What's new

Hửi Bụi Thái Lan Bằng Xe Bus - 8 Ngày 7 Đêm Cực Rẻ

Chuyến đi giữa tháng 4 đến Thái Lan đã kết thúc, bạn đồng hành của tôi gọi đó là "chuyến đi thần thánh".
Ban đầu ước tính tổng chi phí là 2tr5 cho 7 ngày 6 đêm, tuy nhiên đã ở lại thêm 1 ngày để thỏa chí mua sắm và quà cho người thân.
Sau đây là những đúc kết mà VA tin rằng sẽ rất hữu ích dành cho những bạn có ý định phượt thái bằng bus!

1. Trước khi đi:
-Phải có passport, bạn tôi làm hết 10 ngày, xem hướng dẫn làm tại đây: http://van-my.blogspot.com/2012/03/cach-lam-ho-chieu-passport.html
-Về vé: Bạn đến 301 Phạm Ngũ Lão Q1 mua vé 1 chiều đi Pnompenh (hoặc Siemriep tùy bạn), tôi đi Pnompenh.
Tôi chọn chuyến SG-PP 23g30 để tiết kiệm thời gian, ngủ trên xe, tuy nhiên, 10g mới đến nơi vì phải chờ 2 tiếng để cửa khầu mở và ngủ trên xe rất lạnh! Bạn nên chọn chuyến 6g30 sáng, 12g trưa đến nơi. (Ai chọn chuyến tối nhớ mang kiếng ngủ vì đèn đêm rất khó ngủ). Đến PP thì mua vé đi Thái, tôi sẽ nói rõ hơn trong phần 2. Bạn biết vì sao ko nên mua vé SG-Bangkok tại HCM luôn không? Vì xe từ PP-BKK mà họ book giùm mình rất tệ, bạn chỉ nên mua 1 đoạn.
Giá vé: 200.000Đ (tính đến 20/4/2012)
-Về đồ đạc: Quần áo thoải mái đối với con gái và con trai nhớ mang quần short. Đồ dùng cá nhân và thuốc. Bạn có thể chỉ mang 2-3 bộ, vì tại hotel có bột giặt. Kem chống nắng và kính mát là cần thiết. Rất cần bình giữ nhiệt từ 500ml.
-Về bản đồ: Bạn cần có bản đồ Campuchia và bản đồ Thái (trong đây có 1 bản đồ là địa danh du lịch và 1 bản đồ các tuyến xe bus tại thái - đi bus rất tiết kiệm). Bản đồ Cam lấy tại nơi mua vé, bản đồ Thái lấy tại Trung tâm du lịch Thái 26 Hàm Nghi Q1.

2. Lịch trình và hotel giá rẻ:

HỬI BỤI THÁI LAN BẰNG XE BUS
8 NGÀY 7 ĐÊM​

6g30 xuất phát

Ngày 1:
Trưa: 12g đến bến xe. Vào quầy mua vé đi Bangkok vào ngày mai. Đi tuktuk 2$/4-5ng đến Good Luck Hotel. 8$ phòng 2 giường, VA ở 3 người nên tính ra 2,7$/ng. Phòng quạt, phòng khá mát nên không cần máy lạnh, toilet trong phòng, có thang máy và hết nước có thể xuống xin, có 1 nv biết nói tiếng việt. Khi ra khỏi phòng nên gửi chìa khóa tại quầy, vì lỡ mất thì bị charge phí.

Bạn mang đồ ăn theo như xôi hay bánh thì trưa này không tốn tiền ăn. Mang vừa đủ, mì gói cũng mang chừng 3-4 gói/ người thôi vì bạn không cầm lòng trước các món Thái đâu. Nhớ mang theo tô nhựa và đũa nhé.
Ăn xong, chúng tôi ngủ trưa vì đi khá mệt. 6g cả nhóm dậy và ra khỏi hotel.

