What's new

[Hỏi đáp] Hỏi về thuê xe tự lái tại mỹ

kebuomhoa

Phượt thủ
Tháng 12 em có đi qua los angeles. Và tính thuê xe chạy.
Các bác cho em hỏi:

1. Bằng lái vn có được thuê xe không? Em có thấy nói là giờ bằng lái thẻ nhựa vn có tiếng anh trên đó nên chỉ cần bằng và thẻ tín dụng là thuê được. Thông tin này có đúng không? Em tính thuê trên rentalcars, nhận xe tại sân bay quận cam. Xe suv. Thuê luôn gps.

2. đi từ los angeles sang las vegas thì chỉ cần gps là đi được hay sao. Có phải đi freeway không? Em thấy thông tin đi freeway rất khó. Nên hơi run.
đi từ la sang las mất khoảng bao lâu?

3. Em tính ở ks rivera tại las. Vậy ở ks có tour đi tham quan hooverdam hay grand canyo không? Hay mình phải tự lái xe đi.

4. Có visa mỹ có được quá cảnh nhật mấy ngày không. Em transit tại nhật nên cũng muốn tranh thủ tham quan nhật.

Mong nhận tin từ các bác.

Việc thuê xe ở Mỹ rất dễ dàng, đợt vừa rồi mình mới đi Mỹ cũng thuê xe, bên Mỹ mà ko có xe y như cụt chân. Mình chia sẻ những thông tin mình biết
1. Bằng lái VN bằng thẻ nhựa đc chấp nhận ở Mỹ nha ban. Nhớ khi thuê xe họ sẽ bắt bạn deposit, thường là 100% giá thuê. Và có nơi chỉ chấp nhận thẻ Visa, master card chứ ko chấp nhận visa debit.
2. Chỉ cần có gps là bạn có thể đi khắp nước Mỹ rồi. Khi bạn đi từ thành phố này sang thành phố khác đã phải đi freeway, nên từ bang này sang bang Kia đi freeway là điều hiển nhiên. Tuy nhiên bạn đừng lo lắng khi gps chỉ đường ok lắm. Nếu lỡ có đi quá thi cứ đi luôn gps sẽ tự load đường mới. Từ los sang las thì mình ko nhớ tại mình còn ghé Grand Canyon nữa.
3. Ks này mình ko biết. Còn tour thì bạn có thể book taketour.com.
4. Có visa Mỹ thì cũng phải xin visa transit Nhật nha bạn.
Hy vọng những thông tin này hữu ích với bạn.

Bạn tìm đọc 1 số topic du lịch Mĩ, mọi người có nói về kinh nghiệm thuê xe, chạy xe đó.
Từ LA sang LAS đường thoáng khoảng 4h, nếu tắc đường (ngày nghỉ lễ) thì gấp đôi hoặc hơn.

Tháng 12 em có đi qua los angeles. Và tính thuê xe chạy.
Các bác cho em hỏi:

1. Bằng lái vn có được thuê xe không? Em có thấy nói là giờ bằng lái thẻ nhựa vn có tiếng anh trên đó nên chỉ cần bằng và thẻ tín dụng là thuê được. Thông tin này có đúng không? Em tính thuê trên rentalcars, nhận xe tại sân bay quận cam. Xe suv. Thuê luôn gps.

2. đi từ los angeles sang las vegas thì chỉ cần gps là đi được hay sao. Có phải đi freeway không? Em thấy thông tin đi freeway rất khó. Nên hơi run.
đi từ la sang las mất khoảng bao lâu?

3. Em tính ở ks rivera tại las. Vậy ở ks có tour đi tham quan hooverdam hay grand canyo không? Hay mình phải tự lái xe đi.

4. Có visa mỹ có được quá cảnh nhật mấy ngày không. Em transit tại nhật nên cũng muốn tranh thủ tham quan nhật.

Mong nhận tin từ các bác.

Câu số 4: Bạn có thể nói đại lý vé cho bạn layover được kha khá, với 1 điều kiện nhỏ bạn vào link dưới để xin 1 visa transit Nhật nhé. Nhớ đọc kỹ các điều kiện khác http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/quacanh_v.htm

- Lúc thuê xe bạn có thể thuê cục Garmin ( nôm na là map dẫn đường) của hãng xe với giá 10-12 USD /ngày, hoặc hỏi mua luôn khoảng 120 USD 1 cái.
- Freeway: chú ý đường có thu phí hay không, ko thu phí bị phạt cũng kha khá. Nếu không chắc có đi vào đường thu phí không thì sau khi đi đến nơi ( Lá chẳng hạn) thì check web thử xem có bị phạt ko ( Web hỏi mấy vị bên Mẽo giùm nha)
- Free way: chú ý riêng luôn lane dành cho 2 người, thi thoảng dính. Thường có ký hiệu hình thoi. Bị phạt cũng kha khá.
- Free way: tốc độ thường max là 65 miles / hour. Nhưng đi 1 mình thì có thể đạp lên đến 75 miles ko sao, 2 người max 85 miles thôi nhá.
- Free way: nguyên tắc nhận biết "được" police hỏi thăm, hết sức lưu ý không thì chống người thi hành công vụ ngay:
+ Đang chạy bất kỳ lane nào, nghe tiếng còi hụ và ngó kiếng hậu thấy Police đi đằng sau.. Cứ từ từ, xi nhan chuyển lane trong ( phía bên phải)... vẫn thấy Police đi theo.... tiếp tục chuyển 1 lane nữa mà vẫn thấy Police đi theo đít xe mình thì coi như 101% bạn đã vi phạm...
+ Tấp vào lane khẩn cấp trong cùng, dừng xe, cũng ko cần tắt máy, 2 tay để trên volant, chờ cho Police đi đến gõ cửa ( có khi mất 5 phút vì Police check thông tin xe trước khi đến xe mình)....
+ Chỉ khi Police gõ cửa ra hiệu thì bạn mới từ từ bấm hạ kiếng, Police sẽ chào hỏi yêu cầu bạn cho xem bằng lái... Lúc đó bắt đầu làm theo yêu cầu của Police, nhớ làm từ từ thôi....
+ Police ko có giữ giấy tờ bằng lái gì cả, ghi cho bạn cái Ticket ( vé phạt) thôi, sau đó lên online đóng bằng thẻ tín dụng cũng ko sao, thời hạn hình như là 10 ngày thì phải ( ko nhớ)....

Yên tâm, lái xe ở Mỹ rất dễ, nhưng....dễ chết thôi hà. hihihi. Mình đang thèm 1 chuyến đi Mỹ đây, có bạn Zoe xinh đang định đi kìa, lập group đi bạn.

Câu số 2= lúc ban đầu bạn cần có người hướng dẩn chút ít về luật giao thông khi chạy xe freeway , nếu có người hướng dẩn thì thấy rất dể. Về GPS có nhiều loại và giá tiền cũng khác nhau, như sử dụng được nhiều tiểu ban thì giá mắc hơn loại chỉ xài ít tiểu ban,
Câu số 3= hotel lớn ở Vegas có đặt các bàn bán tour đi Hoover dam và Grand Canyon, tôi không biết Riviera hotel co hay không, Tour nầy sáng đi , chiều về giá khoảng $80 bao gồm ăn trưa. Bạn có thể mua tour trước 1 ngày ở Taketours.com hay tours4fun.com, có nhiều loại cho mình lựa chọn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,484
190,102
Latest member
liem1996
Back