What's new

Hong Kong 2015

Phải viết lại kẻo quên, chỉ ngại mấy năm nữa kỷ niệm lại mơ hồ, lúc đấy chả có tiền đi lần 2 thì bỏ xừ.

Mọi người thường thích đi HK để mua sắm nhưng mình biết đến HK qua loạt ảnh của một người bạn, ấn tượng bởi những ngôi nhà tập thể cũ kỹ, biển quảng cáo chòi ra đường chi chít và mớ ảnh nó chụp ở chợ hoa và chợ cá, thế là thấy thích.
Lần nào đi chơi cũng trong tâm trạng thấp thỏm trốn học, lần này cũng thế, mình trốn học t6, đi 3 ngày t6 - t7 - CN, mọi người bảo phí tiền nhưng nếu không thì chả bao giờ đi, mà HK cũng gần.

Thông tin về chi phí, chắc bạn nào định đi cũng quan tâm
Visa dịch vụ 2,3tr (làm qua 1 chị rất nổi tiếng trên wtt, dịch vụ ok, giao tận nhà)
Bay HN- HK (HK airline book online) 4tr
Phòng (urban-pack hostel book trên hotels.com) 4,5tr/3 đêm phòng cho 2 người
Ăn uống, xe cộ, chơi hết tầm 2tr

Nói chung chưa phải là rẻ hết mức có thể vì mình vội vội đi sát, lại thích ở sạch sạch chút vì tìm mỏi mắt rẻ được 1tr thì bẩn bẩn xấu xấu thôi rồi.

Mình bay HKA chuyến 17h30, đi ra sân bay bằng xe vietjet. Xưa nay vẫn thích đi vietjet vì xe to, ngồi thoải mái và vắng, còn xe của anh VNA thì lúc nào cũng bé,rồi cho khách ngồi cả ghế nhựa kiểu đi ăn phở buổi sáng ấy, chật, mùi hôi, có lần mình đi xe còn bật cốp, hành lý của khác bay ào ào ra đường như phim.

Lần này mình đi VJ trên xe có 4 người kể cả lái xe, bon bon tiến ra Nội Bài.
Check in ở Nội Bài bị vấn đề vé, kiểu tên Nguyễn Văn A thì vé là Nguyễn A Văn, hu hu mà rõ là điền middle name là Văn rồi mà, các bạn í sau một hồi alô loạn xạ vẫn cho lên với lời dặn nhỏ nhẹ "bên HK mà không cho về thì em cũng chịu nhé". Các bạn sau này book vé của HKA thì lưu ý cái này.
HKA máy bay xinh xinh nội thất đẹp đẽ, tiếp viên đẹp trai xinh gái tươi cười (làm mình ảo tưởng dân HK lung linh như diễn viên). Đa số những lần mình bay với VNA thì các bạn tiếp viên hay có bộ mặt mệt mỏi, có lần mình xin nước uống thuốc các bạn í còn bảo mình phải chờ, haizz nói chung chỉ hồi bé là các bạn í thương mình, chắc vì mình ngoan.

Bánh trên máy bay ăn khá ngon, kiểu nhân bánh bao, vỏ bánh ngọt, giòn xốp vừa phải :))

Hạ cánh mình hít một hơi dài cảm nhận ... như ở VN, mấy lần trước đi các nước lạnh xuống thấy kiểu mát lạnh nhẹ bẫng còn HK đúng là láng giềng lâu năm, không khí giống ở quê thế chứ lị. Mình bay như chim vào nhập cảnh, cũng chả phải xếp hàng lâu.

Sân bay HK hơi lằng nhằng, biển chỉ dẫn đủ nhưng không phải dễ tìm, được cái nhân viên nói TA tốt. Mình phải lao nhay ra HKA để hỏi vụ vé, ơn trời các bạn í bảo chỉ cần đủ tên là ok, nhẹ cả cười để đi chơi :))
Cái thang máy nhìn rẩt anime.

Mình mua pass (1 chiều tàu express ra sân bay và 3 ngày pass MRT). Mình tính ra thì rẻ nhiều so với đi lượt = octopus và thẻ này dùng như octopus, tức là bạn cứ nạp tiền vào để đi phà, đi bus còn MRT thì trọn gói trong pass rồi. Nhất là những bạn nào đi tàu express thì mua bénh 2 chiều, rẻ được nhiều. Nhưng với mình thì mình thích đi bus hơn, cái bus 2 tầng như này:

Ngồi tầng 2 ghế đầu ngắm cảnh rất thích, đi cũng không lâu và thực ra theo mình đừng đi express làm gì, mình sẽ giải thích thêm sau.

Mình nói một chút về di chuyển ở HK, chắc các bạn đi nhiều rồi nên cũng biết.
1. Từ thành phố ra sân bay
Taxi 250$ : mình thì ngoài việc nghèo ra thì ngồi xe bé như taxi hay bị say, so với viện ngồi bus cao to ngắm phố phường thì mình thích hơn. Tuy nhiên giá taxi ở HK chấp nhận được, lúc cần bạn có thể gọi nhưng đau đớn là đi gần các bác ứ chở (1-2km) làm có lần mình bị lạc mà các bác í k chở, có chỉ đường cho mình nhưng đi tiếp còn lạc hơn :)) Lúc mình về vì cần phải ra ga Kowloon để đi express mình gọi taxi (ga cách đó tầm 1km, bác tài xế còn lừa đẹp mình là xa bằng sân bay, cũng 250$ mày ạ) làm như cháu bị thiếu iod không bằng, gần không chở thì nói luôn cho xong. Đây là 1 trong vài điều làm mình mất tin tưởng ở người dân HK.

