What's new

Incredible India - Ấn Độ Tết 2015

Mình mới có chuyến đi Ấn Độ 10 ngày (13~23/02). So với các lần trước, chuyến đi đợt này tràn đầy cảm xúc như chính slogan du lịch của Ấn vậy “Incredible India”

1) Ngày đầu tiên đặt chân tới Kolkata, thành phố lớn thứ 2 của Ấn và đón chuyến xe buýt tới nội thành, cảm xúc đầu tiên của mình là mình đang làm cái quái gì ở Ấn Độ vậy? Dơ, bụi, ồn ào, đông đúc, bốc mùi,… 5 giác quan “được” kịch thích tột độ. Mình chỉ muốn bay ngay về nước để đón Tết với nhà

2) Chuyến bay Kolkata-Delhi bị hủy chuyến mà không có bất kỳ thông báo nào từ Spice jet cả. Và thực sự cũng rất may mắn khi mình ra sân bay rất sớm kịp đón chuyến bay cuối về Delhi (tới đây mới biết chặng mình book bị hủy). Chuyến bay về cũng bị hủy làm ảnh hưởng tới lịch trình 1 số chặng. Cảm giác thấy bất an ghê gớm. Mới ngày đầu tiên mà đã không suôn sẻ rồi

3) Cảm giác lo lắng, sợ hãi khi phải đi tuktuk về nhà trọ vào lúc 11h khuya, hay dậy sớm đi bộ ra ga lúc 1h sáng. Trong đầu mình, bao nhiêu viễn cảnh xấu có thể xảy ra: bị cướp, bắt cóc, lạc đường,… Nhưng với sự giúp đỡ của người dân Ấn, mình đã đến nơi an toàn

4) Ngày cuối ở Delhi, mình bị móc túi mất nguyên cái bóp. Cảm giác thật tồi tệ, tiền mặt trong bóp thì không đáng kể, quan trọng là 2 cái thẻ visa và debit trong khi sắp tới giờ phải lên tàu . Gọi HSBC thì quá giờ làm việc (mãi tới sáng hôm sau mới biết lẽ ra mình phải gọi số khẩn cấp). Một đêm tưởng như mất ngủ, ai dè cũng ngủ được chập chờn vì có lo âu cũng chả mần được gì,

5) Điều vui nhất trong chuyến đi chuyến đi này, mình gặp được rất nhiều người bạn mới.
a. Ở Jaisalmer, mình đi chung với 1 bạn Taiwan đang học năm cuối bác sĩ. Mặc dù nhỏ hơn mình 2 tuổi, nhưng bạn ấy đã đi hơn 20 nước, đã từng đi Serbian train từ Nga qua Mông Cổ, Trung Quốc và có dự định đi Iran, Ethiopia trong năm nay.
b. Ở Jaipur, mình chung nhóm với 1 cô Trung Quốc, 1 anh Ba Lan, Cả 3 đứa ngồi uống với nhau ở 1 cái quán trông rất chán (theo lời giới thiệu của 1 anh tuktuk, rất là liều lĩnh khi làm điều này). Cả 3 đứa rất là vui khi đứa nào cũng đoán đối phương nhỏ hơn tuổi thực, trong khi cả 3 đứa bằng tuổi nhau​
c. Ở Fatepuh Sikir, do ham chơi lỡ chuyến bus về Agra, mình với nhóm các bạn Trung Quốc, 2 anh người Úc gốc Ấn phải ra quốc lộ đón xe dù về và cuối cùng cả nhóm có buổi tối vui vẻ, ngon lành với thức ăn Ấn Độ.​
d. Ngày cuối ở Delhi, trước khi bị móc túi mất bóp mình quen một bạn Nhật đang học tiếng Hindu ở đây. Nhờ sự giúp đỡ tích cực của bạn (bạn cho mình mượn phone gọi về VN nữa), mình phần nào yên tâm và đỡ lo lắng rất nhiều​
Và còn rất nhiều người bạn tốt trên đường mình gặp

Trước giờ, mình luôn nghĩ, ở hiền gặp lành và người tốt luôn ở quanh ta, nên nếu bạn gặp trục trặc gì đó thì nhất định sẽ có ai đó sẽ giúp đỡ. Do đó, nhất định mình sẽ đến Ấn Độ vài lần để trải nghiệm hơn nữa

