What's new

Kampot - Sihanouk Ville, thương nhớ người dưng

Trước khi đi Cam, ai cũng dọa bọn em là sang Cam sẽ bị bắt cóc đấy, sang Cam phải cẩn thận không là bắn nhau bùm bùm chéo chéo ngoài đường đấy, sang Cam phải đề phòng chứ không là bị bỏ bùa ngải đấy. Bà nội em ở nhà thì cứ “ bà lo quá, các cháu tự đi như thế nhỡ có chuyện gì thì biết làm sao …” kèm theo khuôn mặt âu sầu lo lắng làm em sốt hết cả ruột. Em nói bà em là “ Bà cứ yên tâm đi, các anh chị trên hội Phượt đi ầm ầm ra đấy mà có ai bị làm sao đâu, người Cam họ hiền thấy mồ luôn à … “ . Thế là vào trúng đài của bà em, bà em lại ca cho một bài về Phượt, rồi lại còn mang báo ANTG có cái bài dân Phượt nướng thịt bằng bô xe máy ra cho em xem, xong rồi thì chép miệng “ suốt ngày phượt với phiếc”. Hê hê.

Thế rồi đi xong em mới thấy, mọi người ở nhà nói sai bét. Hay là vì em ăn ở hiền lành nên toàn gặp người tốt và hiền nhỉ. Cảm nhận của em là người Cam họ hiền lành, chân chất. Từ người lái xe ôm, người lái xe tuk tuk, người tiếp tân khách sạn… hầu như ai cũng dễ chịu và thân thiện. Tuy cũng có một hai người không tốt là thiểu số, nhưng nhìn chung em vẫn rất quý mến người Cam. Chẳng vì thế mà đi về rồi nhưng vẫn thấy thương thương nhớ nhớ, muốn quay trở lại nơi ấy một lần nữa, hehe. Cái ấy người ta bảo là bệnh " thương nhớ người dưng" đấy mà :D

Chuyến đi được bắt nguồn từ nhóm bạn đại học của em, chuyến đi đầu tiên kể từ khi ra trường đi làm. Em thì vẫn luôn được tin tưởng giao trọng trách lên kế hoạch cho các chuyến đi, đúng lúc em đang thèm đi Sihanouk, thế là nhân cơ hội các bạn đang định đi em dụ dỗ luôn. Lúc mới nghe đi Cam, đi biển thì ai ai cũng háo hức, có những lúc danh sách đăng ký đi và dập dòm lên đến hơn 10 người, làm em cũng thấy chột dạ, vì đi đông quá thì em sợ em không lo được hết cho mọi người. Số lượng cứ thế trồi lên sụt xuống cho đến đúng 1 tuần trước ngày đi thì chốt lại còn nhõn 5 đứa. Vậy là đủ đẹp cho một chuyến đi bụi và lê la.

Em bắt đầu bắt tay vào tìm hiểu lịch trình đi đứng ăn chơi như thế nào, thường thì mọi người hay đi từ Saigon – PhnomPenh – Sihanouk rồi ghé qua Kampot chơi chứ ít người đi Kampot trước rồi mới ghé Sihanouk. Còn em lại muốn đi Sài Gòn – Hà Tiên – Kampot – Sihanouk – Phnom Penh – Sài Gòn, cung đường này ít người đi hơn nhưng mà thông tin cũng khá là đầy đủ. Em chủ yếu tham khảo từ trang du lịch của Alehap về đường đi, còn các địa điểm vui chơi ở hai nơi này thì ở trên mạng có rất nhiều.

