What's new

[Tổng hợp] Kenya-vùng đất ít được nhắc đến

Trước giờ có ai đó giới thiệu đến từ Kenya thì dailan cũng ư hử cho phải phép, chứ chả bao giờ có ý tưởng tìm hiểu hay đến đó làm gì, chỉ biết nó nằm đâu đó ở châu Phi. Nhưng sau khi được cô bạn khai sáng về Kenya bằng một bộ ảnh dạo chơi bằng khinh khí cầu và ô tô trên Savannah ở Kenya, thì.....

Mời các bác dạo 1 vòng qua savannah nhá.
Chuyến đi khởi hành từ sáng sớm (lúc gió còn chưa nổi lên). Khinh khí cầu đang được chuẩn bị

Khởi hành lúc bình minh

Bay qua đồng cỏ rộng lớn

Bên dưới là cả đàn hàng TRIỆU con linh dương đầu bò (trước giờ chỉ thấy trong Lion King :D)

Hay bầy ngựa vằn

lũ bò rừng

Và những chú hươu cao cổ

Bầy đà điểu diễu hành

P/S: ảnh chụp từ trên khinh khí cầu toàn ảnh mượn :), đi buổi sáng sớm, máy compact, tay máy amateur nên chả có tấm nào đẹp cả.

Last edited:
Đọc bài của em Zim thấy da diết quá. Đọc hồi nhập tâm cứ tưởng viết cho mình. Mình dạo này thời gian eo hẹp, quota cũng khó, còn 4-5k cũng chát quá, chỉ mỗi cái máu đi là càng ngày càng cao, cứ như là huyết áp vậy, đâu phải muốn xuống là xuống. Buồn quá thôi chiều nay tìm chiến hữu làm vài ve (beer). Bác nào ở SG thì chạy ra 3A ọp nhá :)

em cũng dành thời gian mấy hôm nay đọc kỹ cái topic về chuyến đi của anh Nét.

em thấy hồi đầu anh Nét đưa ra cái đi Kenya và Tanzania không thôi, em nghĩ nếu đi thì khoảng đó là ổn rồi.

Còn đi lượt thượt em sẽ chọn đi bụi giống anh Nét, giờ muốn gọi mọi người cho đủ 6 người (hehe như anh Nét đã bày) để sao cho chi phí trong thời gian ở 2 nước trên chỉ từ 1000$ trở lại.
Tóm lại là 3000$ tổng cộng thì em có thể chơi!

Với lại Tết này cả nhà em cũng đi, em mà chần chừ là khả năng bị bỏ rơi 1 mình rất là cao!

Theo chị nhớ, anh HK có tổng kết chi phí toàn bộ từ VN là 3600$ cho hơn 50 ngày (ko nhớ chính xác), trong đó vé máy bay 1200$

Với 3000$ (dấn tí lên 4000 nhá) của em Zim, chị chắc cũng làm đc chuyến dài ngày đấy, khoảng tháng rưỡi đi. Chị thấy nên tập trung 4 nước Nam Phi, Tanzania, Namibia, và Kenya. Chị thì không nhất thiết muốn đi liệt kê hết các địa điểm như của các anh í nếu hành trình không bắt buộc phải đi qua. Rồi thì đến nơi, thấy rẻ và hứng thì ở dài, mà không hứng thì 1-2 ngày lại move sang điểm khác. Cứ có 4000$ với 45 ngày là xông xênh rồi.

Dưng cơ mà trong vài tháng tới chị kẹt đủ thứ, hihi, ko đi đâu được hết.

Vậy nên, em Zim à, 1 năm nữa cái lục địa châu Phi í, nó vẫn còn đó, người châu Phi 1 năm nữa cũng vẫn đen, còn thú ở châu Phi thì tết năm nào mà chẳng di cư ;) (nếu có đi đâu, chị ưu tiên bạn Cuba XHCN trước)

Hì hì, mình bị kẹt, mình ném đá em Zim

hí hí, ném đá đi là ném đá đi. tại vì em Zim hôm nay nổi cơn ngồi giở ảnh AC ra coi rồi nhớ duyên tình xưa cũ ấy mờ :p.
Cái vụ này hòm hòm để đấy đã, tối nay mem mem rủ bố mẹ đi châu Phi chơi tết, bị bố mẹ tí đuổi ra khỏi nhà :-((
E là khoảng 2 ngày trước tết mình lại phải đi xa vài tháng :-(

Đọc bài của bạn Zim xong quả thật muốn... treo chân lên đi cùng bạn ý đến... giở mấy món mãi võ để chặt vàng trên cổ, à quên, trên cục vàng của thổ dân ở đấy. Bạn zim đã chốt lịch chưa?
Nếu mờ... sang tết 2010 thì tớ trỏ ngón tay lên giời là tớ theo chân bạn Zim đi nhặt vàng!

