What's new

Kenya, Ethopia, Ai Cập và Thổ Nhĩ Kỳ : Rồi mình cũng tới

Mình là mem mới của diễn đàn, mình không giỏi văn, dở toán, đốt địa lý nhưng lại ham thích phượt. Mong mọi người góp ý và bỏ qua nếu mình viết không hay hoặc thông tin về địa lý bị sai nhé, cảm ơn mọi người trước.

Sau hơn một tháng chạy ngược, chạy xuôi để hỏi thủ tục xin visa đi các nước Bắc Phi, Đông Phi và Thổ Nhĩ Kỳ, hôm nay mình đã ở Kenya theo như đúng lịch trình.

Trước tiên phải nói đến chuyện xin visa, do chưa đi đến các nước này bao giờ nên đã rất lo lắng kể từ ngày được thông báo là mình sẽ tham gia chuyến công tác trên. Đầu tiên là search bác Google và tìm được diễn đàn Phượt.com. Ơn trời, ông bà nhà ta nói không sai : Ở Hiền Gặp Lành! Mình đã đọc các bài viết mà các thành viên của diễn đàn đã đăng và biết được các thông tin mà miǹh cần.

Ngày 3/11/2011, nhằm ngày thứ năm, mình bay từ Đài Loan về Hà nội xin Visa đi Ai Cập, gặp đúng anh chàng đẹp trai mà mọi người đã nhắc trong topic thăm Ai Cập. Sau khi nhận hồ sơ, anh đẹp trai nhìn mình và hỏi :" Hơi lâu nhé, vì tuần tới Đại Sứ Quán Ai Cập sẽ nghỉ lễ", mình đành vận dụng tất cả khả năng diễn đạt để năn nỉ, ỉ ôi rằng mình hiện tại không sống ở Việt Nam, mình về đây chỉ để xin visa, sẽ phải bay về làm việc vào ngày thứ bảy này mong em giúp cho kèm theo một số tiền không cần phải thối lại sau khi nộp lệ phí visa. Có lẽ nhìn bộ mặt khổ sở kèm theo đứa con ba tuổi đi cùng và biết điều, chàng nói một câu ...........

Last edited by a moderator:

Cái cột cổ cổ này không biết tên là gì nhưng có rất nhiều chim hải âu đậu và ị bậy ở đây, Gần trạm xe điện Grand Bazaar

Nhà thờ nối tiếp nhà thờ

Mình mua vé của hãng Pacific Airlines từ Taipei đi Hôǹg kông. hãng Emirates từ Hồng kông đi Kenya transit ở Dubai. Từ Việt Nam bạn có thể mua vé của hãng Emirates đi Kenya và transit ở Dubai. Bạn nên kiểm tra với các đại lý vé máy bay, họ sẽ tư vấn cho bạn giá vé rẻ nhất hoặc chuyến bay nào tiện nhất nếu bạn không quan tâm đến tài chính :).

Note: miǹh là em hoặc chị không phải 'Anh", xin lỗi bạn vì 'Nick' không giới thiệu rõ ràng về giới tính

Last edited by a moderator:
Bạn có thể liên lạc với đại lý vé máy bay gia tiến - gặp Phong phòng vé 08-38377086 - 0919 224 330. Mình thường mua vé của đại lý này nếu bay từ Việt Nam hơn mười năm rồi. Em PHong ở đây bán vé có trách nhiệm và nhiệt tình, kể cả trong trường hợp thay đổi ngày bay em ý cũng làm không tính thêm phí- nếu cần thiết thì bảo là bạn Chị Liên / Daipac co., nhưng tốt nhất là liên lạc bình thường nhé.

Khách sạn mình ở gần Quảng trường Taksim, nơi có rất nhiều nhà hàng khách sạn và khách du lịch nườm nượp. Lúc miǹh đến Thổ là mùa du lịch thấp điểm nên các dịch vụ và hàng hoá đều bán rẻ hơn mùa cao điểm. Những người b́an hàng ở đây cho biết cao điểm là tháng 4-6, tháng 8-10, đây là các tháng đẹp nhất trong năm và thích hợp cho khách du lịch nên hàng hoá và dịch vụ luôn cao hơn ít nhất là 20%.

Giao thông của Istanbul cũng tiện lợi, bạn có thể sử dụng tàu điện ngầm, tàu điện, xe buýt, mổi tuyến đồng đều 2TL / chặng bất kỳ. Các tàu điện mới và MRT đều sạch sẽ

Đôi bạn trẻ thân thiện người Thổ

Các thành viên trong đoàn công tác, thiếu mất Bác già trai và bác Zhang vì không thích lên hình, tụi bây nhiều chuyện qúa=))

Nắng vàng nhạt ngày đầu đông ở Istanbul

Và biển xanh....

Hj chị NGLIEN05 :), tại em thấy chị đi nhiều nơi quá, em tưởng chị là anh, hjhjjhj.
Cám ơn chị nhiều nhé, Chị sướng ghê ta, được đi nhiều vậy

Có thể nick của mình làm bạn hiểu sai, không sao đâu.
Mình đi nhiêù nhưng chủ yếu là công tác, DƯ chút thời gian là khám phá linh tinh nơi miǹh đến thôi.
Nếu bạn đi Kenya thì nhớ khám phá và Post bài nhiều nhé. Mình sẽ sắp xếp thời gian quay lại Kenya và khám phá đất nước này theo đúng tinh thần phượt. Lần đi vừa rồi không có nhiều thời gian nên tiếc lắm, chỉ loanh quanh một số điểm gần Nairobi thôi :(

Tạm biệt Thổ nhĩ kỳ và sẽ trở lại vào tháng sáu năm sau theo như lịch đã bàn với các BÁc trong đoàn là không làm việc, không họp hành, không khách hàng hay dự án nữa mà chỉ ĐI, ĂN, CHƠI, và cuối chuyến kết thúc bằng MUA SẮM cho hết tiền, về cày rồi đi tiếp ;)

(BB)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,455
190,096
Latest member
v9bettel
Back