What's new

[Tổng hợp] HỎI - ĐÁP thông tin và kinh nghiệm các cung đường miền Bắc

Re: Tình hình thời tiết cung đường Tây Bắc và Đông Bắc trong tháng 4/2014.

À, còn nữa, vùng núi ban đêm thì dù thời tiết mùa hè cũng vẫn lạnh hơn bình thường nên đừng chủ quan là ban ngày nóng toát mồ hôi thì ban đêm có thể phong phanh đi lại bác ạ!

Cung đường này chắc bạn đi rồi đúng không? Đợt đi cùng thằng Linh đúng không nhỉ? Trước mình có ủ cung đi Tả, thì thấy bạn bảo có thuyền đi sang, giá khá chát.
Nếu bạn đi rồi cho mình xin thông tin cụ thể nhé! Tks,

Có tuyến thuyền đi từ bến ngay phía dưới chân cầu Pá Uôn (Quỳnh Nhai), xuất phát sáng sớm (khoảng 7h30). Thuyền chạy tới khoảng hơn 13h chiều thì tới được Nậm Hăn (Sìn Hồ). Từ đây, sẽ phải chạy khoảng hơn 100km nữa qua Nậm Tăm, Nậm Mạ, Noong Hẻo, Ma Quai, ngã ba S-e-o Lèng thuộc Phìn Hồ, Hồng Thu, rồi mới tới thị trấn Sìn Hồ.

Đường từ Nậm Hăn ra Phìn Hồ thì chắc đã thi công xong, nhưng từ Phìn Hồ về trung tâm thị trấn thì có lẽ giờ vẫn ngổn ngang trong dự án mở rộng tuyến tỉnh lộ 129.

Bạn nào đi lại cung này thì share ảnh mình xem với nhé, cứ nhắc tới Sìn Hồ là lại nhấp nhổm :)

Re: Tình hình thời tiết cung đường Tây Bắc và Đông Bắc trong tháng 4/2014.

Hi all! Tình hình là đoàn mình ở Tp. HCM có lên cung xuyên Việt từ 06/4 đến hết 07/5/2014. Do không năm được thời tiết miền Bắc ( cụ thể là theo vành chóp nón bản đồ VN : từ ĐBP - A Pa Chải vòng qua Sapa - Bắc hà - Hoàng Su Phì - Lũng Cú - Đồng Văn - Cao Bằng - Lạng Sơn - Móng cái). nhờ các bác thổ địa địa fương cho biết về tình hình thời tiết, nắng nóng hay trời mát; Có mưa không? mưa lớn nhỏ? Để đoàn mình chuẩn bị trang fục fù hợp. Thx các bạn nhiều.

Dạ thưa bác,ở miền bắc có 4 mùa chứ không chỉ có hai mùa như ở miền nam ạ.Thời tiết đến nhà đài còn sai thì không ai dự báo trước cho bác cả tháng như vậy được đâu.Ngoài ra đi qua các vùng thì có thời tiết cả 4 mùa,nếu xui xẻo thì gặp tuyết ở nơi khỉ ho cò gáy.Thời tiết chỉ cần qua 10 km đã khác nhau chứ cả tuyến Đông Tây hơn 2000 km chả ai dự báo chính xác được đâu.Còn không chịu khó vào trang web của trung tâm dự báo khí tượng thủy văn mà xem bản đồ mây

Re: Kinh nghiệm du lịch bụi Tuyên Quang

Tuyên Quang không cách HN đến 200 km đâu chủ thớt ơi. Nếu đi theo quốc lộ 2 từ Hanoi qua Vĩnh Yên-Việt Trì -Đoan Hùng thì chỉ 165km thôi. Còn nếu đi qua đường Tam Dương- Tam Đảo thì còn gần hơn nữa. Trung thu hàng năm Tuyên Quang đều có lễ hội đường phố rất hoành tráng, mọi người có thời gian xin mời lên quê mình nhé ^^

