What's new

[Chia sẻ] Khám phá ngóc ngách sân bay KLIA2 - Kuala Lumpur

Mình có lướt qua một số topic và chưa thấy nhiều bạn up thông tin và hình ảnh về sân bay quốc tế dành cho các hãng giá rẻ mới ở Kuala Lumpur. Nhân tiện vừa có chuyến đi Bali và quá cảnh ở Kuala Lumpur, mình xin cập nhật thêm một số hình ảnh và thông tin ở sân bay. Mình sẽ đi theo chủ đề chính: Ăn - Ngủ - Đi lại và một số thông tin bên lề.

Một số thông tin tổng hợp về sân bay KLIA2:

Ngày 2/5, sân bay quốc tế Kuala Lumpur 2 (KLIA 2), sân bay lớn nhất thế giới dành cho các hãng hàng không giá rẻ, đã chính thức đi vào hoạt động.

Sân bay KLIA 2 có công suất tiếp đón tới 45 triệu hành khách/năm, với thiết bị tối tân hơn nhằm thay thế sân bay cho các hãng giá rẻ (LCCT) hiện tại.

KLIA 2 nằm cách sân bay quốc tế Kuala Lumpur (KLIA) chưa đầy 2km, gần hơn nhiều so với LCCT. Ga hành khách của KLIA2 có diện tích sàn 257.000m2 với 60 cửa đưa đón khách, 80 cầu dẫn máy bay và 225 cửa hàng bán lẻ, tổng diện tích hơn 32.000m2. Bãi đỗ xe của sân bay có thể chứa 6.000 taxi và xe buýt.

Một số chỉ dẫn đi lại

Nếu bạn là tín đồ của hãng vé rẻ AirAsia thì chắc chắn bạn sẽ có cơ hội (hoặc bắt buộc) đến sân bay KLIA2 để thăm thú Kuala Lumpur và bay sang một số nước khác. Bọn mình đáp chuyến bay đến Kuala Lumpur vào khoảng 23h00 giờ đêm, cảm nhận đầu tiên là KLIA2 hiện đại hơn rất nhiều so với LCCT cũ (mình cũng đã có dịp đến LCCT vào năm ngoái).

Trên đường ra ga quốc tế để đi Bali, nổi bật nhất vẫn là màu đỏ của các bạn AirAisa

Sau khi các bạn xuống máy bay, đi theo các bảng chỉ dẫn để đến khu Hải quan và lấy hành lý. Khác với LCCT, giờ đây KLIA2, các bạn sẽ được quét vân tay, một số bạn sẽ được hỏi vé máy bay khứ hồi (mình thì không nhưng bạn mình đã bị hỏi. Về việc kiểm tra số tiền mặt khoảng 500 USD như một số thông tin trước đó, mình không thấy hải quan họ kiểm tra gì cả, việc nhập cảnh khá nhanh chóng và thuận lợi.

Sau khi làm thủ tục hải quan xong, các bạn ra phía bên ngoài, thì các bạn đang ở khu tầng 2, ở đây chủ yếu là có các cửa hàng mua sắm, ăn uống, có dãy ghế ngồi chờ thì được khách tận dụng để nằm ngủ. Muốn ngủ và ăn uống, các bạn đi thang máy lên tầng 2M.

Nếu muốn vào thẳng trung tâm thành phố bằng xe bus và KLIA Express hay KLIA transit, thì các bạn đi xuống phía dưới tầng 1, có bảng chỉ dẫn khá cụ thể.

Về KLIA Express và KLIA transit, sau khi mua vé, các bạn đi thang máy xuống và ở dưới có phòng chờ, có hai đường tàu, 1 bên dành cho Express và một bên dành cho transit. Hai chuyến này giá vé bằng nhau, đều về điểm cuối là KL Sentral nhưng Express thì đi thẳng một lèo, còn transit thì qua một số chặng (ví dụ bọn mình chọn đi tàu này vì đi thành phố hành chính mới Putrajaya).

