What's new

[Hỏi đáp] Hỏi địa chỉ sửa máy GPS ở Hà Nội

love buzz

Phượt quái
Chẳng là em được cho 01 cái GPS eTrex Basics cũ. Mới nghịch ngợm được vài bữa thì nó dở chứng. Hiện tại thì nó không thu được tín hiệu GPS nữa. Bật lên nó cứ báo wait... locating satellites hoài. Các cụ cho em hỏi có cách nào tự khắc phục được không? và ở Hà Nội thì có chỗ nào nhận sửa mấy cái này không ạ. Cảm ơn các cụ nhiều!

Cái này ... Cứ tháo ra mà vọc, bạn run tay thì uống vài ly Volka rồi làm.

Dụng cụ: 1 chai Volka, 1 vít đầu dẹp nạy chốt nhựa, mỏ hàn 40W, dây đồng nhỏ, băng keo trong, băng keo 2 mặt.

Nếu nằm trong nhà nhiều khả năng nó không bắt được tín hiệu thật, và pó tay, vì em nó hơi yếu.

Nếu nó đã từng bắt sóng, rồi khi bật lại nó lại "Locating Sát ...", thì em nó đã chết cục pin lưu time, tháo ra, thay bằng 1 pin cúc áo khác, lần sau nó sẽ fix nhanh hơn.

Nếu nó CHƯA BAO GIỜ bắt sóng thì bạn mua 1 cọng dây đeo cổ, để đi chém gió thôi, chứ không cứu nổi em nó đâu.

Mong phản hồi,

Cảm ơn bác Trantin đã hồi âm.Thật ra là sau vài ngày hỏi han bạn bè và search gúc gờ mà ko tìm được chỗ sửa thì em cũng đã làm liều tháo tung em ý ra rồi. Sau 1 hồi chọc ngoáy thì em cũng đoán là do cục pin bé bé bị hư. Vì em thấy cái ngày tháng trên máy nó lệch so với thực tế mà lại không chỉnh sửa được. Em giật tung cái pin đó ra luôn rồi :D. Cũng định thử tìm 1 cục khác về thay nhưng không biết mua cái pin đó ở chỗ nào, và cũng chưa mượn được cái mỏ hàn. Bác Tín cho hỏi là pin ấy thì có thể tìm mua được ở đâu không? cảm ơn bác nhiều!

Nhân buổi chiều chủ nhật rảnh rỗi thì e lại mang con GPS lởm ra chọc ngoáy. Và nó đã hoạt động lại bình thường sau khi thay cục pin lưu giờ. Cảm ơn bác trantin!
Nhân tiện cho em hỏi, cái dây để kết nối cái em eTrex này với máy tính để lấy tracklog có thể kiếm ở đâu được các bác ơi?

OK, rõ ràng là bạn làm được dễ dàng mà không cần hướng dẫn :D
Nếu chai Volka còn dư thì cho mình xin 1 cốc.

Nếu tháo quách cục pin lưu giờ đó thì lần nào bật máy lên nó cũng "cold fix" rất lâu. Và mình độ chế thôi chứ tìm đúng size thì chịu.

Tiếp theo vụ dây cáp thì cũng ... tự làm thôi. Chẳng lẽ bỏ $30 mua cọng dây cho cái máy này?
Cần thiết: 1 miếng bìa nhựa, vài cọng dây đồng nhỏ, 1 đầu cổng COM đực, máy tính có cổng COM, Soft Garmin mapsource.

http://www.jens-seiler.de/etrex/datacable.html

Nhưng chuối nhất là bây giờ tìm một máy tính có cổng COM cũng khó lắm há, laptop thì càng vô vọng.

Nếu có cổng COM thì cài Garmin Mapsource, kết nối và giao tiếp qua soft đó, không còn cách nào khác :D

À, còn chuyện ngoài lề, nói vui với mọi người: đừng có cố gắng "chỉnh sửa thời gian" trong máy GPS. Tại sao xin tự suy ngẫm. Hè hè.

đừng có cố gắng "chỉnh sửa thời gian" trong máy GPS

Vụ này là sao Tín ? Giải thích luôn đi úp mở làm chi trời !

Bạn vẫn chưa trả lời mình vụ cắt track đã đi !

Vụ đừng cố chỉnh sửa thời gian thì là vì làm gì có menu để chỉnh =)) và thời gian nó sẽ tự đồng bộ với vệ tinh khi thu được sóng.

Vụ cổng COM thì hơi nan giải thật, nhưng bây giờ có cái bộ chuyển từ cổng COM sang USB. Ngày xưa em đi làm cũng 1 lần mua về xài để dùng Laptop lấy dữ liệu từ mấy cái đồng hồ tính cước Taxi. Nhưng cái đó thì hên xui tùy từng model đồng hồ tính cước mới kết nối được. Còn trên máy GPS thì em chưa thử, không biết có xài được không nhỉ bác trantin?

Và vụ thay cục pin thì em chỉ hết 1 chai bia Hà Lội thôi, nếu bác trantin ở Hà Nội em xin mời bác 1 chầu :d

Bạn lên trung tâm sửa chữa bảo hành và kiểm định thiết bị tài nguyên môi trường í, địa chỉ số 106 chùa láng - Hà nội, chỗ này họ chuyên sửa chữa máy móc liên quan đấy

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back