Chuyến này đi với em coi như mọi thứ chuẩn bị đều ok cả, chỉ có mỗi một chuyện không vui là chuyện mua vé xe Kumho cho chẵng Sai Gòn – Hà Tiên. Theo kế hoạch ban đầu, bọn em sẽ đi chuyến Sài Gòn – Hà Tiên lúc 22h để 6h sáng hôm sau có mặt ở HT, rồi sau đó đi đến cửa khẩu và sang Cam luôn. Với kế hoạch như thế, 10 ngày trước ngày đi, em háo hức gọi điện đến văn phòng Kumho ( số điện thoại xem trên Alehap ) thì được một anh rất dễ thương bảo là gọi sang Kumho bến xe miền Tây và cho em số. Em lại háo hức gọi sang bên í, thì có một chị giọng rất chi là không dễ thương nói với em rằng “ trước ngày khởi hành 5 ngày mới có lịch xe chạy, đúng ngày gọi lại đi”. Em thấy hơi hụt hẫng và khó hiểu, nhưng vì chị ấy đã nói thế nên em đành nghe theo và đợi thêm 5 ngày nữa cho đúng ngày chị ấy nói. 5 ngày sau, em gọi lại, thì một chị ( không biết phải chị hôm trước không ) nghe máy và nói “ bây giờ không có đặt vé gì nữa, mua thì lên đây mà mua” . Ôi trời ơi, em bức xúc, em khó chịu, em bức bối trong người quá đi trời ơi. Nhưng kiềm chế hết mọi thứ lại, em hỏi là em có thể mua ở phòng vé nào nữa không, thì chị ấy nói “ lên Lê Hồng Phong” và cúp máy một cái rẹt, không đợi em Cảm ơn nữa. Lúc này là em thấy một chút hoảng hốt, vì chỉ còn 5 ngày nữa là đi, mà em không mua được vé thì biết làm sao. Rồi thêm tâm trạng tức giận vì cách làm việc gây khó dễ cho khách hàng của nhân viên Kumho. Buổi trưa hôm ấy, bỏ giấc ngủ, em phóng lên Lê Hồng Phong mua vé thì nhận được hung tin là vé cho chuyến đi tối về Hà Tiên ngày 30/03 đã hết sạch sành sanh, đồng nghĩa với kế hoạch của em bị bể ngay từ bước đầu tiên. Họ chỉ còn chuyến 15h, gọi điện bàn bạc nhanh chóng với các bạn, suy nghĩ trong đầu làm sao để sắp xếp công việc đang chất đống rồi em quyết định mua vé chuyến 15h . Rồi sau đó em chạy sang Sapaco, mua vé cho chặng PhnomPenh – Sài Gòn và qua Sorya mua vé cho chặng SihanoukVille – PhnomPenh. Mọi thứ tạm ổn thỏa, tuy trong lòng vẫn còn rất ấm ức với Kumho….

Vậy tóm lại, sau bao nhiêu thay đổi, thì hành trình của bọn em là như thế này :

Ngày 0 : Sài Gòn – Hà Tiên
Ngày 1: Hà Tiên – Kampot, chơi ở Kampot, tham quan thành phố ma trên Bokor Hill.
Ngày 2 : Kampot – Sihanouk, chơi ở Sihanouk.
Ngày 3 : Sihanouk – PhnomPenh – Sài Gòn, có 3 tiếng chơi ở Phnom Penh

Chuyến đi ít ngày nên không đi được hết tất cả mọi nơi, nhưng cũng đủ để bọn em cảm nhận được niềm vui của việc tự mình đi mò mẫm khám phá những vùng đất mới lạ, được thử qua đủ mọi phương tiện giao thông ở Cam, được trải qua cảm giác thất lạc nhau trong khi giờ xe chạy đã đến và cuống cuồng đi tìm kiếm nhau ở xứ lạ … Một chuyến đi đáng nhớ và thú vị, một đất nước xinh đẹp và hiền hòa …

Cửa khẩu Hà Tiên

Last edited:
@Mèo Mướp: Nhà anh ở Hà Tiên mà em ^^ Anh tết nào cũng chạy xe sang đó chơi... Nhưng có điều... chưa được đi Siem Riep thôi... >"< Với lại, anh nói được tiếng Cam nên qua đó anh cũng hơi okie... Anh đang dự tính 1 chuyến sang Siem Riep nè! Mà do mới đi Sing - Mã về nên chưa đủ Budget và time để đi... ^^.

Ngoài ra, từ Kampot em có thể đón xe đi Kang Pong Som (anh ghi theo cách anh nói chỗ đó) là một bãi biển tuyệt... đẹp... cát vàng và nước xanh như Nha Trang ^^

Cái chùa em chụp tấm hình trên sau lưng là Tịnh Xá Ngọc Tiên leo lên đó cũng hơi phê... bậc thang tương đối dốc ^^

Đến Hà Tiên rồi em nên đến những nơi sau: Gỏi cá trích ở Cây Bàng, Mũi Nai để hưởng tý gió biển (bãi cát thì nó đen thật đấy... nhưng là cát bùn rất tốt cho da - khỏi tốn tiền đi spa đắp bùn) :D, Thạch Động vào chùa Thiên Sơn Tự trong đó nghe sự tích thạch sanh - lý thông, vào hang đá dựng để leo núi... ^^ (chết, quên mất là em chủ yếu đi Cam)

@JustinLee: A Justin cho e hỏi đi từ Hà Tiên sang Cam với :)
Em đi với ông cũng lớn tuổi, ông e vẫn khỏe lém nhưng a tư vấn cho em đi từ Hà Tiên sang SV bằng phương tiện với giờ giấc thế nào thì an toàn ạ :D.
Em đọc qua thấy không có xe bus đi thẳng, như chị Mèo đi xe ôm em thì thích quá rùi nhưng chỉ ngại cho ông em thui ạ :D

@Thảo Anh:
Em có thể đi bằng xe ôm cũng được đấy em àh! Mà đi xe ôm từ Hà Tiên qua tới SV thì e rằng đuối... ^^
Anh không biết em nói được tiếng cam không? Thông thường, anh đi bằng bus thôi em àh!
Mà đi bên đó, xe có cái nhược điểm mà em fải thán phục họ nhiều là chở quá tải.
Xe bên đó có hai dạng (thông thường là xe 16 chỗ và 4 chỗ):
1. xe tương đối okie... chỉ chuyên chở khách.
2. xe nhìn hơi cáu bẩn... chở khách và hàng luôn.

