What's new

[Chia sẻ] Indo không chỉ có bali

https://www.facebook.com/tam.moon.3

Ngày trước khi coi bộ phim "Ăn, cầu nguyện, yêu" mình đã cực kỳ thích thú Bali và ước hẹn một ngày đẹp trời nào đó sẽ đến với Bali - và cuối cùng ước mơ đó cũng thành hiện thực.
Khi nói tới du lịch Indo nhiều người sẽ nghĩ tới Bali đầu tiên - nghĩ về Bali là "thiên đường du lịch biển" nhưng thực sự sau chuyến đi thì mình cảm nhận Bali không chỉ có biển - mà cái hay của Bali - nó là một hỗn hợp tuyệt vời của biển xanh, cát trắng (ko nhiều cát trắng, như Padang padang), núi lửa, ruộng bậc thang, đền đài Hindu và một nền văn hóa đẹp với những con người hiền hậu.
Đầu tiên là cách di chuyển đến Bali, có nhiều chuyến bay đến sân bay Denpasar của Bali, tuy nhiên ở VN ko có chuyến bay trực tiếp nào mà chúng ta phải quá cảnh qua một sân bay khác, có nhiều lựa chọn cho sân bay quá cảnh như: Singapore, Kuala Lumpur hay Jakarta... Nhưng theo mình thấy vào thời điểm mình đi thì sân bay Kuala là lựa chọn tối ưu vì giá rẻ nhất, có thể vì đây là sân bay lớn, xếp vào nhóm sân bay nhộn nhịp nhất của khu vực với nhiều hãng hàng không mở tuyến kinh doanh, đặc biệt là Airasia có rất nhiều chặng bay qua đây.
Sau đó từ một trong các sân bay trung chuyển này, các bạn bay đến Denpasar - thế là đến Bali, nói vậy chứ cũng mất gần 1 ngày cho việc di chuyển bằng máy bay từ SG hoặc HN đến Bali.
Tụi mình đến với Bali lúc hơn 22h, nhóm có 4 người bay từ SG và 2 người bay từ HN đến gần giờ nhau nên chờ nhau và về chung xe về hostel ở Ubud. Còn 1 bạn nữa bay từ Đà Nẵng sẽ đến Bali rất khuya nên đêm đó bạn ấy sẽ ngủ tại sân bay, thật là thương - thấy cũng tội, mà thôi cũng kệ!
Đây là lúc đông đủ cả nhóm, tấm hình tập thể hôm đầu tiên chụp chung với nhau:

attachment.php

và nữa nè...

attachment.php

Đây là sân bay Kuala Lumpur khu KLIA (có người gọi là KLIA1):

attachment.php

Sân bay của nước bạn to, đẹp, hiện đại, sạch sẽ và wifi phà phà... chứ ko như các sân bay ở VN, nói thì sẽ có nhiều người bảo mình "sính ngoại" chứ mà sự thật nó thế.

attachment.php

https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=141834&d=1496512440

Có lẽ bác này là người Hồi Giáo nên đến tầm giờ sau bửa trưa đến trước lúc chiều (lúc này tầm 15h) là đến giờ cầu nguyện, bác ấy trải khăn ra sàn và đứng rồi quỳ, rồi lại đứng rồi lạy...

attachment.php

Còn anh này có lẽ ko phải Hồi Giáo nên anh ấy ko cầu nguyện...

attachment.php

Tiếp theo là chuyến bay từ Kuala tới Denpasar.
chuyến này bay Malindo, ghế ngồi khá thoải mái, có màn hình cho xem phim, chơi game, nghe nhạc, có cổng usb để sạc thiết bị di động...
Còn có cơm ăn, nước uống miễn phí nữa...

attachment.php

Trên chuyến bay ko biết làm gì cho hết thời gian, thế là đọc hết cuốn sách ngôn tình ẩm ướt xước mướt này...
:)

attachment.php

Vừa bước xuống sân bay Denpasar ập vô mắt du khách đầu tiên là các dãy tạp chí, leaflet, sách... hổ trợ thông tin du lịch, du khách lấy thoải mái và hoàn toàn free...

attachment.php

Last edited:
Từ Probolingo bạn đi tour là rất dở. Từ 2 người trở lên, có thể thuê taxi đi rất rẻ. Rẻ nữa đi bus lên Cemoro Lawang . Tại dó thuê jeep theo chuyến hoặc ca rất rẻ đi ngắm bình minh, núi Bromo.