Tối:
Cầm bản đồ và đi ra đường lớn Sihanodk Blvd 274, băng qua tượng Monument và đi thẳng đến Sòng bài Nagaword (có thể hỏi người dân nếu không có bản đồ). Ô vào trong cực kỳ lung linh và sáng sủa, rất đẹp, bạn sẽ hoa cả mắt, có cả thảm đỏ. Giữa tháng 4 VA đi thì ... trong đây có buffet miễn phí, cả nhóm đói meo ăn rất ngon, 1 hàng thức ăn nè, 1 hàng trái cây và có cả bánh tráng miệng cực kì ngon, chén dĩa rất sạch sẽ và phục vụ nhiệt tình, thỉnh thoảng có vài em chân dài vào lấy thức ăn cho khách đang chơi bên ngoài. Ăn xong tớ ra khen đầu bếp là thức ăn ngon.
Kể nhiều quá thì mất vui vì các bạn phải tự khám phá, hì, nhưng có 1 cái là nếu bạn khát nước, khi họ nói 2.000ria/2 chai thì đó là 0,5$. Nếu bạn có tờ 1$ thì là 4 chai.
Đi bộ về ngắm cảnh.

Ngày 2:
Sáng: Phải có mặt trên xe trước 20p trước khi chạy, vì đến trễ thì chỗ của bạn không cánh mà bay, bạn ngồi ghế chót là thôi rồi đó.

Trưa: Nếu 6g30 chạy thì 2g30 đến cửa khẩu Poipet. Đi thẳng vào khai báo hải quan, đóng 100bath/ng (hoặc 3$). Đừng đến cái bàn kế bên có ng nói tiếng Việt, họ đòi cao, cứ vào xếp hàng là xong. Sau đó đi đến hải quan Thái để khai báo. Rồi sẽ có người của nhà xe đón bạn và dẫn bạn ra xe để đi đến BKK. Nếu xe đến lâu, bạn có 30p để đi chợ cửa khẩu ăn và mua đồ. Bạn rất nên mua vài kg trái cây để đến Thái ăn, không là sẽ bị táo bón do món ăn cay và trời nóng mà thức ăn lại ít rau. Ai từng đi BKK chắc sẽ hiểu.

(Hải quan Thái Lan)

Tối: 9g xe thả chúng ta tại con đường lớn. Bạn hỏi đường đi bộ đến Khaosan Road gần đó.
Vào khaosan, bạn đi dọc con đường tìm "Lek Hotel" bảng màu vàng. Phòng chỉ có mỗi cái giường và cái bàn thôi, toilet share mỗi tầng, nhưng không sao vì mình đi bụi suốt ngày, tối cần cái giường ngủ thôi đúng không, dùng quạt, tắm xong là mát ngay ko cần máy lạnh. Phòng trọ nào cũng phải trả tiền khi sạc nên bạn không cần tìm chỗ nào có sạc trong phòng. 10bath/lần sạc. Tính ra 1 người hết 40bath tiền sạc.
Mệt phờ, đi dạo trên con đường khaosan.

Ngày 3:
Sáng: Sau khi ăn sáng xong (25-40bath), VA đi khu <JJ mall, Jatujak plaza, Jatujak wekend market> 3 nơi này nằm kế bên nhau, do hôm nay là thứ 4 nên chợ cuối tuần jatujak không mở, VA đi JJ mall. Đồ đẹp và rẻ nhé, còn rẻ hơn cả hàng TQ tại VN, đây là nơi không thể bỏ qua nếu bạn muốn mua hàng giá rẻ.
Cách đi bus:

-Xe số 3: đến cụm <JJ mall, jatujak>, mochit station
-Xe số 15: đến cụm Siam, MBK, Paragon, ...
-Xe số 2: đến Pantip Plaza (1 plaza toàn hàng điện tử)
-Xe số 1: đến China Town phố người hoa

Trưa: Vòng vèo qua Jatujak Plaza, tại đây bán cún mèo, thỏ, rắn, rồng, hamstơ, chim, cá đủ thứ. Nhưng vì chưa phải cuối tuần nên các sạp còn lại chưa mở hết. Bạn có thể mang theo 2-3 bình nước 1,5 L còn trống, để vào máy bán nước, nhét 1 xu vào và bình 1,5L của bạn sẽ đầy, không cần phải tốn nhiều tiền mua nước tại Eleven nữa.

Cách về: Hỏi người dân là bắt bus về Khaosan ở đâu, số 509 về được khaosan.

