What's new

Indonesia - Núi lửa - Biển - Sarong - Bintang và những người bạn

Chuyến đi của mình được lên kế hoạch từ dịp lễ 2/9/2017, khi mình và đám bạn *chỉ có du lịch mới gặp được mặt nhau (beer)* đang lênh đênh trên 1 con thuyền ở Thái Lan ... 30/4 tới nên đi đâu nhỉ? , mình mở điện thoại xem lịch thì mới phát hiện giỗ Tổ rất gần vs 30/4/2018 (HH) dạo đó tình cờ đọc được mấy bài về núi lửa Bromo cũng thích thích lại thấy dịp này thời gian đủ dài để đi. Mình quyết liệt dụ dỗ, đề xuất đi Bali đi, lại chém gió bừa rằng cầm 12 chai đi là đủ ...

Thế là đi Thái về, bắt đầu nhiều ngày tìm hiểu về Bali và đất nước Indonesia. Thấy bạn bè trên facebook lẫn trên mạng review 1 lịch trình từ núi lửa đảo Java rồi qua Bali nghỉ dưỡng ... có vẻ rất hay ho, thế là bắt đầu săn vé.

Chiều đi: SG - KL - Surabaya
Chiều về: Bali - KL
Vì một số trục trặc nên mình ko đặt đc vé rẻ, khứ hồi kèm 20kg kí gửi tất cả các chuyến hết 5.3 triệu

Lịch trình:
21/04: bay từ Sài Gòn qua Surabaya (quá cảnh Kualar Lumpur) đi xe đêm đến làng Cemoro Lawang
22/04: leo Bromo và đi xe đến ... một homestay đâu đó gần Ijen
23/04: leo Ijen và qua Bali
24/04: Nusa Lembogan - Ceningan
25/04: Ubud
26/04: Ubud
27/04: Nusa Penida
28/04: Nusa Penida - Kuta
29/04: Kuta
30/04: bay từ Bali về Sài Gòn (quá cảnh Kualar Lumpur và kịp làm 1 chuyến dạo Putrajaya).

Đi dài ngày thế nên cũng đặt mua 1 gói bảo hiểm du lịch của Chubb cho 10 ngày hết 273K.

Để mọi thứ đi theo đúng ý mình, máu độc tài lại nổi lên một mình đi book vé với ý đồ sau sẽ đi van xin lũ bạn đi cùng =))

Nhưng đời chẳng như là mơ ....

Than vãn ngoài lề :T
Nào là đám bạn không đồng ý cái plan đi quá dài, chỉ tham gia đi từ đoạn Bali (NO). Nào là mình chuyển việc làm. Nào là vé máy bay mình đặt trên traveloka bay hãng Malindo bị đổi chuyến ... chệch hết giờ bay của mình, phải đặt lại vé bên Air Asia. Rồi tới Air Asia đổi giờ bay.

Sự nhẫn nại trước mọi thử thách cũng như ráng suy nghĩ tích cực sẽ nhận được sự đền bù ...

Đám bạn yên ổn với cái lịch bay 25/4 và về 30/4. Mình thì tìm được một nhóm tuyệt vời trên PHUOT, rủ rê từ dạo tháng 9/2017 và tìm được thành viên cuối cùng vô cùng quan trọng có nhiệm vụ chị đại của team vào tháng 3/2018. Tất cả tiền vé đặt trên traveloka đều được hoàn lại nhanh chóng sau vài tin nhắn. Air Asia thì gửi mail báo delay nhưng cũng cho đổi chuyến bay thế là đổi được chuyến bay với giờ bay tốt hơn (c). Dành cả 1 tháng nằm ở nhà trong khi chờ việc mới để lên plan.
Mình đi với tâm trạng bỏ hết lại những thứ quen thuộc, bước ra khỏi vòng tròn an toàn của mình cùng đi với những người bạn mới.

