What's new

Hy Lạp, vùng đất của các vị thần

Trước hết là cực kì cảm ơn topic của bạn Arvil trong box Châu Âu khiến mình thêm quyết tâm đến Greece cho dù tình hình xung quanh khá phức tạp.

Quá ấn tượng về Santorini qua những bức ảnh, nên ngay từ năm ngoái, đảo Hy Lạp đã là sự lựa chọn đầu tiên của mình cho kì nghỉ 11 ngày. Bạn đồng hành với mình, vốn nhát và luôn sợ mọi bất trắc, ngay lập tức xách về 3 cuốn tạp chí du lịch, cộng một lô lốc các địa chỉ công ty lữ hành để đặt tour. Mình thì dễ tính, kể cả ôm ba lô co trong túi ngủ dưới ga tàu điện ngầm cũng chả xi nhê gì miễn là càng ít phải dùng tiền càng tốt. Nghĩ đến chuyện phải trả phí cho các bạn "tư bản giãy chết" là mình ghét dồi. Thế là tranh luận dữ dội, giữa một bạn chuyên tiêu VNĐ tới từng 500 lẻ và một bạn sống giữa nơi một cái bánh mì có giá bằng 5 lon Coca Việt Nam. Bên nào cũng đúng và bên nào cũng cần phải thắng. Sau 2 tháng quyết liệt, ưu thế nghiêng hẳn về phía mình, thêm 1 tháng ỉ eo nữa thì mình trở thành em điều hành tour và hướng dẫn viên bất dắc dĩ với một khách hàng duy nhất trong chuyến đi dài ngày đầu tiên tại Châu Âu. Nhiệm vụ lên lịch trình, book phòng khách sạn, vé tàu... tất tần tật thuộc về mình, còn bạn mình đọc Routard để bổ sung thông tin thăm thú, quan trọng nhất là nhớ nhét Credit card vào ví trước khi rời nhà ra sân bay. ;)

Thế là mình bắt đầu tìm thông tin trên Google, rồi thì Phuot.com, rồi thì Tripadvisor.com, rồi booking.com ... Hai tuần cật lực đọc và so sánh, cân đối tài chính với hưởng thụ tối đa có thể, mình lên xong lịch trình, chỉ có đi và đi, dành nửa thời gian cho các đảo và nửa còn lại cho Athen cùng đất liền. Rồi đặt khách sạn theo yêu cầu của bạn đồng hành khó tính (kiểu như là: không quá đắt nhưng phải ở trung tâm thành phố, có balcon và cấm thuốc lá)... và vô cùng lắm những tiêu chí khác mà mình chả nhớ nổi.

Đã xong phần lịch trình, chỉ còn chờ đến ngày khởi hành. Trước khi đi 2 tuần, tin tức về tình hình kinh tế bất ổn với các bạn Hy Lạp đình công biểu tình, cháy nổ, bạo loạn lan tràn trên các báo. Bạn mình lo lắng hoang mang, nghĩ tới phương án xấu nhất... cancel toàn bộ, chấp nhận mất tiền vé máy bay. Còn mình với ý chí "Quyết tâm!!" "Nhất định phải đi!!!" trừ phi núi lửa phun đình bay cả Châu Âu nhá.

Rốt cuộc cái ngày đẹp trời ấy đã đến, tạm biệt Paris, tạm biệt Metro ầm ĩ hôi hám, tạm biệt các em chó dạo phố thả shit bừa bãi trên vỉa hè, chúng mình balo khoác vai, Hy Lạp thẳng tiến.

Ảnh trước nhé, lịch trình và một số thông tin bổ sung cho các bạn phượt gia nhà mình tớ sẽ post sau.
Máy của tớ dòng Point & Shot rẻ tiền nên ảnh hơi bị noise, các bạn thông cảm.

Nhà thờ mái vòm xanh có thể thấy bất cứ đâu trên đảo

Làng Oia (đọc là Í à :D)

Một ngôi nhà với biểu tượng của thần mặt trời:

Vịnh Ammoudi nhỏ xíu:

Còn vịnh Armeni thì lớn hơn một tẹo:

Last edited by a moderator:
Hy Lạp, vùng đất của những vị thần! Phần 4 - Mykonos và Delos, dấu ấn của thần thoại!

Buổi sáng cuối cùng ở Finikia, lo chậm tàu nên mình dậy từ sớm gói gém hành lý. Ông chủ nhà tốt bụng tiện đường ra sân bay đón khách đã đưa bọn mình tới tận làng Fira. Fira là trung tâm của Santorini, từ Fira có bus đi tới tất cả các làng khác trên đảo Santorini, tất nhiên, cả xe bus đi ra bến cảng. Giờ bus ra cảng thay đổi tùy theo ngày, và bus thường xuất phát 1 giờ trước khi tàu chạy. Còn tới 3 tiếng nữa bus mới khởi hành, bọn mình lang thang trong Fira... tìm một chỗ tĩnh lặng ngắm Santorini lần cuối trước khi tạm biệt và tranh thủ viết postcard gửi cho người thân, bạn bè.