Bus 33$: có nhiều tuyến và nhiều điểm đỗ nên theo mình là tiện lợi nhất, sẽ về được gần KS nhất. Xe 10ph chuyến, nếu vẫn thích có chỗ đẹp thì có thể bỏ xe đầu và đứng xếp hàng ở xe sau, đảm bảo lên xe đầu tiên.

Airport Express 80$ (hay 100$ mình k nhớ vì mua pass) đi nhanh nhất nhưng chỉ có 3 điểm dừng là Ying Yi (chắc chả ai ở đây vì có vẻ là ga ngoại ô), Kowloon, Central. Sau đó có minibus free đi từ ga lượn 1 vòng 1 số khu chính. Buồn đời là các em í lượn vòng vòng qua không biết bao nhiều KS, nếu là mình chắc đi béng MRT ra ga còn tiện hơn. Trừ khi bạn ở KS lớn có trong danh sách của minibus và KS đó ở đầu danh sách chứ không sốt ruột phát điên, kiểu khoảng cách 1 km mà cứ đi từ cửa KS này sang cửa KS kia í. Vì ít điểm đi và minibus bất tiện nên mình khuyên đi bus còn nhanh hơn vì cái màn kéo vali từ tàu --> minibus --> KS cũng chả thích gì.

2. Trong thành phố
MRT: tiện nhất nhưng hoàn toàn đi ngầm chứ không như một vài nơi mình đã đi, coi như xác định không ngắm được cảnh gì, MRT lại đông nữa nên cứ phải đứng mãi thôi. MRT chỉ có 6,7 line, bản đồ gọn trong lòng bàn tay, platform cũng rất dễ tìm vì tàu chạy 2 bên, bàn ở giữa, nhìn bên nào là chiều đi thì nhảy lên thôi. Không kiểu tàu chạy ở giữa, bạn đừng 2 bên nhìn nhau qua đường tàu, xuống nhầm chiều là phải leo lên cầu thang đi xuống lại (trừ khi bạn bay như chim qua đường tàu).
Ga ở HK thì cũ cũ và biển chỉ dẫn không được sáng sủa lắm, chỉ dẫn các exit cũng thế, mình đi lạc hoài à :((

Bus: ok và quẹt thẻ 1 lần (mình quẹt đúp ngu mấy lần vì tưởng tính giá theo từng chặng nhỏ). Bác lái xe bus thì siêu dễ thương, mình đi qua rồi còn vẫy rất nhiệt tình dù lúc đầu mình hỏi đường bác chịu, mình phải hỏi khách trên xe :D

Phà: ok và cũng dùng thẻ thanh toán dễ dàng. Đi ra các đảo thì có thể chọn fast ferry, không ngắm cảnh được mấy nhưng nhanh, làm giấc là đến nơi.

Mình tới HK tầm 10h tối, đi xe Bus vào trung tâm thành phố, ấn tượng đầu tiên là rất nhiều chung cư cao tầng, đèn sáng lấp lánh, nhiều chung cư cũ kỹ, lụp xụp hơn cả khu Khương Thượng hay Giảng Võ của mình. Khu ngoại ô về tối đã vắng vẻ, vài người đi học, đi làm về muộn. Vào tới khu trung tâm thì rất sầm uất.

Mình ở Urban Pack, nằm ngay cạnh ga Tsim Sha Tsui, cách ga tầm 3ph đi bộ, là khu mua sắm sầm uất nên tầm 12h đi lại ngoài đườngg vẫn thoải mái, hàng ăn uống mở khá muộn. Mỗi tội tối ngủ thì hơi ầm dù bọn mình ở tầng 6.
Bọn mình loay hoay tìm đường mãi mới tới được Hostel, xong bạn chủ còn dẫn bọn mình đi sang cái nhà khác, bạn í bảo cách 10ph đi bộ. Cảm giác ái ngại vì sợ cái phòng mình đặt nó không phải là phòng trên ảnh. Bạn í dẫn bọn mình vào 1 cái ngõ nhỏ xíu, cáu bẩn, giống hệt các nhà trong khu phố cổ HN, chui vào một cái thang máy nhỏ nhất mính từng đi, lách mãi thì vừa vali, nghĩ là bọn này đểu thật.
Bạn í cẩn thận hướng dẫn mình mở cửa, mở cửa ra là một phòng sinh hoạt chung rất ngăn nắp, sạch sẽ, nó như 1 căn hộ chung cư mini ở VN, các bạn í chia ra 3 phòng ở, vì thế bếp, nhà vệ sinh rộng rãi và còn khá mới, vì cái này là mở rộng thêm sau khi bên kia đã quá đông khách.

Phòng rộng hơn so với gì mình tưởng tượng vì nhìn review các hostel của HK thì như kiểu không đủ cả chỗ để vali nhưng ở đây theo mình là thoải mái.

Urban pack có đủ những tiện nghi bình thường của hostel: sữa tắm, dầu gội, kem đánh răng, bếp, nồi niêu bát chén dao dĩa tủ lạnh. Mỗi tội không có máy giặt tự đút xu tự chạy như ở các hostel trước mình từng ở, muốn giặt thì bạn phải báo với họ. Vì chỉ có 3 phòng nên hội bên cạnh ở cũng thoải mái, chả đứa nào đóng cửa phòng, đồ dùng kiểu bàn chải, sữa rửa mặt... vứt luôn trong nhà tắm (bình thường thì mọi người hay mang về phòng).
Nói chung mình rất hài lòng với Urban pack.

Khu phố nhà mình ở vào buổi sáng sớm:

Nhà ở trong cái hẻm nhỏ xíu xíu cạnh biển coca cola

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,656
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back