Đầu tiên, em đi tới Hà Tiên. Em thuê xe ôm chở qua biên giới Campuchia (bên đó người Việt Nam gọi là Lục Sơn - đọc theo tiếng cam là phệ-cha). Từ đó, em có thể hỏi người ta bắt xe đi Kampot (mất tầm 1,5 - 2 tiếng). Đến Kampot nó sẽ ngừng ở bến xe (tiếng cam đọc là Bên-Lan). Từ đấy em hỏi xe đi SV.
Đợt anh đi SV quên mất là bao nhiêu time rùi. ^^ Mà anh nghĩ không quá 2 tiếng đâu.

dạ em thì ở tận ngoài HN chưa biết tí tiếng Cam xoài gì anh ạ :">, ko biết ở đó họ có dùng tiếng Anh kko ạ :).
ÔI thế xe bus bên Cam xe nào cũng nhồi người lắm hả a, e lại có thêm cái va li nữa nên cũng đang hơi bị...ngại ạ :-ss

Có... nhưng anh nghĩ em muốn dùng tiếng anh trao đổi với họ thì hiếm người biết lắm...
Xe bus đi thì có những cái chuyên tuyến của các hãng lớn đến các thành phố lớn thì k sau. Chứ xe bus của dân Cam tự kinh doanh thường là xe 4 và 16 chỗ. Nên sẽ chắc chắn chèn ép.. Mà em cứ kím cái xe nào đẹp đẹp đi là oke...

Em đọc qua thấy không có xe bus đi thẳng, như chị Mèo đi xe ôm em thì thích quá rùi nhưng chỉ ngại cho ông em thui ạ :D

Em ơi, sau khi làm thủ tục ở cửa khẩu Prek Chak của Cam, em đi thêm khoảng 100m sẽ đến một cái bến xe nho nhỏ, có rất nhiều loại xe ở đó cho em chọn lựa. Xe taxi có, xe vans có, xe ôm có nên em thoải mái lựa chọn và thỏa thuận. Vì chị không đi thẳng từ cửa khẩu đến SV nên chị không hỏi, nhưng mà chị nghĩ họ đều có xe hết, em cứ tới đó và hỏi, trả giá, thấy ok là mình lên đường thôi. Nhưng đúng như anh Justin nói, xe bus ( minivans ) bên ấy nhỏ, chật chội, người và hàng hóa chen chúc nhau nên mấy đứa trẻ thích bụi bặm như mình thì ok, chứ ông em lớn tuổi rồi thì hơi mệt đó em.

Túm lại thì nếu em vẫn muốn đi SV qua cửa khẩu HT, chị khuyên em nên thuê 2 bác xe ôm chở 2 ông cháu đến cửa khẩu Prek Chak ( 50k/ người ), bác xe ôm sẽ chở em đến tận bến xe và tìm xe, trả giá giùm em luôn. Các bác xe ôm ở HT hầu như đều nói được tiếng Cam chút chút, và các bác ấy vui vẻ, chân chất, nhiệt tình lắm. Em đừng lo !!!

P/S : mà đã đi cung đường đó sao không ghé Kep hay Kampot chơi cho biết luôn đi em :D

e cảm ơn 2 anh chị ạ :">. Em sẽ xem xét thêm nữa vì cuối tháng 6 e mới đi :). E cũng là lần đầu đi bụi, lại vào miền Nam xa xôi nên cũng có phần hơi lo lắng :)
Tại e tham mún đi cả SV rồi PP đến SR nữa nên mới nghĩ tới đi qua cửa khẩu Hà Tiên ạ :). E thấy qua Mộc bài thì yên tâm nhưng mà nếu định đi cả 3 thì lại suốt ngày ngồi xe ô tô nữa cũng mệt :D

@Thảo anh: cứ bình tĩnh nha em... ^^ Không gì phải lo lắng hết... :D
Cứ qua đó mà phan... Em muốn nói chuyện tiếng anh với người Cam bên đó...
Em cứ chọn tầng lớp thanh niên như tụi mình và trông có vẻ không bát nháo là có thể họ biết tiếng anh. :D
Chúc em có chuyên đi vui vẻ :D

Nhom minh dang tim bac xe om di tu Ha Tien sang Kampot ma ban chu Top da nhac den nhung ko lien lac duoc. Co ban nao biet bac nao khac ko chi cho tui minh nha.

Thanks cac ban nhieu lam.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back