Nói đến thú di cư ở Châu Phi, phải thuật lại câu chuyện của anh Guide trong chuyến đi Kenya của đoàn mình.

Mọi người cũng biết là ở Châu phi thì có hàng triệu triệu thú rừng sinh sống tự do trong thiên nhiên. Chiếm số đông nhất là con gnu, 1 loại như trâu rừng. Sát biên giới với Kenya là Tanzania, ngăn với nhau bởi 1 con sông. 6 tháng đầu năm Gnu sống ở Tanzania, sau khi ăn hết cỏ ở đó thì 6 tháng cuối năm chuyển sang Kenya.

[/IMG]

Việc di cư từ Kenya sang Tanzania và ngược lại chỉ diễn ra trong 1 đêm. Hàng triệu con Gnu nối đuôi nhau băng qua sông tạo nên 1 cảnh tượng hùng vĩ của thiên nhiên. Có rất nhiều người phục ở khúc sông mà Gnu băng qua mấy ngày liền đều không bắt được khoảng khắc này vì mỗi lần việc đó diễn ra vào 1 khoảng khắc khác nhau và ở khúc sông khác nhau. Phỏng vấn anh Guide đã làm việc ở Safari hơn 7 năm rồi mà anh vẫn chưa phục được giây phút ấy. If you are lucky....

Làm gì mà khủng khiếp thế, cậu guide đó quá lởm, thuê chú đó phí tiền, chứ còn gúc một phát là ra ti tỉ ảnh chụp về mấy cái này, dùng thử từ khóa sau xem: Wildebeest Migration. Nếu có thời gian đi ăn ở nằm rình ở Serengeti một tháng vào thời điểm migration. Khi đến nơi thuê xe chiến, với guide xịn mang theo lều trại, đồ ăn thức uống sẵn sàng ngủ rừng, cập nhật thông tin chính xác hơn về mấy cái migration ở đây, chắc của dân dùng trực thăng và ranger ở các trạm thông báo. Bảo dảm bạn có nhiều ảnh đẹp là đằng khác.

http://www.wildwatch.com/great_migration

Muốn xem ảnh đẹp của dân Pro thì vào National Geographic mà xem, ảnh của đội chụp được ăn ở sống ở đó luôn, có trực thăng hỗ trợ chụp từ trên xuống, có các tay máy khác nhau người trên cây, kẻ dưới đất, người trong xe safari chụp đủ từ các góc độ. Có các giáo sư, nhà nghiên cứu, cùng các thiết bị theo dõi hiện đại, có thổ dân guide loại xịn cung cấp thông tin dẫn đường. Đó là lý do tại sao mà NG là tạp chí mình cực thích vì làm quá chuyên nghiệp, cầu kỳ, có chiều sâu và đầy kiến thức. Ảnh thì đẹp quên sầu .

Ảnh của dân du lịch amateur đi tour thì còn nhiều vô khối nữa như vào Flickr, pbase, v...v.

Ví dụ:
Ảnh của NG

Bạn có thể vào đây download đủ các thể loại wallpaper với hình ảnh của thú di cư hay các trò khác còn khó và mạo hiểm hơn mấy cái này nhiều.

http://animals.nationalgeographic.com/animals/wallpaper/black-wildebeest-running_image.html

Ảnh từ các nguồn ảnh khác

http://search.pbase.com/search?q=wildebeest+migration+&begin=30

http://flickr.com/search/?q=Wildebeest migration&w=all

Last edited:
nhất trí với anh. National Graphic quá đỉnh. Đó là một trong những nguồn tham khảo tin cậy nhất của em trước mỗi chuyến đi xa :)
Cũng chính vì đọc nó, mà em cảm thấy rất tự ti không dám viết bài, gởi ảnh cho báo nước ngoài :(

Hic, vấn đề là nói về dân travel amateur cơ.. chỉ có 2-3 đêm có phục được cảnh băng sông đó không để tự chụp, tự sướng? Chứ load ảnh về khí không sướng lắm...

