What's new

Hy Lạp, vùng đất của các vị thần

Trước hết là cực kì cảm ơn topic của bạn Arvil trong box Châu Âu khiến mình thêm quyết tâm đến Greece cho dù tình hình xung quanh khá phức tạp.

Quá ấn tượng về Santorini qua những bức ảnh, nên ngay từ năm ngoái, đảo Hy Lạp đã là sự lựa chọn đầu tiên của mình cho kì nghỉ 11 ngày. Bạn đồng hành với mình, vốn nhát và luôn sợ mọi bất trắc, ngay lập tức xách về 3 cuốn tạp chí du lịch, cộng một lô lốc các địa chỉ công ty lữ hành để đặt tour. Mình thì dễ tính, kể cả ôm ba lô co trong túi ngủ dưới ga tàu điện ngầm cũng chả xi nhê gì miễn là càng ít phải dùng tiền càng tốt. Nghĩ đến chuyện phải trả phí cho các bạn "tư bản giãy chết" là mình ghét dồi. Thế là tranh luận dữ dội, giữa một bạn chuyên tiêu VNĐ tới từng 500 lẻ và một bạn sống giữa nơi một cái bánh mì có giá bằng 5 lon Coca Việt Nam. Bên nào cũng đúng và bên nào cũng cần phải thắng. Sau 2 tháng quyết liệt, ưu thế nghiêng hẳn về phía mình, thêm 1 tháng ỉ eo nữa thì mình trở thành em điều hành tour và hướng dẫn viên bất dắc dĩ với một khách hàng duy nhất trong chuyến đi dài ngày đầu tiên tại Châu Âu. Nhiệm vụ lên lịch trình, book phòng khách sạn, vé tàu... tất tần tật thuộc về mình, còn bạn mình đọc Routard để bổ sung thông tin thăm thú, quan trọng nhất là nhớ nhét Credit card vào ví trước khi rời nhà ra sân bay. ;)

Thế là mình bắt đầu tìm thông tin trên Google, rồi thì Phuot.com, rồi thì Tripadvisor.com, rồi booking.com ... Hai tuần cật lực đọc và so sánh, cân đối tài chính với hưởng thụ tối đa có thể, mình lên xong lịch trình, chỉ có đi và đi, dành nửa thời gian cho các đảo và nửa còn lại cho Athen cùng đất liền. Rồi đặt khách sạn theo yêu cầu của bạn đồng hành khó tính (kiểu như là: không quá đắt nhưng phải ở trung tâm thành phố, có balcon và cấm thuốc lá)... và vô cùng lắm những tiêu chí khác mà mình chả nhớ nổi.

Đã xong phần lịch trình, chỉ còn chờ đến ngày khởi hành. Trước khi đi 2 tuần, tin tức về tình hình kinh tế bất ổn với các bạn Hy Lạp đình công biểu tình, cháy nổ, bạo loạn lan tràn trên các báo. Bạn mình lo lắng hoang mang, nghĩ tới phương án xấu nhất... cancel toàn bộ, chấp nhận mất tiền vé máy bay. Còn mình với ý chí "Quyết tâm!!" "Nhất định phải đi!!!" trừ phi núi lửa phun đình bay cả Châu Âu nhá.

Rốt cuộc cái ngày đẹp trời ấy đã đến, tạm biệt Paris, tạm biệt Metro ầm ĩ hôi hám, tạm biệt các em chó dạo phố thả shit bừa bãi trên vỉa hè, chúng mình balo khoác vai, Hy Lạp thẳng tiến.

Ảnh trước nhé, lịch trình và một số thông tin bổ sung cho các bạn phượt gia nhà mình tớ sẽ post sau.
Máy của tớ dòng Point & Shot rẻ tiền nên ảnh hơi bị noise, các bạn thông cảm.

Nhà thờ mái vòm xanh có thể thấy bất cứ đâu trên đảo

Làng Oia (đọc là Í à :D)

Một ngôi nhà với biểu tượng của thần mặt trời:

Vịnh Ammoudi nhỏ xíu:

Còn vịnh Armeni thì lớn hơn một tẹo:

Last edited by a moderator:
Nhóm em dự định đến Athen và Santorini giữa tháng 10 này, không biết tầm đấy thời tiết thế nào và có phà đêm từ Athen sang Santorini không?? Ai biết thì cho e thông tin ah!! Thanks!!