Khi về Yokojakarta, nên thuê jeep đi theo sườn nam của núi lửa về Malang bắt tàu. Vé tàu có thể mua trước trên trang tiket.com

Ngắm sườn Nam có cây thảo nguyên và vườn rau đẹp như tranh chứ không giống cảnh sườn Bắc

Chào chú.

Có muôn vàng cách nói nhau hiểu sao chú dùng cách này vậy (?).

Cám ơn về sự chia sẻ của chú.

Last edited:
Mỗi người chúng tôi chọn 1 món khác nhau với ý định là cố gắng thử được nhiều nhất các món ăn địa phương, khi thức ăn đem ra chúng tôi sẽ chia sẻ cho nhau để ai cũng được ăn thử...
Nói chung thì thức ăn, thức uống ở Indo rất rất ngọt - cái gì họ cũng bỏ nhiều đường lắm, nước trà đá nếu các bạn ko dặn trước thì ôi thôi nó hơn cả chè ở VN.
Đến điều này mới thật ko thể tin được: thuốc lá của họ cũng ngọt khinh khủng!
Vì mấy gói thuốc mang từ VN qua đã hết nên chúng tôi có dịp thử thuốc ở đây, vừa ngậm vào mồm thôi là như bạn đang ngậm một cục đường phèn, dù có cố gắng ko chạm môi vào đầu lọc bằng cách lấy giấy quấn quanh trước khi ngậm nhưng dường như trong cái đầu lọc họ đã tẩm rất nhiều đường, mật gì đó nên làn khói cũng ngọt ngất ngây. :(

attachment.php

Tâm nói đến đoạn này làm Thịnh nhớ 1 thời bạn Thịnh cho gói thuốc mang từ Indo qua. Mie goreng, Trà và thuốc lá có màu sọc trắng vì bạn đó làm cho nhà máy thuốc. Thịnh hút vào một cái có cái mùi như đi nhổ răng vậy nên bỏ luôn.

Chào chú.

Có muôn vàng cách nói nhau hiểu sao chú dùng cách này vậy (?).

Cám ơn về sự chia sẻ của chú.

Ngôn từ miền Bắc "dở" là ngược với "hay", đó là một từ lành mạnh dùng cả trong văn học, văn nói và văn viết. Thời đại giao lưu đến quốc tế mà bạn lấn cấn ở từ ngữ bắc nam thì thật là "dở"

Ngôn từ miền Bắc "dở" là ngược với "hay", đó là một từ lành mạnh dùng cả trong văn học, văn nói và văn viết. Thời đại giao lưu đến quốc tế mà bạn lấn cấn ở từ ngữ bắc nam thì thật là "dở"

Chào chú,

Tính không viết ra, mà không viết ra thì chắc chú không hiểu được ý con. Cái ''hay'' cái ''dở'' thật tình là nó nằm ở nhiều góc độ. Chú đi nhiều, hoặc như thế nào đó mà biết rõ việc hơn người khác thì có thể chia sẻ cùng mọi người. Con người mình hơn nhau ở câu chữ làm gì, mà hội nhập hay không hội nhập(?).

Phải chi ở đây chú chia sẻ cho người khác thì nó hay hơn, chứ cái ý từ chê bai người khác để làm gì. Thiết nghĩ, chú cũng không cần viết ra cái ''dở'' hoặc ''hay'' là như thế nào đâu. Ai vào diễn đàn này chắc ít ra người ta đều có trình hết, nhưng không biết ở mức nào thôi. Thôi thì con dừng tại đây, ý tại tâm nên tùy chú nghĩ sao thì tùy.

Chúc chú sức khỏe nhé.

P/s: Xin lỗi chủ topic khi mình xen ngang vào giữa chừng.

Chào chú,

Tính không viết ra, mà không viết ra thì chắc chú không hiểu được ý con. Cái ''hay'' cái ''dở'' thật tình là nó nằm ở nhiều góc độ. Chú đi nhiều, hoặc như thế nào đó mà biết rõ việc hơn người khác thì có thể chia sẻ cùng mọi người. Con người mình hơn nhau ở câu chữ làm gì, mà hội nhập hay không hội nhập(?).

Phải chi ở đây chú chia sẻ cho người khác thì nó hay hơn, chứ cái ý từ chê bai người khác để làm gì. Thiết nghĩ, chú cũng không cần viết ra cái ''dở'' hoặc ''hay'' là như thế nào đâu. Ai vào diễn đàn này chắc ít ra người ta đều có trình hết, nhưng không biết ở mức nào thôi. Thôi thì con dừng tại đây, ý tại tâm nên tùy chú nghĩ sao thì tùy.

Chúc chú sức khỏe nhé.