Thẻ KLIA transit​

Có một điều chú ý là các bạn chọn đi tàu nào thì đứng đúng phía tàu đó, không lăn tăn gì nhé, vì như bọn mình đứng chờ ở line transit thấy có tàu ghi biển hiệu KLIA Express chạy tới, khi lên rồi không thấy có đèn báo hiệu các chặng nên hơi phân vân, sau đó hỏi người dân thì thấy vẫn đúng chuyến tàu.

Trên tàu KLIA transit, cũng tương tự như monorail và các loại tàu điện khác.​

Về xe bus, thì các bạn đi thẳng ra phía bên ngoài, có các hãng bán vé ở đó, mình chọn sky bus để về KL Sentral.

Vé xe Skybus

Chỗ mua vé Skybus​

Bạn nên book chuyến nối sau khi tới KLIA2 4 tiếng, đề phòng chuyến trước bị delay
Bạn đi Bali mất 5 ngày trong đó có 2 ngày di chuyển nên còn 3 ngày đi chơi ở bali là quá ít.
Nếu đã book vé rồi thì cứ đi chơi Malay, để dịp khác đi Bali tầm 7-10 ngày mới đã

Bạn ơi cho mình hỏi bọn mình chuẩn bị đi Bali cũng quá cảnh ở KUL (của Air Asia) nhưng đang bị lăn tăn về giờ giấc
bạn có thể tư vấn cho mình chuyến nào hợp lí được không vì mình chưa đi KLIA2 bao giờ
26/7/2017
SGN-KUL 08:35-11:30 (chuyến này đã book)
KUL-BALI 17:55-20:55 or 15:35-18:40
30/7/2017
BALI-KUL 06:00-09:00 or 08:55-11:55
KUL-SGN14:55-15:50 (chuyến này đã book)

mình đang phân vân không biết nên book chuyến nào từ KUL-BALI-KUL

nhờ bạn có thể cho mình lời khuyên nha
cám ơn bạn:)

Bạn nên book chuyến nối sau khi tới KLIA2 4 tiếng, đề phòng chuyến trước bị delay
Bạn đi Bali mất 5 ngày trong đó có 2 ngày di chuyển nên còn 3 ngày đi chơi ở bali là quá ít.
Nếu đã book vé rồi thì cứ đi chơi Malay, để dịp khác đi Bali tầm 7-10 ngày mới đã.
Bạn có thể tham khảo tour của mình https://www.phuot.vn/threads/158900-Bali-Một-chuyến-đi-đáng-nhớ-7-2014
Giá cả cỏ thể thay đổi chút

Bạn ơi cho mình hỏi bọn mình chuẩn bị đi Bali cũng quá cảnh ở KUL (của Air Asia) nhưng đang bị lăn tăn về giờ giấc
bạn có thể tư vấn cho mình chuyến nào hợp lí được không vì mình chưa đi KLIA2 bao giờ
26/7/2017
SGN-KUL 08:35-11:30 (chuyến này đã book)
KUL-BALI 17:55-20:55 or 15:35-18:40
30/7/2017
BALI-KUL 06:00-09:00 or 08:55-11:55
KUL-SGN14:55-15:50 (chuyến này đã book)

mình đang phân vân không biết nên book chuyến nào từ KUL-BALI-KUL

nhờ bạn có thể cho mình lời khuyên nha
cám ơn bạn:)

- Chuyến KUl-Bali bạn nện đi chuyến 15h35 vì thời gian 4 tiến là đủ , hơn nữa nếu đến Ba li mà bạn chọn ở Ubud trước thì phải mất thêm hơn 1 tiến mớ đến KS vì thế đến Bali càng sớm càng tốt
- Chuyến từ Ba li về có thể đi chuyến 8h55 như vậy bạn đỡ phải dậy quá sớm , trường hợp phải dậy sớm bạn nên về Kuta để ở vì khoảng cách ra sân bay gần nhưng thời gian có vẻ hơi căng, bạn có thể tham khảo thêm hãng malindo vì giá cũng rẻ
- Nếu bạn kg có hành lý lí gửi thì khi xuống máy bay bạn kg cần nhập cảnh mà vào khu vực quá cảnh và tìm cửa ra tàu luôn
- Bạn nên check in sẵn từ nhà

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back