What's new

Japan ngày thường ( tả pí lù)

Đợt vừa rồi có dịp sang Nhật công tác mấy tháng, mình chia sẻ với các bạn một số hình ảnh về đất nước Nhật Bản, những gì bình dị nhất mình trải qua hàng ngày.
Khu vực mình ở quanh quanh Nagoya.

Tàu điện chỗ mình ở có 4 line chia làm mấy loại ( rapid, semi rapid,...)
Đây là 1 ga tàu điện siêu nhỏ ở Nhật, cái này gọi là ga lẻ ( nhỏ như kiểu bưu điện cấp xã ở vn ấy)

hàng này mình đi bộ 20 min --> đi tàu điện ( 3 min) tới ga này --> đi bộ tiếp 20 min nữa, to cả chân.
Đơn giản vì đi bộ và đi tàu điện ở Nhật là điều hết sức bình thường, cũng như xe máy ở vn vậy.
Taxi thì siêu đắt, gấp tầm hơn 10 lần ở VN thì phải.
Lịch tàu chạy hàng ngày ( chia làm 2 lịch cho daily và holiday)

Cảnh vật nhà cửa cây cối bên đường rất vắng vẻ

Nhà thể thao đa năng ở Nhật
Đây là nơi: buổi sáng thì mình thấy có hs đến tập, ko biết có phải thi đấu tt ko.
Buổi chiều thì 1 phần là tập thể hình, 1 phần là mẹ + các bé vui chơi tập thể

Đây là công viên nhỏ nhỏ trước cửa trung tâm nơi mình làm việc, đợt này mình chưa dám vào ( cuối 2011), nhưng đợt tháng 4/2012 mình đã lượn 1 vòng ( mình sẽ up sau).
Lý do vì cảm giác nó hoang vắng như mấy khu rừng trong truyện conan

Một ngã tư này: vắng + nhỏ

Quay lại nơi mình ở nhé ( 14 tầng, tầm K phòng gì đấy), DOM mà trông chả khác gì KS deawoo của mình.

Từ trên cao nhìn xuống:

Món ăn tại đây.

Bên trong 1 quán cafe

Ngày thường anh em đi dạo chơi quanh nơi ở:

Hoa ven đường

Quả xe hoành chưa

Lượn cả ra đồng chơi, nhiều vịt vãi, bay được, ko rõ có phải vịt trời ko, nhưng mà mình mấy bạn này bay rồi nặng nề vãi

Đặc trưng của những ngôi nhà ở Nhật là 2 tầng, cùng style cùng tông màu.... traditional

Một số ngôi nhà trông lụp xụp như chuồng bò ở VN, nhưng đặc biệt là nhà nào cũng có 1-2 xe mới coóng.

Nhưng đâu đó vẫn còn sự hiện diện của cu bờ 50

Tiếp theo là công viên ở Nhật ( khu này là sinh thái hay sao ấy mà chả có cái gì chơi, hic)

Các ông chồng đi làm, các bà vợ oánh tenis giải khuây thôi

Khu chăm sóc sk, phía bên ngoài

Vào bên trong

Có cả khu cho trẻ em chơi nữa, hình như đây là khu vui chơi chính ( ngày thường)

Biết các em đang chơi gì ko: tranh đấu, chinh phục thử thách
Các em gồm nhiều lứa tuổi chắc tương ứng với mũ xanh, đỏ vàng, trắng
Mình rất hâm mộ trò này vì:
Có nhưng em mình theo dõi chạy ( lấy đà từ xa) để leo lên mất hơn chục lần
- Có em leo lên ngã tóm chân bạn, có em đạp ra, có em thì kéo bạn ngã lên....

Đây là khu vực phía trên của ga tàu điện ở Nagoya

Một công trình kiến trúc được coi là phá cách ở Nhật, vì ở Nhật cũng giống như ở VN, các công trình kiến trúc đều có khuôn mẫu giống giống nhau, ko như Singapor thiên đường để các kiến trúc sư thể hiện.

Nếu để đi thăm quan thành phố Nagoya thì bạn nên đi bằng xe này, giá chỉ 500yen cho mọi lần lên xuống xe trong ngày, có thể coi là siêu rẻ ở Nhật. Xe này sử dụng công nghệ hybird kết hợp giữa động cơ xăng và điện.
Trên xe có bảng điện tử thể hiện thông báo khi nào xe chuyển sang chế độ chạy bằng đ.c xăng, khi nào sử dụng động cơ điện.
Xe này sẽ dẫn bạn đến các điểm thăm quan chính của tp.

Một con búp bê to đùng, chắc cũng chỉ để thu hút sự chú ý của mọi người.

Last edited:
Đây là 1 công trình nổi tiếng của TP, niềm tự hào của nagoya.

Nhìn từ xa

Từ dưới lên

Đại loại là 1 công trình nổi, ở trên là sàn kính, trông cỏ, bơm nước lên trên, có thể đi lên trên đó chơi bình thường :)

Đây là khu đền nổi tiếng tại Nagoya:

Bãi đá này chắc chỉ để trang trí chứ mình nghĩ không có nhiều ý nghĩa lắm, nó ở vị trí khá khuất, cây cối mọc rậm rạp, mình còn thấy quạ đậu quanh đây rất nhiều.

Trên đường đi bộ gặp 1 cặp cô dâu chú rể Nhật Bản chụp ảnh cưới :)

Người Nhật khá truyền thống trong vấn đề cưới xin, mình có hỏi mấy bạn đồng nghiệp là: chúng mày có mặc quần áo cưới kiểu Âu, Mỹ ( 90% người VN chọn trang phục này) không ?
Thì các bạn ấy trả lời " không", mình hỏi nguyên nhân thì họ bảo " xấu hổ", hic bó tay, chả hiểu thật hay đùa :)

Đây kiểu như cung đình Huế của VN, nơi vua chúa ở :) ( mình gọi là đền đúng không nhỉ ?)

Giờ biến thành bảo tàng khoảng 6 tầng:

Đứng từ trên nhìn ra xa

Bên ngoài họ đang diễn kịch chẳng ?

Quên mất, vé vào cửa thăm quan khu di tích, bảo tàng này hình như 1,000 yen thì phải ( đi từ năm trc nên mình không nhớ).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back