Xin chỉ dẫn cung đường Tú Lệ - Khau Phạ - Ô Quý Hồ - Sa Pa

Khoảng giữa tháng 9 mình dự định đi Tú Lệ, Khau Phạ, Ô Quý Hồ, Sa Pa bằng xe đạp. Mình chỉ đạp xe trong đoạn này thôi, còn đi và về từ Hà Nội sẽ bằng ôtô. Khác với đi bằng xe máy, vì là đi bằng xe đạp nên rất cần các thông tin chi tiết về cung đường sẽ đi, nếu không rất dễ bị bơ vơ giữa rừng khóc ra tiếng mán:
+ độ dài: rất quan trọng, để phân phối sức và thời gian hợp lý
+ độ dốc: đối với xe máy/ôtô thì có vẻ không vấn đề gì, nhưng xe đạp thì quả là một vấn đề RẤT lớn, dốc 10% thì chỉ đạp được tối đa tầm 6km/h thôi
+ xấu/đẹp
+ ăn nghỉ,...
2 con đèo Khau Phạ và Ô Quý Hồ độ dốc ra sao, dốc lên về phía nào. Vì nếu đi theo chiều đi xuống sẽ thuận hơn rất nhiều so với chiều leo lên.
Các anh em tư vấn nhiệt tình giúp mình nhé!

Re: Xin chỉ dẫn cung đường Tú Lệ - Khau Phạ - Ô Quý Hồ - Sa Pa

Theo em bác nên đi theo hướng ngược lại. Từ Sapa xuống thuận chiều hơn rất nhiều. Sapa - Than Uyên - Mù Căng Chải - Tú Lệ là 4 điểm bác có thể nghỉ. Đường xá thì về cơ bản là đẹp, nhưng để chuẩn nhất thì đến gần thời điểm đi bác update cho chính xác vì mùa mưa bão mới bắt đầu. Trên tuyến này có xe khách, nên cùng lắm là bác vứt xe lên ô tô rồi về nên cũng ko ngại lắm đâu. Dù sao em cũng bái phục bác về món xe đạp này, quá gấu :D

Re: Xin chỉ dẫn cung đường Tú Lệ - Khau Phạ - Ô Quý Hồ - Sa Pa

bác lên google maps, chọn phần terrain sẽ thấy được độ cao từng đoạn thôi, không chính xác 100% nhưng đủ để lên cung đi cho hợp lý.
Còn ăn nghỉ thì bác đi chắc 1 mình, dừng các thị trấn chắc là thoải mái thôi, Sapa, Tân Uyên, Than Uyên, Mù, Tú Lệ

Hỏi chi phí khi phượt Tây Thiên 2 ngày

Chào mọi người, mình hiện là sinh viên năm 3 nhưng chưa hề đi phượt lần nào :3. Hè này mình định đi phượt lên tây thiên vì thấy bảo chỗ đấy thanh tịnh với cảnh đẹp lắm trước khi cắm đầu vào học như mọt sách :D. Mình dự định đi 2 ngày nên muốn hỏi mọi ng tất tần tật về những thứ cần chuẩn bị, những địa điểm có thể thăm quan, kinh nghiệm đi và quan trọng là chi phí cho chuyến đi. Thank mọi người trước nhé

Re: Hỏi chi phí khi phượt Tây Thiên 2 ngày

Đâu đâu cũng lạm dụng cái từ phượt thế nhể.Tuổi trẻ đi đâu vớt cái từ phượt để hoành tráng sao bạn.Bạn nên dùng từ đi thăm quan ngắm cảnh hơn là phượt

Thứ 2 đi Tây Thiên có chùa,đền thờ mẫu.Ngoài ra cách đó gần 20km có thiền viện trúc lâm Tây Thiên và An Tâm.Chỗ này gần HN nên chả cần phải đi 2 ngày làm quái gì cho mệt

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back