Trưa hè chênh vênh! (toàn cảnh Fira nhìn từ cuối làng)

Cảng Athinios kín đặc khách, bọn mình xếp hàng lên một em tàu cao tốc đỏ, rực rỡ logo Vodafone có tên Flyingcat3. Ăn trưa trên tàu thật là kinh khủng, bánh mì của mình vừa ỉu vừa chua, còn dở hơn cả thức ăn của các bạn hàng không.
Sau hai chặng dừng ở Ios và Paros, em Flyingcat cũng tới Mykonos. Giống như Santorini, cổng ra lố nhố những người cầm biển đón khách, và rất nhiều bác gái (chắc là chủ nhà khách nhỏ nằm xa trung tâm) đi theo bọn mình, tay cầm catalog khách sạn giới thiệu phòng. Khi biết bọn mình đã có nơi để ở, họ mỉm cười: "welcome & have a good trip". (Có nhiều bác trông còn hơn cả tuổi mẹ mình, có cả bác tóc bạc trắng như bà ngoại mình). Sự thân thiện đó khiến mình rất áy náy khi phải nói không với các bác í, vì mình đã đặt phòng từ trước, và thực sự mình không biết ở Mykonos thuê phòng lại dễ dàng đơn giản như vậy.

Theo thần thoại cổ Hy Lạp, Mykonos được đặt theo tên người cháu trai Mykons của thần Apollo. Từ cách đây 2500 năm, Mykonos, nhờ vị trí địa lý thuận lợi, đã là hòn đảo quan trọng, là trung tâm thương mại của ngành nông nghiệp, hàng hải giữa Delos và các quần đảo khu vực Cyclades. Và cũng vì sự linh thiêng của đảo Delos, vì lệnh cấm sinh cấm tử ở Delos mà Mykonos trở thành nơi cư trú không thể thiếu của các cư dân Delos thời bấy giờ. Giờ đây, bỏ lại sau lưng hàng ngàn năm lịch sử với những trận chiến oai hùng thời cổ đại, Mykonos trở thành đảo du lịch nổi tiếng, nơi nghỉ hè lý thú không chỉ cho tầng lớp giàu có ở Hy Lạp, mà còn là nơi hẹn hò lãng mạn của giới đồng tính nam trên toàn thế giới.

Đi giữa trung tâm Mykonos vẫn khiến mình có cảm giác như đang dạo bước trên những con ngõ nhỏ ở Oia. Vẫn những bức tường trắng tinh tươm, vẫn những con đường lát đá quét sơn sạch sẽ, vẫn những giàn hoa giấy tím, và vẫn đâu đấy những em mèo lười biếng sưởi nắng bên ô cửa xanh mướt giữa trưa hè. Chỉ có một điểm khác biệt là trung tâm Mykonos ở khu đất bằng gần bãi biển, nên dường đi không dốc lên xuống, còn cầu thang của những ngôi nhà đều nằm ngoài mặt phố.

Nơi bình yên trở về.

Tất cả mọi con đường đều đi ra biển. Và ở biển thì đẹp đẽ dường này:

Little Venice

Ngồi ở Little Venice và ngắm cối xay gió, biểu tượng của Mykonos.

Last edited:
Mình đã đặt vé tàu thủy trên website mà các bạn đã chỉ dẫn (http://www.greekferries.gr), đã nhận được email confirm + code. Vì Credit card của mình có vấn đề nên đã phải thanh toán bằng credit card của 1 người bạn, nhưng người bạn này lại không đi cùng. Tuy nhiên, mình vừa vô tình đọc được cái hướng dẫn book vé online trên website này thấy có đoạn:

Ai đã đặt vé online cho mình hỏi đến khi lấy vé ở bến tầu, người ta có hỏi gì về vấn đề thanh toán không?
Many thanks!
@ Bạn nào định book vé tầu online: mình vào trang web của ANEK http://booking.anek.gr/html/onlinebooking.jsp, thấy hình như book vé trực tiếp trên trang này thì không cần phải trả phí dịch vụ (15E) + phí lấy vé (10E) như trên trang www.greekferries.gr thì phải, vì mình làm thử đến bước điền thông tin thẻ credit card rồi mà chưa thấy bị tính thêm 2 khoản này. Vậy nếu ai chưa book vé tầu, thì thử book trực tiếp trên website của các hãng xem, biết đâu có thể tiết kiệm được 1 khoản không nhỏ.