Quá trình chuẩn bị và cả hành trình đã khiến mình lên bờ xuống ruộng nhiều lần nhưng cuối cùng vẫn có thể gọi là thành công tốt đẹp, có nhiều kỷ niệm khó quên.

Nhá hàng hình ảnh vạ vật giữa biển cát của những người anh chị từ PHUOT, dù chẳng ai quen biết ai nhưng lại rất có duyên với nhau từ nghề nghiệp tới cái sở thích chung là đi du lịch.

Sea of sand - Bromo

Last edited:
Mình đang lên kế hoạch tháng 10 tới đến Ubud, leo Bromo, Ijen rồi bay sang Timo Lester. Mình sẽ đọc kỹ topic này của bạn để tham khảo,có gì mình inbox bạn trả lời giúp nhé.
Cảm ơn bạn nhiều nhiều.

Yup, nếu giúp đỡ được gì thì mình rất sẵn lòng giúp nhé ^^

Tiếp tục hành trình trên đảo Lembongan-Ceningan
Rời khỏi đảo Ceningan và quay về Lembongan bằng lối cũ, qua cầu Yellow Bridge. Tụi mình chọn một quán ven bờ Lembongan để ăn trưa Tawe Beach Bar & Grill (cứ thấy có nhiều Tây ngồi ăn thì tấp vào đại)

Bintang Bintang Bintang ... bia Bali mát lạnh đây

Buổi tối, chỗ bên dưới này lên đèn đẹp lung linh.

Bữa trưa thì vẫn như mọi ngày khác: cơm chiên, mì xào hoặc ăn mấy món kiểu Tây :3

Sau giấc nghỉ trưa trong cái nóng điên đảo ở nhà nghỉ, bọn mình tiếp tục khám phá Devil's Tears, nghe cái tên là thấy ngầu ngầu rồi, bình chọn là nơi mình tắm biển thú vị nhất nhé.

Đường đi theo google map offline mode ngoằn ngoèo hẻm hóc rừng rú và hú hồn là cuối cùng cũng đến nơi.

Lí do mình cho nó là nơi tắm biển thú vị là đây ... chỉ cần đứng một chỗ chờ đợi những đợt sóng lớn đánh vào bờ đá, nước sẽ bắn tung toé bảo đảm ướt từ đầu tới chân.

Sóng đánh trắng xoá bờ đá, ngồi chụp hình mà thấy sóng dập dìu vào bờ muốn chóng mặt luôn.

Chơi tới mức quên mất cái kế hoạch đi tắm biển ở Mushroom Beach gần chỗ nghỉ. Sau khi về chỗ nghỉ cất xe máy, cả bọn đi bộ ra biển ... không thấy còn ai tắm biển cả, chỉ cần đứng ở mép nước thôi là muốn bị cuốn đi roy. Biển ở Bali dữ dội ngay cả trong những ngày bình yên ... cả bọn đành quay về tắm hồ bơi khách sạn.

Buổi tối thì tụi mình đổi quán ở bờ bên đảo Ceningan, đi tối nên cũng chả để ý quán tên gì. Còn cây cầu Yellow Bridge lên đèn loè loẹt thế này đây.

Ngày thứ tư: Lembongan - Ubud
Ta nói ở nhà thì ngủ nướng tới trễ giờ đi làm chứ đi chơi thì khoái dậy sớm ngắm mặt trời mọc các kiểu ... khổ cái là mù phương hướng quá thể nên chả tìm được mặt trời mọc ở hướng nào. Chạy vòng vòng quanh đảo cả tiếng đồng hồ tốn xăng chơi mà vẫn không biết ổng lên ở hướng nào.

Tạm biệt lối đi xinh xinh của cái chỗ nghỉ.

Bãi đậu tàu của hãng Glory, tụi mình chọn chuyến sớm nhất quay về Sanur.

Tạm biệt Lembongan, tụi mình tiếp tục hành trình đến Ubud.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,138
Latest member
NgoDieu
Back