What's new

Khẩu ký về Đài Loan-Taiwan-Republic of China-TWN

1. Từ sân bay Đào viên-Taoyuan

Có lẽ TWN là ‘nước’ duy nhất mà sân bay quốc tế Đào viên-Taoyuan (ở tỉnh Taoyuan, không nằm ở thủ đô Đài Bắc-Taipei city) có chữ hướng dẫn bằng tiếng Việt rất to để hướng dẫn người …lao động đi cho đúng, bên cạnh dòng chữ tiếng Anh, China. Hạ cánh ở Taoyuan, có cảm giác như ở nhà mình mất rồi.

Bắt đầu lên máy bay của VN airline hay EVA,… của TWN thì thấy như đi chợ, hay đi tàu hỏa nhà mình, người Việt đi lao động ở TWN hay về Việt Nam đều vui vẻ hết mình. Phần lớn trên máy bay là dân ta đi xuất khẩu, lao động... Chẳng thế mà giữa VN và TWN đã phải mở thêm chặng từ Sân bay quốc tế Cần Thơ sang thẳng TWN, đồng bào mình ở miền Đông Nam Bộ đi TWN rất nhiều. Tình hình trên máy bay căng đến mức mà mấy em tiếp viên VN airline mặt mày cau có, quát nạt những người đi máy bay như ở chợ trời. Thế cũng phải. Người lao động ta lên máy bay mà như đi chợ, cầm túi, cầm mũ, khoác balo,… nói chung lếch thếch lắm; lại thêm cứ đi lại, tìm chỗ và nói oang oang gọi nhau trong máy bay. Được cái, mấy tiếp viên mắng không thương tiếc nhưng họ nghe và vẫn không cãi lại hay gây sự thêm. Mọi chuyện trên máy bay rồi cũng qua.
Trên máy bay, nhìn xuống khi chuẩn bị hạ cánh thì cũng đẹp như mọi nơi khác, bờ biển xanh, nhà cửa… Hạ cánh ở Đào viên-Taoyuan, thấy ngay người đứng ở cửa ra máy bay cầm biển viết tiếng Việt để hướng dẫn quân lao động nhà ta đi cho đúng chỗ, kẻo lại lạc đường. Ai không thuộc thành phần “lao động chân tay” thì cứ đi thoải mái, đừng nhìn biển đó làm gì. Dọc đường ra cửa ga còn thấy rất nhiều biển tiếng Việt khác, cứ tưởng là sân bay ở Việt Nam.

attachment.php

Nhìn từ trên máy bay

Tại Đào viên-Taoyuan, nếu transit thì có thể nghỉ tại khách sạn ở sân bay, giá rất rẻ, mặc cả thoải mái, đến khi nào được, hợp lý thì ở. Những ai transit qua đây thì cố gắng nghỉ ngơi, khách sạn phòng hạng 3-5 sao, có khi một người thuê, nhưng nhiều người nghỉ cũng được... Nhà ga sân bay Taoyuan cũng nhỏ, cũng có thể mua đồ ở sân bay. Tuy nhỏ, nhưng thấy nhà ga còn có cả vườn trẻ để trẻ con vui chơi trong lúc chờ.

Từ sân bay Taoyuan về trung tâm Taipei, có nhiều lựa chọn, rẻ nhất là bus thì phải. Ra khỏi chỗ quầy nhập cảnh, đi bộ và hỏi mấy police, nhân viên nhà ga là đến chỗ bán vé. Nhưng chỉ cần chú ý sẽ thấy người Việt rất nhiều ở phòng chờ, nên có khi cứ hỏi tiếng Việt bất kỳ ai đó là sẽ có người Việt hướng dẫn đi mua vé để về các nơi. Giá vé khoảng ~120 Đài tệ (không nhớ chính xác, hình như 125 tệ x ~700VNĐ…) là lên xe bus về nhà ga trung tâm-Taipei Main Station, đây là nhà ga cũng khá đặc biệt ở TWN. Từ sân bay về trung tâm Taipei khoảng 30 km, đi mất ~50’, phần lớn là đường cao tốc, nếu đi taxi chắc mất >1000 tệ và không nên đi làm gì. Hiện đang có dự án làm tàu điện ngầm (MRT) nối thẳng trung tâm-Taipei Main Station đến sân bay. Nếu làm xong MRT này chắc sẽ đi mất khoảng 15’ và rất thuận lợi. Nhà ga Taoyuan có 2 terminal, đang làm terminal 3. Khi đi về thì phải nhớ Terminal mấy để bảo lái xe báo lại cho mình, khoảng cách cũng không phải quá xa nếu nhầm. Trên đường bus về nhà ga, cũng sẽ đỗ dọc đường ở các trạm. Từ Taipei ra sân bay: Nhà ga bên cạnh nhà ga chính-Taipei Main Station đến sân bay Taoyuan vẫn bắt xe bus dạng này để đi, dọc đường bus cũng đỗ nhiều trạm nữa.