Tớ không book vé trên trang http://www.greekferries.gr/ mà tớ chỉ tìm giờ tàu, rồi vào thẳng trang web của công ty như Anek hoặc Helenicseaway đặt vé, nên tớ không mất thêm phí lấy vé. Nếu ấy lấy vé ở chỗ này thì cùng chỗ với nhà tớ, tớ nghĩ là không mất tiền đâu. Tớ lấy vé của Aneklines và Helenicseaway đều cùng ở địa điểm này:

Port Office:
Piraeus Port
ANEK LINES
CENTRAL RESERVATION OFFICE
22 Akti Kondili str
18545 Piraeus
Tel: +30 210 4197420 Domestic
Tel: +30 210 4197430 International

Góc ảnh này đẹp và lạ nhỉ, hình như chưa có ai chụp Santorini góc này.

Từ góc này bọn tớ vừa ngồi viết postcard vừa muốn làm thơ nữa. :D Đi lang thang về phía cuối làng, dọc con đường ven triền núi nhìn ra biển sẽ thấy chỗ này.

Last edited:
Tớ không book vé trên trang http://www.greekferries.gr/ mà tớ chỉ tìm giờ tàu, rồi vào thẳng trang web của công ty như Anek hoặc Helenicseaway đặt vé, nên tớ không mất thêm phí lấy vé. Nếu ấy lấy vé ở chỗ này thì cùng chỗ với nhà tớ, tớ nghĩ là không mất tiền đâu. Tớ lấy vé của Aneklines và Helenicseaway đều cùng ở địa điểm này:

Port Office:
Piraeus Port
ANEK LINES
CENTRAL RESERVATION OFFICE
22 Akti Kondili str
18545 Piraeus
Tel: +30 210 4197420 Domestic
Tel: +30 210 4197430 International

Bạn Xiah nói muộn quá :((. Tớ book trên trang http://www.greekferries.gr, sau khi điền xong thông tin, đến mục tính tiền nó tự động cộng 15EUR (phí booking) + 10 EUR (phí lấy vé) = 25 EUR vào tiền vé của tớ rồi, giờ làm sao đòi lại được đây :( Còn 1 anh bạn mình, vì mới quyết định đi, nên book vé sau, anh ấy lại đi 2 chặng của 2 hãng tầu khác nhau, bị tính tổng tộng 50 EUR tiền các loại phí. Các bạn Hy Lạp làm tiền ác quá :((

Bạn Xiah nói muộn quá :((. Tớ book trên trang http://www.greekferries.gr, sau khi điền xong thông tin, đến mục tính tiền nó tự động cộng 15EUR (phí booking) + 10 EUR (phí lấy vé) = 25 EUR vào tiền vé của tớ rồi, giờ làm sao đòi lại được đây :( Còn 1 anh bạn mình, vì mới quyết định đi, nên book vé sau, anh ấy lại đi 2 chặng của 2 hãng tầu khác nhau, bị tính tổng tộng 50 EUR tiền các loại phí. Các bạn Hy Lạp làm tiền ác quá :((

Sorry, tớ không nghĩ ra, tại lúc đặt vé tớ cũng lục lọi các website loạn cả lên. Book xong chả nhớ đâu vào với đâu nữa, đọc lại ấy hỏi tớ mới tìm mail, hóa ra là tớ book trực tiếp của công ty tàu. Thôi coi như chúng ta cùng góp phần cứu nền kinh tế Hy Lạp. :D Nhà tớ cũng bị mất tiền oan một vụ ăn uống ở Mykonos. Chỉ vì mê đắm cái màu xanh trắng giản dị của nhà hàng mà đi tong mất 80€.

Tiếp ảnh ở Mykonos:

Phương tiện vận chuyển tối ưu thường gặp:

Một nhà hàng mặt phố dưới tán cây Oliu mà mình phải trả 80€ cho 2 suất ăn đây. :LL

Còn đây là ảnh mình đi lang thang bằng xe máy ở Mykonos:

Một ngôi nhà giản dị ven đường:

Một nhà thờ nhỏ trên đường cao tốc:

Nghịch ngợm:

Và giống như trong cổ tích với những sắc màu kì diệu.

Last edited:
Móa ơi thiên đường là đây chứ tìm ở đâu nữa chài?! Em ngất đây... chỉ kịp ngóc đầu dậy hỏi bác 1 câu duy nhất: bác xài súng ống loại gì ạ?! (em đoán bừa là Nikon!!! hehe)

Quả là một thế giới khác, đẹp long lanh, lóng lánh lung linh!!!! quả thật là mình sắp chết đuối trong màu xanh thăm thẳm thiên đàng này!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back