What's new

[Hỏi đáp] Hội chứng độ cao ở các ngọn núi hơn 4000m & cách phòng tránh?

Re: Hội chứng độ cao ở các ngọn núi hơn 4000m & cách phòng tránh?

Hehe lâu lắm mới thấy cụ vuthanhminh lên đây chém gió nhỉ? em cám ơn các đại ca đã có bài viết bổ ích , đặc biệt với thằng ục ịch như iem hehe

Chúc nhóm em chinh phục thành công đỉnh Kinabalu.

Bạn Vuthanhminh thông tin rất đúng rồi đấy.
Có điều mình nghĩ là bệnh độ cao chứ không phải hội chứng đâu.
Thông tin chi tiết thì khá nhiều, nhưng mình nghĩ định tây nó định nghĩa bằng tiếng Anh (cho có vẻ khoa học) là Altitude sickness còn theo anh em mình và bạn Vuthanhminh đã nêu ở trên thì nó là (acute) Mountaine sickness trên trang này: http://en.wikipedia.org/wiki/Altitude_sickness.
Còn trên trang này thì bạn vô tư tìm hiểu triệu chứng, nguyên nhân và một số cách chữa trị: http://factsanddetails.com/world.php?itemid=1315&catid=51&subcatid=323
Trong bài cụ thể này hình như dẽ xem hơn: http://www.princeton.edu/~oa/safety/altitude.html

Cho em đào mộ topic này lên. Vừa rồi em cũng bị dính hội chứng độ cao xong, tất cả chỉ vì nóng vội vs ko đọc dc bài này sớm hơn @@! Tháng 6 vừa rồi em có leo Fuji, bình thường các đoàn hay ngủ ở 2600m (trạm 6-7)nhưng em máu quá đi 1 mạch từ sáng dưới chân lên gần đỉnh để ngủ (trạm9 ~3500m trên tổng 10 trạm) và đó là đêm dài nhất đời em vs đủ các triệu chứng đau gáy đau đầu buồn nôn người như đơ. Cơ mà sau khi nốc 2 bát mỳ tôm thì lại leo đón bình minh :))). Giờ nghĩ lại vẫn sợ :D

Last edited:

Một cái nữa cũng liên quan đến độ cao là đồ ăn có nhiều chất mỡ sẽ khó tiêu hoá vì độ oxy quá thấp.

Tớ bị 1 lần tại chừng 2700m. Ăn bao nhiêu salami của Ý thì ngày hôm sau ra y nguyên, không tiêu hoá nổi. Từ đó về sau khi leo vúng cao thì tớ tăng tinh bột để thế cho chất mỡ.

Những thứ thịt mang theo thì tớ lọc hết mỡ ra trước khi ăn.

Tớ dùng 2/3 cơm, 1/3 thịt và rau tại vùng này chừng 2800 m, nhưng không bị gì về vấn đề tiêu hoá hết (tính theo thể tích). Dầu mỡ thì rất ít, tớ phỏng chừng chưa tới 1/3 muỗng cà phê. Thịt thì hoàn toàn nạc.

Công nhận, ko có cái cảm giác nào khó chịu bằng ko ngủ đc do hội chứng độ cao, hồi đi Tứ Cô nương mình cũng bị suốt mấy ngày, ban ngày thì cực kì ok, ko có vấn đề gì, chạy nhảy thoải mái, đến tối là đau đầu mỏi khớp, người bứt rứt ko thể ngủ yên đc, cứ nằm trằn trọc cả đêm thấy đêm dài kinh dị :D uống hoạt huyết dưỡng não đủ thứ ko ăn thua.

Nhưng mà cũng tùy nơi hay tùy thể trạng mình nữa hay sao ý, như lần đi Ấn qua mấy cái đèo hơn 4000m với 5000m, dừng xe đi chơi đủ kiểu chỉ thấy hơi khó thở nếu vận động mạnh, tối ngủ ở khoảng 2600m thấy vẫn bình thường.

Công nhận, ko có cái cảm giác nào khó chịu bằng ko ngủ đc do hội chứng độ cao, hồi đi Tứ Cô nương mình cũng bị suốt mấy ngày, ban ngày thì cực kì ok, ko có vấn đề gì, chạy nhảy thoải mái, đến tối là đau đầu mỏi khớp, người bứt rứt ko thể ngủ yên đc, cứ nằm trằn trọc cả đêm thấy đêm dài kinh dị :D uống hoạt huyết dưỡng não đủ thứ ko ăn thua.

Nhưng mà cũng tùy nơi hay tùy thể trạng mình nữa hay sao ý, như lần đi Ấn qua mấy cái đèo hơn 4000m với 5000m, dừng xe đi chơi đủ kiểu chỉ thấy hơi khó thở nếu vận động mạnh, tối ngủ ở khoảng 2600m thấy vẫn bình thường.

Thuốc ngủ của tớ đây. Lần đó vì lên sớm 1 ngày nên chưa được phép đi vô rừng mà phải cắm trại tại khu dành cho dân backpacking. Khu này có cái tiệm tạp hoá nhỏ nên mò vô mua mấy đồ ăn vặt cho các người đi theo.