Chào cả nhà,

Hamdichoi có một người bạn rủ qua Hy Lạp chơi. Thấy mọi người nói có vẻ việc xin visa tự túc tại Hy Lạp (HL) có vẻ khó quá, nên mình cũng hơi lo lắng. Bạn mình nói là nếu cần chứng minh có người bảo lãnh, giấy tờ của cá nhân người bảo lãnh cần có thì bạn ấy sẽ làm cho mình, không phải ngại gì cả.
Tuy nhiên vì bọn mình chỉ là bạn bè bình thường, gặp nhau ở chí hướng thích đi bụi thôi, nên bảo chứng minh mối quan hệ đủ thân thuộc để mời thì mình cũng không biết là mấy bác ở ĐSQ họ có tin tưởng không. Với lại mình cũng không hiểu là với mối quan hệ bạn bè thì chứng minh giấy tờ thế nào được? chẳng lẽ gửi mấy cái email chat qua lại của bọn mình cho các bác ấy?Hơn nữa, một người là nam, một người là nữ. ACE nào có kinh nghiệm xin visa HL rồi thì có thể cho vài ý kiến vụ này không? Mình có nên apply visa tự túc đi HL không, hay nên apply một nước khác, vì mình muốn nhân dịp này thì chắc chắn là mình không chỉ đi HL đâu, mà mình muốn qua Ý hoặc TBN. Một trong hai nước này có thể là điểm đến đầu tiên được, đủ tiêu chuẩn xin visa, hy vọng thế. :)
Cảm ơn cả nhà.

Không biết đến bây giờ thì hamdichoi đã đi Hy Lạp được chưa? Đã thử xin visa trực tiếp tại ĐSQ Hy Lạp chưa? Hay lại đi qua ngả Ý hoặc TBN rồi. Mình sẽ nộp hồ sơ tại ĐSQ Hy Lạp, đã gọi điện hỏi thăm mọi thông tin và họ cũng email đầy đủ những gì cần phải nộp. Căn bản là cũng giống như các nước trong khối EU khác, thậm chí là thấy còn dễ hơn cả Thổ Nhĩ Kỳ. Và kinh nghiệm của mình là nên xin visa du lịch tự túc, đừng visa theo kiểu thăm thân, bạn bè hoặc thậm chí là bạn trai/bạn gái cũng không nên, vì sẽ rất lằng nhằng chứng minh cho cả hai bên người mời và người đi du lịch.

Bài viết này lâu rồi, không biết bạn chủ còn theo dõi hay không? Mình ngại Santorini đầy ắp khách du lịch và quá điển hình (cuối tháng 9) nên muốn bỏ qua và chỉ đến Mykonos thôi thì có đủ để có một Hy Lạp ấn tượng không nhỉ? Bây giờ Tiger Air mới mở đường bay trực tiếp Singapore-Athens giá rất rẻ (khứ hồi 400$ lúc km) thì việc quay lại Hy Lạp là điều không khó.

Mình ngại Santorini đầy ắp khách du lịch và quá điển hình (cuối tháng 9) nên muốn bỏ qua và chỉ đến Mykonos thôi thì có đủ để có một Hy Lạp ấn tượng không nhỉ? Bây giờ Tiger Air mới mở đường bay trực tiếp Singapore-Athens giá rất rẻ (khứ hồi 400$ lúc km) thì việc quay lại Hy Lạp là điều không khó.

Cuối tháng 9 là hết mùa cao điểm của Santorini rồi nên ko đông như tháng 7 và đầu tháng 8 đâu. Theo mình thì Santorini cũng là một nơi nên ghé tới chỉ đừng đi vào mùa cao điểm thôi. Mykonos thì nổi tiếng là party island.

Lần đầu mình tới Hy Lạp do ko có thời gian đi mấy cái đảo vì đi trong inland khá nhiều nên bạn mình đã chở mình tới một thành phố ven biển có kiểu nhà, các ngõ ngách quán xá giống ở mấy cái đảo để cho mình có thể hình dung ra đảo ở Hy Lạp như thế nào. Nói chung là cũng khá ấn tượng vì thế mình mới quay lại Hy Lạp để đi các hòn đảo đợt vừa rồi. Thế nên mình nghĩ mỗi đảo nó có một cái riêng của nó, bạn có đi đảo nào thì cũng sẽ rất thấy rất Hy Lạp thôi.

Vài năm nữa mình sẽ quay lại để đi tiếp các đảo chưa đi, nhân tiện cũng thăm luôn mấy đứa bạn.

Nhóm em dự định đến Athen và Santorini giữa tháng 10 này, không biết tầm đấy thời tiết thế nào và có phà đêm từ Athen sang Santorini không?? Ai biết thì cho e thông tin ah!! Thanks!!

Giữa tháng 10 kém vui rồi. Phà thì chắc chắn còn. Thời tiết hên sui thôi vì trời hay mưa hơn

Cảnh đón hoàng hôn ở Santorini tháng 7

DSC06433 by kimvanchinh, trên Flickr

Last edited:
Cuối tháng 9 là hết mùa cao điểm của Santorini rồi nên ko đông như tháng 7 và đầu tháng 8 đâu. Theo mình thì Santorini cũng là một nơi nên ghé tới chỉ đừng đi vào mùa cao điểm thôi. Mykonos thì nổi tiếng là party island.

Lần đầu mình tới Hy Lạp do ko có thời gian đi mấy cái đảo vì đi trong inland khá nhiều nên bạn mình đã chở mình tới một thành phố ven biển có kiểu nhà, các ngõ ngách quán xá giống ở mấy cái đảo để cho mình có thể hình dung ra đảo ở Hy Lạp như thế nào. Nói chung là cũng khá ấn tượng vì thế mình mới quay lại Hy Lạp để đi các hòn đảo đợt vừa rồi. Thế nên mình nghĩ mỗi đảo nó có một cái riêng của nó, bạn có đi đảo nào thì cũng sẽ rất thấy rất Hy Lạp thôi.