Giống như đi ngắm bình minh rọi chiếu vào dãy Meili trên Feilai view ý, ảnh chụp của dân chuyên nghiệp thì ngắm nhiều rồi, cũng hăm hở thức giấc từ 5g sáng trong cái lạnh buốt của vùng cao, thế mà vẫn không phục được cảnh bình minh đó, trở về với cảm giác vẫn thiếu thiếu vì chưa nằm trong số người may mắn được tận mắt thấy tuyệt tác của thiên nhiên này

Ở trên bạn nói

Nói đến thú di cư ở Châu Phi, phải thuật lại câu chuyện của anh Guide trong chuyến đi Kenya của đoàn mình

Tức là chú ta là dân Pro., nói đến thú di cư thì không ai bằng cậu ta cả, đúng không? Cái chú Guide là dân bản xứ mà 7 năm ăn , ở, sống, làm việc ở đó, chưa kể có khi sinh ra lớn lên ở đó luôn mà không nhìn được, chụp được cái cảnh đó thì mình nói quá tệ.

Mình đưa đường link ảnh là để chứng minh chú chụp ảnh Pro cũng chỉ đi đến đó 1-3 tháng, còn dân du lịch đi có 3-5 ngày tour mà họ còn chụp được như vậy để chứng minh là việc chụp cái ảnh đó không khó.

Ở dưới bạn lại đổi thành dân travel amateur.

Khi đi travel mình cần phải biết mục đích của chuyến đi mình là gì và xác định rõ, tính toán lên kế hoạch tốt sẽ có xác xuất thành công cao. Thế giới này quá rộng lớn có đi hết đời chưa chắc xem hết được. Mình đâu có phải dân bản xứ đâu, còn chú guide kia có thể được ngắm chim thú suốt ngày, nhưng chú ta có biết thế nào là chợ nổi Cần thơ hay sông nước Cửu Long đâu, phải không?

Ví dụ như đợt đi Nam Mỹ vừa rồi, bọn mình cũng phải chọn lọc bỏ bớt bao nhiêu địa danh, chỉ chọn những cái nhất để đi và phải dùng máy bay để di chuyển vì thời gian không cho phép. Để đi được vào lúc thời tiết đẹp ở Machu Picchu thì phải đi vào mùa khô tầm tháng 6- 9, mà đi mùa khô thì khi đến Salar de Uyni lại không có nước để chụp ảnh hồ nước phản chiếu bầu trời. Mình cũng không ân hận gì cả vì đã xác định điều đó rồi.

Chuyện ngắm bình minh, được hay không cũng vậy không sao cả, được thì tốt không được thì thôi. Để lên Machu Picchu ngắm bình minh, bọn mình phải dạy lúc 4h sáng mà hôm trước vất vả cả ngày vật lộn di chuyển để có thể đi đến được Aguas Calientes, 1-2h đêm mới đi ngủ, thân xác thì rã rời luôn, lên đến nơi cũng không thấy cảnh ánh nắng mặt trời len lỏi qua những đám mây rọi đúng xuống Machu Picchu đâu cả. Nhưng không sao, bọn mình đã cố gắng hết sức, đã đến đó, đã nhìn thấy nó và thế là mãn nguyện rồi. Chắc mình dễ tính, không quá kỳ vọng vào cái gì !:)

Nói tóm lại là mình không có ý tranh luận gì với bạn đâu nhé. Mình chỉ muốn nói là không có gì khó cả, chỉ có điều mình có muốn làm hay không thôi, và cũng đừng tin quá vào lời của mấy chú guide. Lời của mấy chú guide chỉ là entertainment thôi, đặc biệt là ở Trung Quốc nếu không bạn sẽ thấy cái gì ở Trung Quốc cũng là Thiên hạ đệ nhất hết, và đây thường là tính từ để chỉ các địa danh ở TQ, THDN động, THDN kiều, THDN...blah, blah

(beer)

Last edited:
Trong những chuyến đi của mình, điều quan trọng nhất tui nghĩ không phải là cái đích đến, mà là những điều ta gặp trên đường đi. Những khó khăn, bất trắc, những con người ta gặp, những điều tưởng chừng như đơn giản đó chính là những trải nghiệm quí giá nhất. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back