What's new

Hòn "mỏ" Nhọn

" Người ta giàu thì lên voi xuống chó
Còn ta nghèo thì sao....

Thì sao....

Cùng Mắc Võng Trên Rừng Trường Sơn, Hai đứa ở...."

Câu hát ấy vang lên trong khi chúng tôi đang vượt núi chinh phục Hòn Nhọn, Những nụ cười trên gương mặt ướt đẫm mồ hôi của đồng đội tôi..

..............................

Hòn Nhọn (thuộc hai xã Nhị Hà và Phước Hà của huyện Ninh Phước tỉnh Ninh Thuận), nơi mà đoàn chúng tôi chinh phục vào ngày 9,10 tháng 1 năm 2010.

Khởi hành từ 10h đêm 08 tháng 1 năm 2010, Chúng tôi gồm 4 cô gái và 5 chàng trai mang trong mình một nổi niềm chung, cùng nhau khám phá chinh phục Hòn Nhọn.
4h30 sáng chúng tôi có mặt ở ngã ba Phú Quý, gọi điện thoại cho anh Bảo ( người dẫn đường cho chúng tôi) đến đón, Anh bảo chạy tới dẫn chúng tôi qua quán nước bên đường,
Ly cafe sữa ngon tuyệt buổi sáng đã trong lúc chờ đợi là điều tuyệt vời.

Điều bất ngờ đầu tiên trong cuộc hành trình..

Không phải xe máy cày, cũng ko phải xe máy kéo, gọi là xe ba gác kéo cũng không đúng..8 người chúng tôi trèo lên xe chở "động vât, hay lúa " gì đó, xe chuyển bánh với bao niềm thích thú, "lần đầu tiên mình đi trên chiếc xe như vầy"..
Ông mặt trời thức dậy, những tia nắng bình minh xuất hiện xóa tan màn đêm lạnh lẽo, mở lên 1 bức tranh tuyệt vời về cánh đồng lúa Việt Nam.

Một màu vàng chín của lúa, điểm tô thêm là mùa xanh của lúa mới, và những cánh đồng mới gặt..Kỳ lạ làm sao, chúng tôi thấy 3 hình ảnh: sinh ra, lớn lên, và trở về trên cánh đồng ruộng bao la bát ngát.

picture.php

picture.php

picture.php

Last edited by a moderator:
Cả nhóm được đi trên xe ba gát máy dùng chỡ nông sãn của dân địa phương( mấy cô gái thì ío là xe chở heo).

picture.php

picture.php

Con đường nhỏ đưa nhóm đến nơi tập trung chạy dọc theo 1 kênh dẫn nước.

picture.php

Xe chạy qua 1 trường học. Đây cũng là nơi công tác của 1 trong 3 người dẫn đường đưa nhóm lên núi.

picture.php

Xe chở 9 anh em chúng tôi đến nhà một người dân, ở đây có món bánh canh cá dầm và chả cá ngon tuyệt. Mọi người tranh thủ chụp hình rồi bay vô bàn ngồi ăn tô bánh canh nóng hổi, thiệt là ngon..Như thói quen từ thuở nhỏ, ăn bánh canh cá dầm thì phải có một ổ bánh mì nóng giòn..Một số anh chị ngạc nhiên khi JiPi ăn kiểu đó, nhưng rất ngon, ( Phan Rang là hàng xóm của Nha Trang, vị bánh mì và vị cá giống ơi là giống..nhớ quá 1 thời đã qua..)
Cái bụng đói giờ đã no nê, anh em chúng tôi lại tiếp tục lên đường.Cảnh vật đẹp vô cùng, Trời đã sáng mà trăng vẫn còn, Trăng khuyết đẹp ơi là đẹp. Cung đường đi JiPi ko biết dùng lời nào để kể, chỉ biết là nó rất đẹp.

Xe chuyển bánh đưa chúng tôi đi ngang qua chợ Nhị Hà, có một đường rẻ phải, chúng tôi rẻ vào, ( nhưng đoạn này là đi sai đường, cảnh ở đây cũng đẹp, muoimuoi và Lộc tranh thủ tạo bọt trước dòng nước chảy từ suối xuống. ( cái này là bờ đê hay kênh gì đó , anh lengkeng giải thích giúp em nhé)

Sau khi gọi điện cho anh Bảo chỉ đường, bác tài lại chở chúng tôi quay trở lại đường cũ,đến ngã ba quẹo phải, đi ngang qua trường học nhị hà..
Xe cứ tiến chở chúng tôi đến nhà quản lý mô hình thanh long hữu cơ.

Dưới chân núi có 1 hồ nước lớn, trữ nước từ các suối trên núi chãy về, nhà nước đầu tư các kênh xi măng dẫn nước về các ruông của dân trong vùng( từ ngoài QL đi vào là dân tộc Chăm, kế là người Kinh, sát chân núi là người Đăkley).

picture.php

Đâ là nơi nhóm đến tập trung. Khi đến đây, bọn mình loay hoay chuẩn bị lại hành trang để lên núi.
Mình đã tham gia nhiều chuyến leo núi. Nhưng mình rất khâm phục sự chu đáo của Lê( nhóm CC), mỗi người dược cô ấy phát 1 bao xốp, trong đó có: 1 hộp mì ly, 1 chén+đủa+ muổng,1 thanh lương khô, 1 trứng gà(đã luộc sẵn), 1 cây xúc sích. Theo chỉ dẫn thì đây là phần ăn dậm của mổi người trên đường trong suốt hành trình.

picture.php

Nhà Quản Lý Mô Hình Thanh Long Hữu Cơ là nơi chúng tôi bắt đầu cuộc hành trình đến chân núi và leo núi.