Sau đây là lịch trình của mình

Day 0: SGN-Bangkok (Jetairway): Ngủ đêm Bangkok

Day 1: Bangkok-Kolkata (Spice Jet)
Thăm Victoria Memorial Hall, Kalighat Temple, Esplande Road
So với kế hoạch: Bỏ Tagore’s House, Belur Math do ấn tượng không tốt về Kolkata

Tối bay về Delhi, ngủ Delhi

Day 2: Thăm Qtub Minar, Mahayun’s Temple
So với kế hoạch: Bỏ đền Askharam do không đủ thời gian
Chiều đón tàu đi Jaisalmer

Day 3: Chiều tới Jaisalmer
Thăm Pakali-Haveli, sunset at Bada Bagh

Day 4: Sáng thăm Fort Palace, Jain Temples
Chiều đi tour sa mạc nửa ngày
Khuya đón tàu đi Jaipur

Day 5: Chiều đến Jaipur
Thuê tuktuk thăm Jahal Mahal, Monkey Temple

Day 6: Sáng đi Janta Manta, city palace, Hawa Mahal
Chiều đi Amber fort
So với kế hoạch: Bỏ qua Tiger fort, Nagarhat fort do không đủ thời gian
Đi tàu khuya đến Agra

Day 7: Sáng thăm agra fort, nhà thờ Hồi giáo
Chiều thăm Fatepuh Sikri

Day 8: Sáng đi Taj Mahal
So với kế hoạch: Bỏ mấy cái đền nhỏ ở Agra do không đủ thời gian và sắp hết tiền
Chiều đi bus về Delhi (tàu chuyến 2h nhưng check lịch 6h mới có khả năng đến)

Day 9: Sáng sớm bay về Kolkata
Ngồi đọc sách ở sân bay cả ngày do làm biếng ra ngoài, 1 phần sợ móc túi

Day 10: Sáng bay về Bangkok
Đi shopping, ăn uống vòng vòng
Chiều bay về Sài Gòn

Bạn ơi, bạn có thể cho mình xin lịch trình chi tiết của bạn được không? Vì mình có plan đi India vào năm 2016. Cám ơn bạn rất nhiều ;)

@ Mình hỏi thăm Ấn dùng chấu điện 2 hay 3 châu bạn ơi? Có thành viên nói Ấn không dùng được chấu dẹt nhưng không rõ là 2 hay 03 châu
Còn vụ mua sim card còn khó khăn như các bạn khác nói không? ( Mình nghe là phải mang hình hay passport để chổ cửa hàng Photo + Khai tờ khai gì đó...)
Cám ơn bạn nhiều!

@ Mình hỏi thăm Ấn dùng chấu điện 2 hay 3 châu bạn ơi? Có thành viên nói Ấn không dùng được chấu dẹt nhưng không rõ là 2 hay 03 châu
Còn vụ mua sim card còn khó khăn như các bạn khác nói không? ( Mình nghe là phải mang hình hay passport để chổ cửa hàng Photo + Khai tờ khai gì đó...)
Cám ơn bạn nhiều!

Ổ cắm ở Ấn Độ dùng chấu tròn, 3 chấu nhưng khi mình cắm bằng phích 2 chấu vẫn được như thường. Chỉ lưu ý mang theo đồ chuyển đổi nếu thiết bị của mình là chấu dẹt thôi.

Để mua sim card dễ nhất là mua tại sân bay. Chuẩn bị sẵn 2 tấm ảnh passport, bản copy của passport và visa. Khi mua sẽ phải điền vào tờ khai, sim lắp đặt vào 8 tiếng sau mới có tín hiệu, khi thấy có tín hiệu thì gọi đt đến tổng đài để thông báo kích hoạt sim, họ sẽ bắt mình đọc lại các thông tin như tên tuổi, số passport, địa chỉ lưu trú tại Ấn Độ (lấy địa chỉ khách sạn). Bắt đầu từ đây thì sim card mới hoạt động bình thường, nếu cần sử dụng 3G thì sms để chọn gói data. Cố gắng để mua tại sân bay vì thời gian kích hoạt sim nhanh hơn nếu nhờ khách sạn mua giùm hoặc tại các cửa hàng trong phố. Mạng Airtel và Vodaphone là phổ biến nhất.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back