Tối: Đi bộ chợ đêm gần khaosan, Bang lumpua, đây cũng là phố Tây mới, nhưng ko đông vui bằng, và hàng cũng không đẹp, có gươm dao, hàng mạnh thì nhiều. Khu này tối và mờ ảo nhìn đẹp.

Ngày 4:
Sáng: 8g đi bộ ra Cung điện và chùa Phật nằm (kế nhau), VA không vào mà chỉ đi ngang ngắm thôi.
Trưa: Các bạn mang theo bình giữ nhiệt là rất hữu ích, vào Eleven lấy đá và nước miễn phí, vậy là luôn có nước mát mang theo.
11g ra Bus station bắt xe số 15 đi cụm Siam, MBK. Cực kì rộng, to, đi rất mệt và hàng thì khá đắt. Đi chỉ để biết thôi. Không mua gì nên ra sớm.
4g đi bộ hoặc tuktuk đi BigC, trả 80bth/4-5ng. BigC là nơi không thể không đến cho tín đồ mua sắm cực rẻ, hàng tốt. Mũ bảo hiểm cối có kính ở VN bán 600, ở đây bán chỉ 350k thôi. Bánh ngon, hàng rẻ, nhưng mua quần áo rẻ nhớ xem kĩ vì có thể là hàng second hand bị rách.

Tối: Đi tuktuk nhớ trả giá qua khu đèn đỏ đường Silom, đi bộ qua những con hẻm đèn đỏ, bạn hỏi khu patpong thì ng ta chỉ, hot male hay show nhảy đủ hết.
Bắt tuktuk về khaosan khoản 160bath (vậy là đắt nhưng không thể trả thấp hơn), hoặc bạn kêu taxi và trả giá.

Ngày 5:
Sáng: 10g Bắt xe bus số 1 đi Chinatown mua sắm và ăn rất ngon, nhớ là khu mua sắm đóng cửa lúc 6g pm, nên tối mà bạn đi thì chỉ có ăn thôi.
Trưa: 3g bắt xe số 1 về, đi bộ tới khaosan. Nghỉ ngơi.
Tối: 6g bạn ra cung điện, tại đây có 1 khu toàn cỏ, mát cực kỳ, người dân đến đây thả diều, nhóm xe đạp thì họp tại đây. Bạn có thể mang theo diều nếu thích. Vừa ngồi gió lùa vừa ngắm cung điện sáng đèn về đêm thật tuyệt vời.
Đến giờ phút này, nếu bạn chưa ăn trái cây thì nguy cơ khó chịu diễn ra

Ngày 6:
Sáng: 7g đến Jatujak chợ cuối tuần. Có bản đồ to mỗi cổng. 10g thì các sạp mới mở hết. Xem bản đồ và đến nơi mình cần.
Trưa vòng vèo qua Jatujak Park, tại đây thảm cỏ đẹp, bồ câu ăn, hồ to và đẹp, chụp hình sáng và có nhiều trò chơi, cả nhóm cùng trở lại tuổi thơ. Hehe.

6g chợ đóng. Về

Tối: Đi chợ ăn cắp (chợ đồ cũ) đối diện cung điện. Tại đây bán hàng fake nhiều,....
Dạo những con hẻm trong khaosan, những hẻm bán đồ này lại bắt qua con đường bán đồ khác. Dài ngoằn nhưng cũng đi hết. Ngủ sớm.

Ngày 7:
Sáng: 7g tiếp tục đi Jatujak. Về khaosan lúc 10g mang đồ đạc ra khỏi Lek. Vì đồ rất nhiều nên bạn bắt taxi ra Mochit Station, trả giá 150bath/4ng. (150bath là cao nhất)
11g đến nơi, vào bên trong, quầy số 30 mua vé về Pnompenh. Mình thì mua vé về Poipet (207bath) rồi từ đó mua vé về Pnompenh. Lần sau VA sẽ mua vé về thẳng Pnompenh (khoảng 500bath). 12g30 xe khởi hành. Nếu bạn đến trễ, phải đi chuyến sau thì sợ ko kịp 8g cửa khẩu đóng.
-Nếu ai đến Poipet: làm thủ tục rồi bắt xe tuktuk hoặc xe ôm chở ra Sorya Transport hoặc Kampuchea Angkor Express. Nói là nó biết.
-Nếu ai đến Pnompenh luôn: Đi dọc chợ chiều, tìm hãng Sorya và vào đặt về HCM 10$.