P/s: Xin lỗi chủ topic khi mình xen ngang vào giữa chừng.

hì hì, mọi người bớt nóng chút.
chỉ mong mọi góp ý là cùng vì mục đích giúp thêm kinh nghiệm cho những người đi sau, giúp mọi người có nhưng chuyến đi vui vẻ, khám phá đầy đủ và tiết kiệm...
Love all... <3 :L

Xin chia sẽ thêm 1 ít hình ảnh về Borobudur:

attachment.php

Thủy và ngôi đền...

attachment.php

Ở ngôi đền còn rất nhiều tượng phật - một số trong đó đã bị mất đầu, có lẽ là do bọn săn cổ vật trộm cắp...

attachment.php

attachment.php

Trên khắp vách đá của ngôi đền chạm trổ kín những hình thù - kể lại những câu chuyện tôn giáo xa xưa...

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Kể ra được đi chung với một người siêng chụp ảnh như chủ top thật tuyệt, mình thì thích có hình đẹp nhưng đi đâu cũng nhác chụp, chỉ cắm đầu đi + cắm đầu ăn :D

Kinh nghiệm của bạn Kimvanchinh vô cùng bổ ích cho những ai đi sau.
Cảm ơn bạn rất nhiều... <3

Tôi có kỷ niệm rất đáng nhớ: Khi ở sân bay Subaraya mình tìm taxi và thấy taxi giá khá rẻ, tôi đã mặc cả taxi đi Cemoro Lawang xong, lúc đi mới sinh chuyện. Nên nhớ là lái xe, cò mồi ở Indo tiếng Anh không chuẩn và rất gà mờ còn hơn cả ở VN mình. Họ thường đeo bám khách. Tuy nhiên, về bản chất tôi thấy họ vẫn lành và không giáo giở có khi côn đồ như đám cò mồi ở VN.

Tôi đã nói rõ là đi Cemoro Lawang, giờ cả bản đồ in A4 ra, và bác tài (đã đứng tuổi cứ thấy nói OK, OK). Khi đi 3km, tôi bảo phải đi qua Probolingo, và có lẽ bác ấy hiểu ra bác ấy nhầm, xe lại phải rẽ vào văn phòng quản lý xe làm thủ tục, và bác ấy mới nói là xin lỗi, đi như tôi yêu cầu phải là giá cao hơn (gần gấp đôi giá đã nói).

Tôi đã cáu và yêu cầu chở tôi ngược lại sân bay, và bác tài rất hối lỗi định làm theo yêu cầu của tôi. Nhưng tôi thấy giá bác ấy đưa ra đúng là giá thật, do bác ấy nhầm địa danh thôi.

Suốt chuyến đi, chẳng nói được gì nhiều nhưng cả tôi và bác tài đều thấy thật nực cười ở chuyện nhầm lẫn Làng Lawang với làng Cemoro Lawang.

Tôi có kỷ niệm rất đáng nhớ: Khi ở sân bay Subaraya mình tìm taxi và thấy taxi giá khá rẻ, tôi đã mặc cả taxi đi Cemoro Lawang xong, lúc đi mới sinh chuyện. Nên nhớ là lái xe, cò mồi ở Indo tiếng Anh không chuẩn và rất gà mờ còn hơn cả ở VN mình. Họ thường đeo bám khách. Tuy nhiên, về bản chất tôi thấy họ vẫn lành và không giáo giở có khi côn đồ như đám cò mồi ở VN.

Tôi đã nói rõ là đi Cemoro Lawang, giờ cả bản đồ in A4 ra, và bác tài (đã đứng tuổi cứ thấy nói OK, OK). Khi đi 3km, tôi bảo phải đi qua Probolingo, và có lẽ bác ấy hiểu ra bác ấy nhầm, xe lại phải rẽ vào văn phòng quản lý xe làm thủ tục, và bác ấy mới nói là xin lỗi, đi như tôi yêu cầu phải là giá cao hơn (gần gấp đôi giá đã nói).

Tôi đã cáu và yêu cầu chở tôi ngược lại sân bay, và bác tài rất hối lỗi định làm theo yêu cầu của tôi. Nhưng tôi thấy giá bác ấy đưa ra đúng là giá thật, do bác ấy nhầm địa danh thôi.

Suốt chuyến đi, chẳng nói được gì nhiều nhưng cả tôi và bác tài đều thấy thật nực cười ở chuyện nhầm lẫn Làng Lawang với làng Cemoro Lawang.

Đôi khi trên hành trình chúng ta gặp những thú vị bất ngờ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back