩ là không quá lạ lẫm nhưng yêu cầu xế/ôm cứng một chút để đảm bảo an toàn hết mức có thế! Em xin phép không tuyển mem mới toanh vì lý do an toàn ạ!
Bác nào ok pm em theo số điện thoại : 0943.944.117
Facebook : https://www.facebook.com/He0pr0.tnh
Em fix chi phí từ 1,2-1,5tr bao gồm cả xăng xe!

P/S: Em không tổ chức cung kiểu chuyên nghiệp, chỉ vì hoàn cảnh xô đẩy mà rủ rê mọi người thôi ạ! Cung đường này em đi còn thiếu đoạn từ Bắc Hà - Si Ma Cai - Sa Pa nên bác nào đi rồi bổ trợ dùm em phần sau với! Em xin cảm ơn ạ :"> !

Re: Hoàng Su Phì - Xín Mần - Bắc Hà - Si Ma Cai- Sa Pa - Mù Cang Chải đầu tháng 10/20

Bác đi kiểu gì mà chi phí thấp thế nhỉ? Riêng em đi cung MCC, Sapa đã hết 1tr/1 người rồi.

Re: Hoàng Su Phì - Xín Mần - Bắc Hà - Si Ma Cai- Sa Pa - Mù Cang Chải đầu tháng 10/20

Mình ở trong SG, đi cung đường này vài lần rồi nên muốn có chút góp ý.
Sao bạn không đi theo chiều ngược lại: Hà Nội - Mù Cang Chải - Sapa - Mường Khương - Simacai - Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì - Hà Nội?
Mình góp ý như vậy vì nếu đi cung này bạn sẽ phải đi qua con dốc Lùng Phìn, nỗi ám ảnh của tất cả những lần mình đi qua.
Khó khăn ngay cả khi đối với việc lên dốc chứ đừng nói đến việc xuống dốc. Dốc khá dài, toàn đá to, độ dốc lớn. Bạn đi 1 mình theo chiều lên, đi bằng những chiếc xe thông thường như Wave, Dream, Jupiter, Sirius cũng đã là 1 thử thách.Xe của bạn chắc chắn là sẽ phải mệt mỏi lắm mới cõng được 1 mình bạn vượt qua, còn chuyện cõng thêm 1 ôm là không thể được đâu nhé.
Chiều xuống dốc theo mình thì càng nguy hiểm hơn, không thể tránh khỏi việc ngã ngựa.
Đôi lời góp ý cùng bạn.

Lùng Phìn Bắc Hà hay Lùng Phìn Hà Giang chú?

Lùng Phìn Bắc Hà hay Lùng Phìn Hà Giang chú?
Bắt đầu từ chợ Lùng Phìn - Bắc Hà đi qua Xín Mần. Nhưng đoạn đường khủng khiếp nhất là ở Bản Già, Nàn Ma.
Qua được con dốc ấy là đến đoạn đường nhựa đẹp, thêm tí nữa là đến thị trấn Cốc Pài đấy anh.
Em đi qua đấy 3 lần rồi, 1 lần từ Bắc Hà đi qua, 1 lần từ Simacai đi qua, 1 lần từ Xín Mần đi qua, trong đó có 2 lần ngã ngựa.
Lên dốc thì xe rống như con trâu cũng không lên nổi, phải xuống dẫn bộ; xuống thì không kìm được vì toàn đá hộc, rất trơn, trôi tuột.

Hehe, anh đi đến Cốc Pài từ Hoàng Su Phì xong thổ dân nó bảo: không đi được sang Bắc Hà đâu, trời đang mưa. Thế là quay về Việt Quang theo đèo Gió.

Bọn mình thậm chí đã phải xuống xe nổ máy dẫn bộ mà còn khó khăn lắm mới qua khỏi đoạn đó, nhất là khi trời mưa, đá trộn với bùn thì...

Cũng không đến nỗi mà, năm ngoái mình đi từ Xín Mần đến hết dốc mất khoảng hơn 3h. Ngày nắng thì cũng không tệ lắm đâu, ngày mưa chắc chỉ cào cào chạy được :D

Hehe, anh đi đến Cốc Pài từ Hoàng Su Phì xong thổ dân nó bảo: không đi được sang Bắc Hà đâu, trời đang mưa. Thế là quay về Việt Quang theo đèo Gió.

Quyết định chính xác đấy anh. Hôm nào lấy con xe Cúc - tom của anh làm chuyến lên dốc chơi đi anh :D

Bọn mình thậm chí đã phải xuống xe nổ máy dẫn bộ mà còn khó khăn lắm mới qua khỏi đoạn đó, nhất là khi trời mưa, đá trộn với bùn thì...

Cũng không đến nỗi mà, năm ngoái mình đi từ Xín Mần đến hết dốc mất khoảng hơn 3h. Ngày nắng thì cũng không tệ lắm đâu, ngày mưa chắc chỉ cào cào chạy được :D

Một lần em đi xuống dốc, theo hướng từ Xín Mần qua; tin cậy xe mình có 2 phanh đĩa, cặp lốp gai thường dùng cho cào cào, cẩn thận xuống xì hơi cho bánh xe bớt căng và thả dốc.
1..2..3..vừa đi được vài chục mét, thấy xe nặng nặng, ngó lại thì bánh sau đã choẹt nhoét, ăn 1 quả mảnh sành to tướng.
Lúc đấy là 6h tối, nhưng ở vùng cao thì tối lắm, khu vực đấy lại chẳng có ai, em thì chỉ có 1 mình, đồ nghề sửa xe đủ cả nhưng 1 mình cũng khó. May có 1 bác đi về Bắc Hà đi ngang qua, bác ấy vào phụ 1 tay thay săm bánh sau, rồi tiếp tục lên đường.
Bác ấy quen đường nên chạy rất ngon, em bám theo sau được 1 đoạn thì ngã ngựa, xe chết máy, gãy cả chìa khoá; bác kia đi trước không thấy em đâu liền quay lại trợ giúp. Hai anh em về đến Bắc Hà lúc 9h30 tối, em bồi dưỡng cho bác ấy tí ngân lượng rồi kiếm chỗ nghỉ ngơi.
Lúc đang xuống dốc, em có gặp 1 chiếc Innova cũng đi về Bắc Hà. Hôm sau gặp lại ở chợ Bắc Hà em có hỏi thăm, bác ấy bảo gần 12h đêm bác ấy mới về đến.

Cách đây 1 năm em đi từ Mường Khương - Simacai qua, thời điểm ấy toàn bộ đoạn đường từ Đèo Pha Long đến Simacai, Cán Cấu, Lùng Sui, Lùng Cải đang sửa, lại gặp thêm con dốc này nữa.
Bọn em đi sau khi mưa ít ngày, đây là cung đường và mấy ngày em nhớ mãi trong những chuyến phượt của mình.
Các bác có xem tấm ảnh bác Tuấn còi đi xe Rebel bị lún bánh sau không nhấc lên được ở Simacai chưa? Đợt đấy bọn em đi khủng khiếp hơn nhiều.

Last edited:

Xín Mần - Bắc Hà chỉ sợ mưa chứ kô mưa thì em nghĩ tay lái cứng + xe khỏe chút là chơi đc. Đoạn nào đá hộc và cảm thấy ko tin tay thì xuống dắt + đẩy. Đợt 30/4 vừa rồi em đi đã thấy đồng bào dắt xe đi qua rồi, còn em đèo vợ từ Cốc Pài về Bắc Hà mất 2 tiếng :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,178
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back