What's new

[Hỏi đáp] Hỏi về thác Pongour - thủy điện Đại Ninh

Bao giờ nghe vùng Đức Trong - Đại Ninh mưa nhiều thì hãy hỏi thăm . Bình thường thủy điện không xả nước đâu :)) . Chắc ăn nhất là tìm số ĐT nhà máy thủy điện Đại Ninh mà hỏi :))

Bao giờ nghe vùng Đức Trong - Đại Ninh mưa nhiều thì hãy hỏi thăm . Bình thường thủy điện không xả nước đâu :)) . Chắc ăn nhất là tìm số ĐT nhà máy thủy điện Đại Ninh mà hỏi :))

Không ai cho bác cái lịch xả lũ đâu ạh. Mà nước là vàng nên việc xả lũ hay không cần phải được tính toán với những dự báo và tình hình thực tế một cách kỹ lưỡng. Thông thường, việc xả lũ thủy điện chỉ phụ thuộc vào 2 yếu tố, đó là tưới tiêu và an ninh đập (cần phân biệt giữa việc xả lũ và chạy máy).

Năm nay thiên nhiên khắc nghiệt nên đa số các hồ thủy điện trong toàn quốc nước về không nhiều (trừ một số bạn như Hố hô :D) nên việc xả lũ lại càng hạn chế. Tuy nhiên, một tin vui cho bạn đó là mực nước hồ Đại Ninh chỉ còn cách mực nước dâng bình thường là 0.1m. Một khoảng cách ko nhỏ nhưng có thể lấp đầy với một quán bia.

Bác walkman cho mình hỏi là liệu có vào tham quan hồ thủy điện Đại Ninh được không ? Có cấm ko ? Vì mình thấy bạn biết mực nước hồ còn cách đập 0.1m, nên chắc là đã vào được hồ phải không ? :D

Bác Real định khi nào đi tour này vậy? Nếu được thì bác báo thời gian cho e bám càng theo với, e dự định làm 1 chuyến khám phá các thác ở Lâm Đồng mà chưa thực hiện được.

Bác walkman cho mình hỏi là liệu có vào tham quan hồ thủy điện Đại Ninh được không ? Có cấm ko ? Vì mình thấy bạn biết mực nước hồ còn cách đập 0.1m, nên chắc là đã vào được hồ phải không ? :D

Nhà máy Đại Ninh thì mình vào rồi nhưng hồ thì chưa, chỉ chạy qua và nhìn thôi.

Nhưng bạn yên tâm, nếu bạn chơi hồ thì chả có ai cấm được bạn cả đâu, chỉ khó nếu bạn muốn đi vào nhà máy hoặc lên mặt đập thôi.

Yên tâm lên đương và chúc vui vẻ!

Xin chia sẻ với bạn ít thông tin về hồ Đại Ninh chứ thác thì mình không biết.Gần cầu Đại Ninh ở Đức Trọng rẽ vào khoảng 2km là đập Đại Ninh và cấm tham quan nhưng nếu bạn khéo xin vẫn vào được , thậm chí chụp hình với anh công nhân vận hành nữa kia.

Last edited by a moderator:
Đường vào nhà máy thuỷ điện Đại Ninh là con đường do nhà máy tự mở phục vụ họ nên dốc lắm, tuy nhiên nhiều cảnh đẹp, đoạn qua nhà máy xuống Bình Thuận đường hơi xấu, gần nhà máy có miếu thờ những người Nga tử nạn trong vụ lật xe.

Cái hồ đó nằm ven quốc lộ 20, các bạn đi ngang qua là thấy liền. Chỗ có nhà dân ở bạn đến thì ai cấm được. Dân chúng còn có thuyền để đánh cá nữa. Ngoài hồ có mấy cái đảo mà nguyên thủy là mấy ngọn đồi bị nước cô lập, nếu ra được đó thì hết chỗ chê luôn.

Last edited by a moderator:
Tối nay em đi rồi bác ạ. Bác đi "khám phá các thác" thì chắc đi dài ngày chứ ko phải 1-2 ngày cuối tuần như bọn em !

@all: Cảm ơn các bác vì rất nhiều thông tin bổ ích. :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back