What's new

[Chia sẻ] Khán phá Ban Mê - Kon Tum và những kinh nghiệm phải biết

Muốn đi Tây Nguyên đã lâu nhưng mà với mình thì Tây Nguyên khá lạ lẫm. Có lẽ ấn tượng duy nhất với mình về miền đất Tây Nguyên là bài hát "Chú voi con ở Bản Đôn". Sau này thì có nghe nói thêm về Ngã 3 Đông Dương nữa :).

Mình đã quyết định lên đường với một sự hiểu biết ít ỏi như thế :D. Cũng phải nói tới sự rủ rê của 2 bà chị ở HN. hehe (mình ở HCM).

Thế là kế hoạch lên plan và tìm hiểu về Tây Nguyên bắt đầu. Đầu tiên là cày nát các topic trên phuot.vn, trên GG, etc. Oh, Tây Nguyên cũng nhiều thứ nhỉ. :D. Có núi đại ngàn, có hồ, có thác, có voi, có cà phê, có...có.... :D. Địa điểm đã lên xong thì vấn đề xe cộ là quan trọng nhất và nó cũng là vấn đề gây ức chế nhất (mình sẽ chia sẻ sau).

Kế hoạch sơ bộ của mình ntn:

Ngày 1: Bảo tàng Đăk Lăk - Cây Kơ nia - Làng Cafe Trung Nguyên - Buôn Đôn
Ngày 2: Thác Dray Sáp, thác Trinh Nữ - Kon Tum
Ngày 3: Ngã 3 Đông Dương - Cửa Khẩu Bờ Y - Ăn gỏi lá

Mình bắt đầu bằng việc mua vé đi (vé về mình book Jetstar trước rồi :D)
Xe Mai Linh 215k đi từ BXMD - Bến Xe Phía Bắc Ban Mê. Tuy nhiên bạn có thể xin xuống bất cứ chỗ nào trên đường :D.

Mình xin xuống ngay chỗ này (vì tiện đường thuê xe máy)

IMG_20151204_055837 by Johny Cuong, on Flickr

Việc đầu tiên đến Ban Mê là thuê xe máy. Sau 2 ngày quần thảo GG, Phuot thì mình tổng cộng được 6 chỗ cho thuê.
1. Chú Tiến 2. Anh Bo 3. Anh Cường 4.Anh Tom 5. Anh Quý 6. Cty TM-DV-DL Hải Yến.
Thấy mọi người recommend chú Tiến như thế này:
"Bác Tiên là người cho thuê xe máy chuyên nghiệp ở Buôn Mê Thuột, rất uy tín, xe của bác toàn xe chất lượng, miễn phí đổ xăng ngày đầu tiên thuê và ngày cuối cùng thuê chỉ tính nửa giá. Xe số là 150.000VNĐ/ngày còn xe ga là 200.000VNĐ/ngày. Ngoài ra, bác còn cho thuê cả ô-tô tự lái, cung cấp dịch vụ khách sạn và đón trả khách ở sân bay, bến xe."

Thực tế thì ko có miễn phí xăng và tính nữa giá ngày cuối :D. (có thể mình thuê chỉ có 2 ngày :( ). Tuy nhiên mình thấy chú khá nhiệt tình, xe tốt. Giá có cao hơn chỗ khác nhưng mình ko biết xe chỗ khác thế nào.

----tiếp tục nha mấy bác :)------
-------------------------------------
Đây là mấy thứ trong bảo tàng

Trang phục của dân tộc thiểu số theo cấp bậc. Mình thấy nó giống giống trong phim Tàu :D

GOPR0702 by Johny Cuong, on Flickr

Các hướng dẫn trong bảo tàng đều ghi bằng 3 thứ tiếng.

IMG_20151204_083706 by Johny Cuong, on Flickr

Các sản phẩm đặc trưng của Ban Mê được trưng bày tại đây

GOPR0707 by Johny Cuong, on Flickr

Động vật tại Tây Nguyên

GOPR0708 by Johny Cuong, on Flickr

Lượn xong bảo tàng thì chạy vòng vòng kiếm cây Kơ nia. Bài hát "Bóng cây Kơ nia" thì quá nổi tiếng rồi nên đã cất công lên đây thì phải ghé vào chụp tấm hình. Cây này nằm trong khuôn viên Nhà văn hóa Đăk Lăk. Các bác có thể lái xe vào tận gốc cây luôn

GOPR0724 by Johny Cuong, on Flickr

Tiếp theo là check in tượng đài chiến thắng Ban Mê. Dưới tượng có chiếc xe tăng cốt thép. Hehe. Xa xa là khách sạn SG-Ban Mê (toàn thấy Tây ở ). Hầu như các con đường ở Tp.Ban Mê đều tập trung về cái giao lộ này :D

GOPR0730 by Johny Cuong, on Flickr

Last edited:
Xong ở đây thì mình chạy tới Làng Cafe Trung Nguyên.

Ở SG toàn nghe quảng cáo chỗ này ghê lắm :D. Ở đây, theo mình, điểm nhấn chỉ là cái bảo tàng về các máy pha cà phê cổ, máy đếm tiền, etc. Hồi trước đọc thông tin biết là bác Vũ mua từ một bảo tàng tư nhân bên Đức mang về. Tuy nhiên, mình thấy đa phần khách tham quan chỉ tới xem xem chơi và chụp hình cho vui. Nếu Trung Nguyên có đội ngũ HDV giảng giải thì ok hơn rồi.

Làng Cà Phê :)

GOPR0719 by Johny Cuong, on Flickr

Đây là cái bảo tàng. Nó có 2 tầng lận. Đây là tầng một thôi.

GOPR0714 by Johny Cuong, on Flickr

Mục đích chính của Làng Cf là...bán cà phê (tất nhiên rồi :D). Giá ở đây rất là đắt. Mình gọi ly "Sáng tạo 2" hình như 50k thì phải :D

GOPR0718 by Johny Cuong, on Flickr

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back