Sẵn thấy có các loại bia địa phương nên chơi luôn. Phần mình được 2 chai và vài miếng chip. Dù rằng uống trước khi ăn tối, nhưng đêm ấy ngủ rất đã.

Vùng này chừng 2800 m, nên cái bao chíp bị phồng to ra như thế.

Re: Hội chứng độ cao & cách phòng tránh?

Đọc chơi vui, mình thì chưa dám thử...keke

-----------------------------------------------------------------

Thuốc tránh thai có thể giúp người sợ độ cao

Một nghiên cứu mới của các nhà khoa học cho thấy, thuốc tránh thai có thể giúp những người sợ độ cao bình tâm trở lại.

Các nhà nghiên cứu thuộc Viện hàn lâm khoa học quốc gia Thụy Sỹ phát hiện ra rằng, hormone cortisol có trong mỗi viên thuốc tránh thai có thể giúp người sợ độ cao giảm bớt căng thẳng và sợ hãi. Trong cơ thể, hormone này được tiết ra để từ tuyến thượng thận có tác dụng tái lập trình và xóa vĩnh viễn những lo lắng khi phản ứng với nguy hiểm.

Các thử nghiệm trên khoảng 40 bệnh nhân mắc chứng acrophobia (sợ độ cao và góc cạnh) cho thấy cortisol có tác dụng làm giảm đáng kể sự ác cảm của họ với độ cao. Ngoài ra, thuốc còn có khả năng kéo dài tác dụng sau khi uống đáng kể, khoảng một tháng.

Tiến sĩ Dominique De Quervain, một nhà thần kinh học tại Đại học Basel, Thụy Sỹ cho hay: kết quả nghiên cứu cho thấy cortisol có thể nâng cao "điều trị phơi nhiễm" nhằm giảm bớt nỗi sợ độ cao cho bệnh nhân và phát triển nghiên cứu chiến lược mới để điều trị cho các bệnh nhân mắc chứng rối loạn lo âu.

Những người mắc chứng Acrophobia thường có cảm giác hoảng sợ khi lên cao và chóng mặt, quay cuồng. Phản ứng của người bệnh khi gặp phải tình huống này thường là sụp người xuống dưới, quỳ xuống đất hoặc hạ thấp cơ thể.

Nguyễn Hường (Theo Telegraph)

Link: http://www.baomoi.com/Home/SucKhoe/...-thai-co-the-giup-nguoi-so-do-cao/5966000.epi

Theo mình được biết khi con người rơi vào trạng thái căng thẳng, stress, nguy kịch thì cơ thể sẽ tiết ra một số hormon, trong đó có Glucocorticoid. Chất này có rất nhiều tác dụng, ngoài tác dụng như mình vừa nói thì nó còn có tác dụng không mong muốn là gây đau dạ dầy. (Đây là lý do trời lạnh, hay người nào bị stress thường xuyên hay gặp đau dạ dày.)

Còn thông tin bạn nói là dùng thuốc tránh thai thì mình nghĩ bạn nên xem lại nhé. Thuốc tránh thai chứ hormon sinh dục nữ chứ không chứa Glucocorticoid. Glucocorticoid, hormon sinh dục nữ và hormon sinh dục nam đều có nhân steroid nên có một số tác dụng giống nhau, nhưng về cơ bản thì lại rất khác nhau.

Vậy nên đừng bạn nào thử uống hormon sinh dục nữ để giảm căng thẳng nhé. Mình đảm bảo thằng em của bạn nó cũng hết căng thẳng luôn đấy. Còn các bạn gái cũng nên cân nhắc, vì nó có thể ảnh hưởng tới việc sinh nở sau này.
Còn việc sử dụng Glucocorticoid! Theo mình thì cũng không nên, vì nó có rất nhiều tác dụng không mong muốn.Đối với người thầy thuốc nó như "con dao hai lưỡi" vậy, vừa là thần dược, vừa là sát thủ âm thầm. Hơn nữa, lượng Glucocorticoid cơ thể bạn tiết ra là đủ dùng rồi.
Còn người nào không tiết được Glucocorticoid thì chắc chắn chẳng có ý định phượt phọt gì đâu. Thậm chí khi gặp khó khăn, trở ngại những người này rất hay có xu hướng tự sát.

Mình cũng trải qua hội chứng này 1 lần, khi đi cái train từ dưới đất lên nhà ga cao nhất Europe ở Jungfrau Joch / Thụy Sĩ. Độ cao nó khoảng 3,500m thôi, nhưng từ dưới chạy lên chỉ có 1.5 giờ. Đau đầu kinh khủng và buồn ngủ. Nhìn xung quanh bà con già trẻ lớn bé nằm ngủ la liệt giống mình. Sau khi xuống dưới và về nhà, khoảng 7,8 tiếng sau đó mới hết đau đầu.

Năm nay định đi Tibet và trek Kailash Mt., nhưng đang rất ngại hội chứng này, vì chỗ này cao hơn nhiều (dù đi lên từ từ) và lạnh lẽo, gió buốt nữa :(.

mình chưa bị hội chứng này dù đã trek kailash 3 ngày,nhưng không biết giờ định đi kili thì có bị không?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back