JiPi sẽ giải thích lý do tại sao Hòn Nhọn lại là Hòn " mỏ" Nhọn sau một loại hình giới thiệu về anh chị em trong chuyến đi của mình.

1-Lengkeng: Anh là thành viên Phượt của nhà 442. Một thành viên lớn tuổi nhất (năm nay vừa tròn 4 con giáp) đoàn nhưng không kém phần vui vẻ nhiệt tình, trong chuyến đi anh là người hỗ trợ đồng đội rất tuyệt vời..Anh chu đáo và rất đáng yêu

2- Tuands: Anh là dược sĩ, thanh viên nhà chim cò ( anh tuổi dê, Tuands: mọi người gọi là tuấn dê xòm hoặc "mỏ nhọn". Anh luôn miệng ca hát trong chuyến đi, cả đoàn tràn ngập tiếng cười với những câu nói tếu của anh " Tuẩn mỏ nhọn lên thăm Hòn Nhọn" nên cả đoàn quyết định đặt topic là Hòn "mỏ" Nhọn.

3- Yongme:thành viên nhà chim cò- tuổi của anh JiPi ko nhớ, nhưng anh là người trầm lặng vui vẻ ( ko biết có đúng ko, nhưng cảm nhận của em là như vậy). Ngày thứ 2 anh luôn là người đi sau dẫn đường, đoạn núi khó anh cũng là người hỗ trợ đắc cho đồng đội nói riêng và JiPi nói chung..hihi

4- Việt :(chim cò) Năm nay vừa tròn con giáp thứ 2, Vui vẻ nhiệt tình và hài hước. Có nụ cười rất vui.

5- Lộc: (chim cò)Tuổi "xà", là thành viên hết sức chu đáo với chị em gái. Em nhỏ tuổi nhất nhưng cũng mê chụp hình ko kém gì muoi muoi

6- Công Chúa (chim cò) Nick của chị ko phải công chúa, nhưng sau chuyến đi mọi người gọi chị là công chúa ( bởi chị thích màu hồng, chơi toàn tông hồng), chị rất dễ thương, luôn thích vô bếp nấu ăn cho mọi người. Suối có tên là công chúa xuất hiện từ khi chị bước qua..hihi

7- Lơ: (chim cò) Một cô gái rất ư là vui tính, và khỏe mạnh, và đảm đang, vui vẻ nhiệt tình. mọi người rất ấn tượng về Lơ. Lơ đi đến đâu là tiếng nói đến đó..

8- Muoimuoi: tv Phượt, đến từ nhà ĐTM, vui vẻ, nhiệt tình, đi Hòn Nhọn bằng ý chí 4000 năm lịch sử, và đèo đẹp nhất được mang tên muoimuoi. Cứ tưởng yếu nhưng ko phải nhé.

picture.php

9- JiPi: tv Phượt, đến từ nhà ĐTM ( ko thể nhận xét được) hihi vì mình là người viết bài, ai đời nhận xét mình phải ko anh chị em.

picture.php

Các bạn trẻ trung, yêu đời lắm. Chúng ta có dịp gặp nhau đâu đó ngoài Bệt hay trên đường phiêu du rồi nhỉ?
"Ý chí 4000 năm lịch sử.." là bản quyền của BM đó nhe!:)
@Tuands: 41 Đinh Tiên Hoàng? Nếu thế thì chúng ta là "đồng môn"
Các bạn tiếp đê!

3 Anh dẫn đường là người hướng dẫn cho chuyến đi của đoàn mình.

Em muốn nói lời cảm ơn chân thành nhất đến với ba anh. Tính cách bình dị, vui vẻ, dễ gần.
Các anh đã thổi vào cho đoàn một chuyến đi rất hấp dẫn, ko gợn một chút buồn mà toàn là kỷ niệm đáng nhớ. Lộc nói rằng " tụi em đã phải lòng Hòn Nhọn rồi". Vâng, thú thật, tụi em đã phải lòng Hòn Nhọn các anh ạ!

1- Anh Bảo- người dẫn đường: Anh là người đưa cả đoạn vào những cung đường thú vị, từ cắt núi, có lẽ nhắc đến cắt núi chị em hơi rùng mình một chút, nhưng mà khoái lắm anh ạ! Vẫn muốn cắt núi nếu có những chuyến đi khác đến Hòn Nhọn.

2. Anh Cường: đi giữa đoàn. Anh là người vui vẻ, mới đi anh dặn mọi người, nếu dốc cao thì phải vái dốc nhé! Anh toàn nói lái..Sau khi chuyến đi kết thúc mới hiểu cái lái của anh thâm sâu thế nào..Tại hạ bái phục và bó tay với anh luôn

3. Anh Chiến: Anh là người chốt đoàn, và cũng là người luôn cất những tiếng hát gây ấn tượng và cười nghiêng ngã.

Một lần nữa cảm ơn 3 anh nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back