Ngày 8:
Sáng: ăn tại điểm dừng khoảng 55k/ng
Trưa: 12g đến HCM, có thể xuống tại Maximark Cộng hòa. Kết thúc chuyến đi thần thánh thích thú.

P/S: Hành trình thực sự của VA là bị lạc vài lần, bị nhầm vài lần và đến nơi thì bị đóng cửa, khát nước, nóng nực, và sau 3 ngày chơi bời mệt mỏi thì đã dễ dàng hơn trong việc đi thám thính thái lan. Mọi chuyện kết thúc tốt đẹp.

Vân Anh
Xem thêm tại: http://van-my.blogspot.com/

Last edited:
Siam thì đồ đắt thật nhưng mà MBK thì mua được nhiều, nó cũng giống Saigon square của mình. Gọi là mua hàng chợ nhưng có máy lạnh. Hồi đi ngang công viên cạnh Chatucak cũng có ngồi mấy cái bập bênh trẻ em này. :)

Phải công nhận mua đồ trong MBK rất đã...Còn mấy cai Siam chỉ ngắm đồ và người thui ạ.
Mấy khách sạn em ở Bangkok và Phuket trong phòng đều có ổ cắm sạc mà.Jin Bui thấy Thailand làm du lịch cũng bá nghinh như VN (ý kiến riêng của mình)
Đang cần những kinh nghiệm,kiến thức đi bụi Thailand bằng bus.Cám ơn bài của bác nhìu nha.
À,cho mình hỏi chi phí cho chuyến đi này là bao nhiêu vậy (không tính tiền mua sắm).Sao bạn không mua vé ở khu Khaosan lun mà lại đến Mochit vậy?

Siam thì đồ đắt thật nhưng mà MBK thì mua được nhiều, nó cũng giống Saigon square của mình. Gọi là mua hàng chợ nhưng có máy lạnh. Hồi đi ngang công viên cạnh Chatucak cũng có ngồi mấy cái bập bênh trẻ em này. :)

Dạ em nghe trên mạng có nói MBK hàng rẻ, nhưng có ghé thì hàng cũng giống như những chợ em đã đi, và nó tó quá nên em không thích nó :( Đi lạc quá trời, mỏi chân, sợ quá chạy qua Big C,

Phải công nhận mua đồ trong MBK rất đã...Còn mấy cai Siam chỉ ngắm đồ và người thui ạ.
Mấy khách sạn em ở Bangkok và Phuket trong phòng đều có ổ cắm sạc mà.Jin Bui thấy Thailand làm du lịch cũng bá nghinh như VN (ý kiến riêng của mình)
Đang cần những kinh nghiệm,kiến thức đi bụi Thailand bằng bus.Cám ơn bài của bác nhìu nha.
À,cho mình hỏi chi phí cho chuyến đi này là bao nhiêu vậy (không tính tiền mua sắm).Sao bạn không mua vé ở khu Khaosan lun mà lại đến Mochit vậy?

Đúng như bạn nói, khách sạn ở Thái lan nơi nào cũng có sạc trong phòng, nhưng đó là phòng có máy lạnh và giá đắt (theo em nghĩ từ 400btah), còn em thuê phòng trọ, 1 người 120bath/đêm nên không có thêm tiện ích nào trong phòng cả. Bạn em nó sạc, còn em thì quăng luôn dt không dùng tới. :)

Dịch vụ du lịch thái lan bá nghinh, nhưng giá so ra có chỗ rẻ hơn vn, nhất là hỏi 10 người đi đường thì 7 người biết nói tiếng anh. :)
Nếu mua vé từ Khaosan luôn thì đắt hơn 50bath/ng, và chỉ có chuyến 6g30 sáng. Còn nếu ra Mochit, thì giờ nào cũng có chuyến, mà lại tiết kiệm và được cho bánh ăn nữa, bánh ngon nhé :)

Tổng chi phí cho chuyến này là 2tr5 chưa tính tiền mua sắm,

Khứ hồi bus: 1tr180
Ăn uống: 350k
Đi lại: 250k
Ở trọ: 420k/5 đêm
Phòng hờ: 300k.

