What's new

[Tổng hợp] Kenya-vùng đất ít được nhắc đến

Trước giờ có ai đó giới thiệu đến từ Kenya thì dailan cũng ư hử cho phải phép, chứ chả bao giờ có ý tưởng tìm hiểu hay đến đó làm gì, chỉ biết nó nằm đâu đó ở châu Phi. Nhưng sau khi được cô bạn khai sáng về Kenya bằng một bộ ảnh dạo chơi bằng khinh khí cầu và ô tô trên Savannah ở Kenya, thì.....

Mời các bác dạo 1 vòng qua savannah nhá.
Chuyến đi khởi hành từ sáng sớm (lúc gió còn chưa nổi lên). Khinh khí cầu đang được chuẩn bị

Khởi hành lúc bình minh

Bay qua đồng cỏ rộng lớn

Bên dưới là cả đàn hàng TRIỆU con linh dương đầu bò (trước giờ chỉ thấy trong Lion King :D)

Hay bầy ngựa vằn

lũ bò rừng

Và những chú hươu cao cổ

Bầy đà điểu diễu hành

P/S: ảnh chụp từ trên khinh khí cầu toàn ảnh mượn :), đi buổi sáng sớm, máy compact, tay máy amateur nên chả có tấm nào đẹp cả.

Last edited:
Đây là lộ trình anh Nét & Hoankiem đi 2 năm trước.

Cape Town ( South Africa) - Cape of Good Hope - Bredasdrop - Cape Agulbas - Mossel Bay - Knysna - Port Elizabeth -Cradock - Mountain Zebra N.P - Queenstown - Zastron - Van Rooyens Gate (Lesotho ) - Maseru - Roma - Thaba Tseka - Kaste Dam - Leribe - Caledonspoort ( South Africa ) - Bohlakong - Warden - Ermelo - Oshoek ( Swaziland) - Mbabane - Ezulwini Valley - Manzini - Ngwenya - Oshoek ( South Africa ) - Nelspruit - Numbi Gate - Kruger N.P - Kruger Gate - Nelspruit - Komatipoort (Mozambique ) - Maputo - Moamba ( South Africa ) - Pretoria - Soweto - SunCity - Johannesburg - Beitbridge ( Zimbabwe ) - Harare - Domboshawa Rock - Lake Chivero - Bulawayo - Victoria Falls ( Zambia ) - Livingstone - Lusaka - Luangwa Bridge - Chipata - Mchinji ( Malawi ) - Lilongwe - Balaka - Mangochi - Cape Maclear - Paradise Island -Monkey Bay - Nkhotakota - Metangula ( Mozambique ) - Cobue - Likoma Island ( Malawi ) - Nkhata Bay - Mzuzu - Livingstonia - Karonga - Kyela ( Tanzania ) - Iringa - Mikumi N.P - Morogoro - Dar es Sallaam - Stone Town ( Zanzibar ) - Nungwi - Moshi ( Tanzania ) - Kilimanjavo B.C - Taveta ( Kenya ) - Tsavo N.P - Voi - Mombasa - Malindi - Lamu - Nairobi - Busia ( Uganda ) - Kampala - Masaka - Victoria Lake - Kalangala - Ssese Island - Entebbe - Jinja - Nile River - Kisumu ( Kenya ) - Nairobi - Johannesburg (SA) - Cape Town

Có thể căn theo lịch này, giảm bớt tăng thêm tùy ý. Để tính nhanh chi phí và chốt lịch trình sớm xem anh em nào đi được thì làm cái rụp luôn.

Em cũng đang lăn tăn nhiều cung nên nếu chốt sớm đi thì biết ngay đi được hay không.

Em muốn đi Châu Phi lâu rồi nhưng sẵn dịp có anh cvn với bác dudi lên tiếng thì ta làm tới luôn.

@cvn: anh tính được tổng chi phí sớm thì hay quá, em chỉ ngại thiếu $ để tham gia. tks anh!

theo cái lịch của bạn dailan post ở trên thì đi từ 20/12 tới 10/1 em thấy thời gian như vậy chắc cũng ok với em. nhìn lịch trình vụ Bắc Phi và mấy vụ khác hoành tá tràng em rất thích nhưng giờ đi dài như thế em ko có điều kiện do đang bận cày cuốc. Nếu đi thì tranh thủ đi đợt này luôn vì sau đó về em sẽ bận liên tục luôn.
Bạn dailan rủ rê thì thử lập đoàn với nhóm ngần này bọn tớ tham gia và tính toán xem đường đi và chi phí thế nào. Nếu ở được khoảng 20 ngày như trên thì mình nhiều khi cũng ko cần đi tham nhiều nước làm gì, mà đi kỹ mọi miền của nó cũng hay.
tks bạn là xem cái này xong mới biết cái film The white Masai mà tớ rất thích (có recommend bên Xem phim gì) hóa ra là thổ dân của Kenya.
Giống bạn Zum, tớ chỉ ngại thiếu $ tham gia thôi, hehe, còn tinh thần lúc nào cũng thừa.
btw, mình sẽ xin visa thế nào?

các bạn thử làm nhanh xem thế nào, Airasia đang có vé rẻ từ HN và HCMC đi BKK chỉ có mấy chục $, anh em mình phải bay qua BKK nghỉ lại hôm sau mới bay đi Nairobi thì phải.
Bạn dailain ới ời ơi!