Vài năm nữa mình sẽ quay lại để đi tiếp các đảo chưa đi, nhân tiện cũng thăm luôn mấy đứa bạn.

Cảm ơn Just, mình đã đọc những gì Just viết về châu Âu rồi, truyền cảm hứng lắm.

Mình đi trong 12 ngày, có việc phải đến Thessaloniki, rồi sau đó muốn đi 1 đảo hoặc Santorini hoặc Mykonos, khi về mới ghé qua Athens ở 1-2 ngày nữa.

Đường xá đi hơi ngược ngạo, mình lại chỉ muốn bay chứ không muốn đi phà. Chắc có lẽ sẽ tốn kha khá tiền bay nội địa rồi.

Giữa tháng 10 kém vui rồi. Phà thì chắc chắn còn. Thời tiết hên sui thôi vì trời hay mưa hơn

Cảnh đón hoàng hôn ở Santorini tháng 7

Có tips gì hay ho cho Santorini không chú ơi? Thấy trong ảnh có bạn bên dưới ngay chính giữa giống người VN quá, hay là bạn gái chú :D

@Pinky: bạn đi tầm cuối tháng 9 là ko còn mùa cao điểm du lịch ở Hy Lạp nữa nên giá vé máy bay sẽ ko cao đâu. Ryanair đi trong nội địa của Hy lạp giá khá rẻ. Đợt trước mình bay Aegean air giá cũng ko cao mà mình còn đi đúng mùa cao điểm. Đi tàu biển thì đi tàu nhanh cũng ko tốn quá nhiều thời gian, chỉ có điều đi tàu nhanh thì ko ra được bong tàu nên ko ngắm cảnh được như kiểu đi tàu chậm thôi.

Nhìn cái ảnh Santorini đầy người mà nhớ lại hôm mình đi còn đông hơn thế này nữa cơ. Lúc mặt trời lặn trời ơi từng đoàn người, có rất nhiều đoàn tour du lịch TQ dồn về, nói chung chật kín, tắc cả đường thế là mình ko thèm chen chúc xem ở cái vị trí đẹp nữa mà đi lượn qua vài con phố khác, đứng ở góc thấp hơn cũng ngắm được mặt trời lặn. Lúc xem xong cũng từng đoàn người đổ ra về, chật cứng đường luôn.

Mình mà có quay lại Santorini thì sẽ đi tầm đầu tháng 9 vì theo như bạn mình nói giờ đấy ít khách du lịch hơn, mọi thứ giá sẽ rẻ hơn mà thời tiết vẫn còn đẹp. Sẽ đi 2 người và ở mấy khách sạn đẹp nhìn ra biển ở Oia cho nó lãng mạng :D.

Có tips gì hay ho cho Santorini không chú ơi? Thấy trong ảnh có bạn bên dưới ngay chính giữa giống người VN quá, hay là bạn gái chú :D

Ở Santorini nhớ mang theo bằng lái xe máy (VN cũng OK, nên có bản nhựa có tiếng Anh). Thuê xe Dylan 50CC của Italy chạy rất ngon, đừng thuê Scooter 4 bánh kém cơ động. Cả đảo có 30km chiều dài, 5-7km chiều ngang chạy 1 ngày khắp đảo. Sáng sớm chạy xuống cảng tàu và mũi phía Nam, trưa về thị trấn trung tâm, chiều lên mũi Oia đòn hoàng hôn xong chạy về ngủ ok.

Phong cảnh trên tuyệt vời (đi xe máy tuyệt hơn).

Cô ngươig việt lầ bà xã tôi đấy

DSC05813 by kimvanchinh, trên Flickr

DSC05805 by kimvanchinh, trên Flickr

Ở Santorini nhớ mang theo bằng lái xe máy (VN cũng OK, nên có bản nhựa có tiếng Anh). Thuê xe Dylan 50CC của Italy chạy rất ngon, đừng thuê Scooter 4 bánh kém cơ động. Cả đảo có 30km chiều dài, 5-7km chiều ngang chạy 1 ngày khắp đảo. Sáng sớm chạy xuống cảng tàu và mũi phía Nam, trưa về thị trấn trung tâm, chiều lên mũi Oia đòn hoàng hôn xong chạy về ngủ ok.

Phong cảnh trên tuyệt vời (đi xe máy tuyệt hơn).

Cô ngươig việt lầ bà xã tôi đấy

Dạ ghẹo chú chút, chứ nhìn cô là biết bà xã của chú, nét VN không lạ nhưng quen mắt rồi nhìn vào biết ngay người VN.

Địa tầng núi lửa đẹp quá, cả nước lẫn trời đều xanh. Hy vọng cuối tháng 9 màu xanh này vẫn còn nguyên :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,472
190,099
Latest member
anhquannn
Back