What's new

[Hỏi đáp] Hỏi về tuyến đường xuyên việt từ sài gòn.

SuperGR

Phượt tử
Mình biết tới diễn đàn cũng lâu rồi, nhưng chỉ vô coi. Bữa nay mới mạn phép tạo 1 topic để hỏi thăm các anh em trong diễn đàn về cung đường xuyên Việt. ;)
Chả là mình và 3 người bạn nữa dự định sẽ xuyên Việt từ SÀI GÒN. Mình chưa đi xa nhiều, chỉ đi ra tới Nha Trang và Đà Lạt thôi, nên chưa có nhiều kinh nghiệm. Mình mới lướt qua mấy topic và lập ra cái cung đường sau đây. Mình dự định sẽ đi trong 24 ngày vào tháng 8, mong anh em góp ý cho mình để hoàn thiện hơn cung đường này. :help
Ngày 1: SÀI GÒN - Đà Lạt (310km)
Ngày 2: Đà Lạt - Buôn Hồ (250km)
Ngày 3: Buôn Hồ - Kon Tum (200km)
*Ngày 4 , 5 : mình đang trăn trở 2 lựa chọn sau:
+ Kon Tum - Hội An theo hướng đường Hồ Chí Minh xuống QL1A (300km) mình cũng chia ra làm 2 ngày: Kon Tum - Thạnh Mỹ, Thạnh Mỹ - Hội An: nhằm đến Hội An hơi sơm để đi dạo.
+ hoặc Kon Tum - A lưới : vì mình định tặng sách vở cho mấy đưa nhỏ ở đây
khúc này mình chia làm 2 ngày đi Kon Tum -> Phước Sơn, Phước Sơn - A lưới.
Ngày 6: A Lưới - Huế hoặc Hội An - Huế.
Ngày 7: Huế - Đồng Hới (175km)
Ngày 8: Đồng Hới - Vinh (247km)
Ngày 9: Vinh - Cẩm Thủy (210km)
Ngày 10: Cẩm Thủy - Hà Nội (152km)
Ngày 11: Hà Nội - Nghĩa Lộ (202)
Ngày 12: Nghĩa Lộ - Sapa (234km)
Ngày 13: Sapa - Hà Giang (232km)
Ngày 14: Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn ( 189km)
Ngày 15: Đồng Văn - Cao Bằng (225km)
Ngay 16: Cao Bằng - Hạ Long (300km)
Ngày 17: Hạ Long - Sầm Sơn (249km)
Ngày 18: Sầm Sơn - Đồng Hới ( 343km)
Ngày 19, 20 : Đồng Hới - Đà Nẵng - Hội An (310km)
Ngày 21: Hội An - Quy Nhơn (290km)
Ngày 22: Quy Nhơn - Nha Trang (300km)
Ngày 23: Nha Trang - Ninh Thuận - Đà Lạt (200km)
Ngày 24: Đà Lạt - Sài gòn (310km)
Anh em có thể tư vấn thêm cho mình về vấn đề sau đây được ko ạ?:(
Kinh Phí chuyến đi của tui mình là 1 người 6 - 8 triệu đồng, và đi bằng xe máy.

Vì kinh phí eo hẹp tụi mình đang cân nhắc giữa việc mua lều để dựng ở chùa, trường học,... và việc mua túi ngủ đển vào ngủ nhờ nhà người dân ( có thể khó hơn). Mong anh em có kinh nghiệm tư vấn.

Minh dự định đi vào đầu tháng 8, thời điểm đó không biết những cung đường ở Tây Bắc có nguy hiểm lắm không? và nếu đi thì nên đi cung đường nào là hợp lý? Mong anh em chỉ giáo.;)

Cám ơn vì anh em đã xem tới tận đây, mong anh em góp ý để minh có thể thực hiện ước mơ nhỏ nhoi này. Cám ơn anh em lần nữa! (BB)

Ngày 1: Sàigòn - Đà Lạt nhưng đi theo hướng Bình Châu qua Lagi rồi vô Mũi Né, sau đó qua Hòa Thắng rồi lên Đà Lạt, cung này rất đẹp nhưng tầm 400km, được cái đường thoáng, đẹp nên vi vu ok.

Chào bạn, mình mới xuyên việt 1 mình từ Sài Gòn ra Hải Phòng, tuy nhiên mình đi QL1A để tiện ghé mấy hòn đaỏ, mình đi trung bình 1 chặng 300km, mình vừa đi vừa chơi, đến mỗi chặng mình đều giao lưu gặp bạn bè quen biết của mình, có ngày mình đi 400km, với số tiền trên cũng đủ theo kế hoạch của bạn
Về thời tiết mùa này đi tây bắc không nguy hiểm bằng mùa mưa phùn tháng 1 đến tháng 3. Đường QL1A đang nâng cấp mở rộng trên toàn quốc nhưng có đoạn từ Quảng Trị - Hà Tĩnh - Vinh ... bạn hãy đi đường HCM tránh đoạn này đang thi công rất bụi và khó đi
- Mình đi từ SG ra HP tổng quãng đường mình đi tính cả lòng vòng là 2300km / 7 ngày x 250k nhà nghỉ = 1750k
- Xăng xe bình quân 1 ngày đổ 1 lần 80k x 7 = 560k
- Ăn thì trung bình 1 ngày 100k x 7 = 700k, chưa kể gặp bạn bè ăn nhậu hihi
- Ngoài ra chưa tính các khoản chi phí như gửi xe, vé thăm quan 1 số địa điểm. thăm mấy lăng tẩm ở Huế hơi mắc
- Đến đèo Hải Vân gặp rất nhiều các bạn đi phượt qua trong đó có cả nhóm bạn nữ nước ngoài cũng Xuyên Việt mình có hỏi thăm 1 số nhóm bạn xin ngủ nhờ nhà chùa và nhà thờ sẽ rất tiết kiệm, tuy nhiên bạn cần có đủ giấy tờ càng nhiều giấy gì mà chứng nhận con người càng tốt hihi
Chúc các bạn có chuyến đi thú vị

Last edited:
Tụi em cũng tính thế nhưng sợ đoạn từ Quảng Trị đi Vinh đường đi hơi nguy hiểm với vắng người khó xin chổ ngủ, nếu anh nói vậy thì chắc liều thử 1 phen ;)

Chào bạn, mình cũng xuất phát hôm 21/7, mình đi 2 người 1 xe, điểm đến thì chưa biết vì mình đi tới đâu được thì tới :)).
Ngày 1 theo mình biết là ql20 đang nâng cấp đến madagui, nên bạn nên chạy đường 713 (đường vắng, ít xe, tốt hơn ql20 nhiều)
Ngày 4,5,6 gọp thành 2 ngày là ok rồi, vì đường vắng tốt nên chạy nhanh cung này cũng không có xa, nghĩ 1 đêm ở Thạnh Mỹ là được. Chừa 1 ngày chiều về đi Hội An
Khúc dưới thì cuối tháng đi mới biết được :)).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,537
190,109
Latest member
thegioiremviet
Back