Hờ hờ, thảo nào sáng ngồi trong lớp mình hắt hơi mấy cái liền, tỉnh cả ngủ :).
Các bác máu me thế làm tinh thần em lên cao hẳn.
Thế này nhé, chuyến này đi, mục đích chính của em là tham thú savannah, lang thang ngắm thú, ngắm cảnh là chính (đấy là trong khả năng tài chính và thời gian của em, còn em là tỉ phú em sẽ đi đến chán mới thôi :D). Không biết các bác thế nào?
Vì mục đích là thế nên em ý định đặt tour trọn gói (bao mọi thứ ăn (cái này bọn nó không ghi rõ-theo em hiểu là những bữa ăn trong lúc đi tour tụi nó sẽ chuẩn bị, về đến chỗ ở thì mình phải tự lo), ngủ, đi lại, vé thăm quan, trừ bảo hiểm, đi lại từ điểm du lịch ra sân bay... Cái này để rõ hơn các bác chịu khó ngó qua mấy cái linh em cóp từ bài trước). Ích lợi lớn nhất của việc đi theo tour này là vấn đề an ninh các bác ạ.
Về vấn đề chính, hehe, chi phí: Chi phí sẽ phụ thuộc nhiều vào số người đi, nơi đến, và thời gian của tour du lịch. Em lấy tạm ví dụ là tour Simba Safiri, 7 ngày. Trọn gói từ 2375$-2935$/người, group 2 người. Số người càng tăng, chi phí càng giảm, trẻ em dưới 12 tuổi chi chí bằng 70% của người lớn.
Thời gian: Em nghĩ hay ho nhất là đi vào mùa thú di cư (có thế thì mới có thú để mà xem chứ), từ tháng 12-tháng 3.
Khoảng thời gian em được nghỉ, có thể đi xông xênh nhất là từ 20/12/2008-10/9/2009 (chi phí trong khoảng này là 2685$)(tuy nhiên em vẫn rất sẵn lòng cúp học đi chơi nhưng cũng chỉ mở rộng ra được từ 15/12/2008 đến 16/01/2009 thôi, kẹp 2 đầu là 2 kì thi, em mà bỏ thì em bị cắt tiền luôn, khỏi đi chơi nữa :(). Mặc dù biết thời điểm này là lúc bọn hàng không, vận tải, tour du lịch thi nhau bóp chẹt nhau nhưng với phương châm, "tiền hết tiền lại về, tiền hết ta đi vay, nhưng thời gian một đi không trở lại" nên em vẫn máu đi :).
Các bác coi có thể đi được cùng em dịp đó không, ok ta quyết luôn, cũng sắp tới nơi rồi.
Bác nào máu mê đi, báo cho em một tiếng, khoảng thời gian các bác có thể đi được, số người đi, em sẽ gọi điện cho bọn tổ chức tour để hỏi chi tiết. Em sẽ hỏi nó trong khoảng thời gian mà mọi người định đi, thì nên đến vùng nào thì đúng lúc gặp thú di cư(châu Phi có cả tỉ cái savannah :)), có thể sẽ ở Kenya hoặc trệch ra một tí, cũng hàng xóm của nó thôi.
Càng đông người chi phí càng giảm các bác ạ.

Về vấn đề chính, hehe, chi phí: Chi phí sẽ phụ thuộc nhiều vào số người đi, nơi đến, và thời gian của tour du lịch. Em lấy tạm ví dụ là tour Simba Safiri, 7 ngày. Trọn gói từ 2375$-2935$/người, group 2 người. Số người càng tăng, chi phí càng giảm, trẻ em dưới 12 tuổi chi chí bằng 70% của người lớn.
Cái này là đi từ đâu bạn dailan ơi?

À quên, hiện tại em đang nghỉ chân ở Đức. Nên khoản đi từ VN sang Kenya (có thể), các bác tự lo nhé, em sẽ bay thẳng từ Đức sang đó gặp các bác luôn :D.

Cái tour này nó đắt vì có vụ lang thang bằng khinh khí cầu bác ạ. Để chuẩn bị cho cái khinh khí cầu to đùng đấy bay được cần cả 1 đội người, lui cui từ sáng sớm nên nếu chỉ có 2 người trên cái khinh khí cầu đó thì nó đắt lè cổ là phải. Em rất tin tưởng là đông người nó sẽ giảm xuống rất nhiều. Em được biết cái khinh khí cầu nhỏ có thể chở được 12 người.
Nếu các bác thiết tha nhưng vẫn đau đầu về vấn đề tài chính (em cũng thế :(), các bác cho em cái giới hạn trên (khoảng chi phí các bác có thể chấp nhận được), em sẽ hỏi bọn tổ chức tour chi tiết về vụ này, cùng lắm thì ta bớt đi một vài ngày, chẳng hạn từ 7 ngày chuyển xuống 4,5 ngày thôi. Còn lại ta đi bụi :D.

Bạn dailan đúng là con nhà đại gia và đi chơi theo kiểu đại lãn =) Chắc chỉ mấy đại gia như SonTT với CVN theo được thôi.

Ai đời ngồi châu Âu với Việt Nam lại đi mua tour của mấy chú ở Mỹ tổ chức đi châu Phi.
Chỉ tour không gần 3 khìn cộng thêm vé máy bay khứ hồi từ Việt Nam sang Nairobi cũng phải thêm ít nhất là gần 2 khìn nữa, từ Đức bay qua cũng phải hơn một khìn.

Các bạn thích đi tour có kinh khí cầu, có đủ các thứ như thế và thậm chí còn hơn với giá rẻ đi rất nhiều nếu sang Nairobi rồi mới mua tour trực tiếp.

=)) =)) =)) Nếu thừa tiền đưa chú đang ở Mỹ kia thì thà trả tiền để tớ làm tour cho rồi tớ đi ké miễn phí còn rẻ hơn giá đó nhiều =)) =)) =))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,543
190,114
Latest member
vaota88
Back