Tính cả chi phí và tiền mua sắm thì ít hơn vé máy bay khứ hồi. Nếu em dư dả và đi vì công việc thì sẽ chọn máy bay. Còn tiết kiệm tối đa thì em chọn đi bus, ngủ trên bus nên cũng không thấy chán.

:)

Những cách để không tốn nhiều tiền mà mình nói bên trên, nhờ đó chi phí chỉ 2tr5. Nếu ai có 3-4 tr thì dễ dàng hơn rồi :)

Last edited by a moderator:
khứ hồi bus: 1tr180
Ăn uống: 350k
Đi lại: 250k
Ở trọ: 420k/5 đêm
Phòng hờ: 300k.
@babii_heo : đi nhiu đó ngày mà ăn có 350k hả bạn,hay thế.
Mình bị taxi đưa vô cái Mido hotel http://www.midohotel.com/rate.htm phòng 2000 hay 2500bth (không nhớ rõ nữa) mà phòng rất tởm,thang máy với các lối đi rất kinh.Thằng quản lý còn lừa gia đình mình vô chỗ massage và sex show mắc tiền.Đã vậy còn bỏ tiền ra bao nó đi 2 cái đó nữa chứ (hèn chi khi đi thiếu tiền,nó tốt đến nổi cho mượn tiền khi nào về phòng lấy tiền trả lại cho nó).Ức ức sao ấy.Về đòi trả phòng thì nó down xuống níu kéo,nhưng kinh quá rồi,không muốn ở đó giây phút nào nữa.
Người Thái bít nói tiếng Anh nhìu.Nhưng ngữ điệu của họ rất ngộ,nhìu khi mình không hiểu được ( hay nhựa nhựa và kéo dài :D)
Trong siu thị 7/11 có cho lấy đá miễn phí hả bạn,lấy người ta có chửi không đó :(.Lúc vào mình không để ý lắm.
Bạn có muốn đi Thái đạng xin host không?Mình đang dự tính đi kiểu đó ^^ Còn hình thì up lên nha bạn.

Ở Mochit có bến xe về VN nữa hả bạn? Từ Skytrain về đó có xa ko?
Skytrain có trạm Mochit nhưng không gần bến xe Mochit lắm,lết bộ hơi mệt

Trích: "Trưa: Nếu 6g30 chạy thì 2g30 đến cửa khẩu Poipet. Đi thẳng vào khai báo hải quan, đóng 100bath/ng (hoặc 3$). Đừng đến cái bàn kế bên có ng nói tiếng Việt, họ đòi cao, cứ vào xếp hàng là xong. Sau đó đi đến hải quan Thái để khai báo. Rồi sẽ có người của nhà xe đón bạn và dẫn bạn ra xe để đi đến BKK. Nếu xe đến lâu, bạn có 30p để đi chợ cửa khẩu ăn và mua đồ. Bạn rất nên mua vài kg trái cây để đến Thái ăn, không là sẽ bị táo bón do món ăn cay và trời nóng mà thức ăn lại ít rau. Ai từng đi BKK chắc sẽ hiểu".

Tôi nhớ rõ ràng Tôi và Bé Kỳ, 2 Anh em làm thủ tục qua bên đất thái đâu phải đóng đồng nào đâu ta... kể cả lượt về, chả có con ma nào thèm nhìn đến cái bản mặt tôi ra sao nữa nói chi đến đóng tiền 3$, chắc nó mong tôi đi lẹ lẹ dùm cái hay sao nhỉ...

Để hỏi lại nhóm chị Nga & Mai coi có AI đóng không ta?
và hầu như mọi người không riêng vì anh em tôi mà kể người khác, cũng không ai móc nộp xu nào mà, ngoại trừ trường hợp trể hạn lưu trú hay vi - sa vì đó thôi. chứ Việt Nam thì vô tư.
các bạn đi sau chú ý vấn đề này nhé: KHÔNG CÓ ĐÓNG TIỀN

Trích: "Trưa: Nếu 6g30 chạy thì 2g30 đến cửa khẩu Poipet. Đi thẳng vào khai báo hải quan, đóng 100bath/ng (hoặc 3$). Đừng đến cái bàn kế bên có ng nói tiếng Việt, họ đòi cao, cứ vào xếp hàng là xong. Sau đó đi đến hải quan Thái để khai báo. Rồi sẽ có người của nhà xe đón bạn và dẫn bạn ra xe để đi đến BKK. Nếu xe đến lâu, bạn có 30p để đi chợ cửa khẩu ăn và mua đồ. Bạn rất nên mua vài kg trái cây để đến Thái ăn, không là sẽ bị táo bón do món ăn cay và trời nóng mà thức ăn lại ít rau. Ai từng đi BKK chắc sẽ hiểu".

Tôi nhớ rõ ràng Tôi và Bé Kỳ, 2 Anh em làm thủ tục qua bên đất thái đâu phải đóng đồng nào đâu ta... kể cả lượt về, chả có con ma nào thèm nhìn đến cái bản mặt tôi ra sao nữa nói chi đến đóng tiền 3$, chắc nó mong tôi đi lẹ lẹ dùm cái hay sao nhỉ...

Để hỏi lại nhóm chị Nga & Mai coi có AI đóng không ta?
và hầu như mọi người không riêng vì anh em tôi mà kể người khác, cũng không ai móc nộp xu nào mà, ngoại trừ trường hợp trể hạn lưu trú hay vi - sa vì đó thôi. chứ Việt Nam thì vô tư.
các bạn đi sau chú ý vấn đề này nhé: KHÔNG CÓ ĐÓNG TIỀN

Qua bên thái thì không đóng tiền, còn qua bên campuchia thì nhóm và tất cả mọi người xếp hàng đều thấy đóng tiền, :) Đóng thẳng cho chính hải quan đứng trong nơi làm việc, không phải đóng cho cò.

@babii_heo : đi nhiu đó ngày mà ăn có 350k hả bạn,hay thế.
Mình bị taxi đưa vô cái Mido hotel http://www.midohotel.com/rate.htm phòng 2000 hay 2500bth (không nhớ rõ nữa) mà phòng rất tởm,thang máy với các lối đi rất kinh.Thằng quản lý còn lừa gia đình mình vô chỗ massage và sex show mắc tiền.Đã vậy còn bỏ tiền ra bao nó đi 2 cái đó nữa chứ (hèn chi khi đi thiếu tiền,nó tốt đến nổi cho mượn tiền khi nào về phòng lấy tiền trả lại cho nó).Ức ức sao ấy.Về đòi trả phòng thì nó down xuống níu kéo,nhưng kinh quá rồi,không muốn ở đó giây phút nào nữa.
Người Thái bít nói tiếng Anh nhìu.Nhưng ngữ điệu của họ rất ngộ,nhìu khi mình không hiểu được ( hay nhựa nhựa và kéo dài :D)
Trong siu thị 7/11 có cho lấy đá miễn phí hả bạn,lấy người ta có chửi không đó :(.Lúc vào mình không để ý lắm.
Bạn có muốn đi Thái đạng xin host không?Mình đang dự tính đi kiểu đó ^^ Còn hình thì up lên nha bạn.

Đi thái dạng xin host là gì vậy bạn?
Trong 7/11 mình có hỏi nhân viên rồi, lấy đá và nước nóng miễn phí :D, nên mình mới nói mang theo bình giữ nhiệt (200-500k) để luôn có nước mát mang theo vì 7/11 có ở khắp nơi. Tốt nhất nên mua bình của Nhật hoặc Mỹ.

350k ở đây là ăn mỗi bữa 30-40bath, nước free từ 7/11, 2 bữa ăn mì gói và ngày đầu tiên mang đồ ăn theo. Mình làm như vậy mới có giá đó, hì hì.
Vì đối với mình, mình còn chưa đi xem hết thắng cảnh vn mà lại bỏ nhiều tiền cho nước khác thì uổng quá, :D Phải dành tiền đi nơi khác nữa.

Sau này khi đến khaosan bạn nên vào Lek mà mình đã ở, vì mình tham khảo giá rồi, giá nơi khác từ 300-400bath, giường nhìn đẹp hơn và toilet hấp dẫn hơn, nhưng đối với mình lek là đủ. từ khaosan đi vào trung tâm không đắt đâu nếu đi bằng bus, rẻ lắm, mà tối nằm ngủ lại nghe nhạc dance đùng đùng vui lắm :D

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back