Ở nhà ga sân bay hay nói chung ở các điểm đến trên đất TWN, các bạn tranh thủ lấy bản đồ các loại, có rất nhiều bản đồ, và cầm bản tiếng Anh. Bản đồ cả TWN, các vùng, thành phố, và các loại bản đồ riêng cho các khu vui chơi, thăm quan hay di chuyển bằng MRT (mass rapid transit) , THSR (Taiwan High Speed Rail) hay tàu, bus thông thường; thêm vào đó là các quyển sách giới thiệu các chương trình nghệ thuật, triển lãm,... Nói chung đủ hết và lấy thoải mái, trong đó rất chi tiết. Như vậy sẽ không phải mang bản đồ TWN làm gì cả.

Lúc này thì mọi thứ khá dễ dàng ở TWN. Tôi không biết tiếng China, nhưng vẫn bay tới và du lịch bụi vòng quanh TWN.

Trước khi đến TWN, tôi đã biết ở Châu Á thì JPN, KOR và TWN là 3 nước giàu nhất, siêu nhất (con rồng Châu Á), về mức sống có thể ngang ngửa với những nước như Mỹ, Úc, một số nước giàu mạnh ở Châu Âu; rồi được giáo huấn về văn hóa ‘tư bản’ , rằng có thể bị sốc văn hóa, dù cũng được nhấn mạnh rằng người Đài và Việt có nhiều nét tương đồng, hơn cả với người China. Những cái này sẽ được cảm nhận dần dần trong những ngày ở TWN.

attachment.php

Cảm nhận về giá rất rẻ ở tầng hầm của Taipei Main Station

Last edited:
Mình đã đi tàu điện ngầm & tàu cao tốc ở Đài Bắc rùi thích lắm, nhưng tàu cao tốc đi nhanh kinh khủng, nhìn qua cửa kính phải phóng tầm mắt thật xa chứ nhìn gần chóng mặt luôn, mà chưa kịp định thần là đã đến ga xuống rồi

Mình đã đi tàu điện ngầm & tàu cao tốc ở Đài Bắc rùi thích lắm, nhưng tàu cao tốc đi nhanh kinh khủng, nhìn qua cửa kính phải phóng tầm mắt thật xa chứ nhìn gần chóng mặt luôn, mà chưa kịp định thần là đã đến ga xuống rồi

bạn ơi đi Taipei tự đi có khó k? mình cũng đang muốn tự đi mà chỉ sợ khoản ngôn ngữ :(

Cám ơn bác về bài viết. Xem xong e cũng chỉ muốn xách balo lên và đi thôi :) Có bác nào biết xin visa đi ĐÀi Loan giờ là bao nhiêu tiền không nhỉ.

Cám ơn bác về bài viết. Xem xong e cũng chỉ muốn xách balo lên và đi thôi :) Có bác nào biết xin visa đi ĐÀi Loan giờ là bao nhiêu tiền không nhỉ.

Google rõ tìm trang van phong kinh ten van hoa dai bac tai tphcm co day du thong tin thu tuc xin visa + phi visa do ban :)

bạn ơi đi Taipei tự đi có khó k? mình cũng đang muốn tự đi mà chỉ sợ khoản ngôn ngữ :(

Có nhiều bài viết chi tiết hướng dẫn trên phuot lắm, bạn đọc đi nhé! mình thấy đơn giản mà, ng ĐL cũng dễ chỉ đường & rất nh ng VN bên đó lắm

Bạn ơi mình vừa apply visa taiwan online & approved (thanks God). Trước khi apply mình cũng gọi lên đsq hay văn phòng văn hóa j đó ở Hanoi thì họ hướng dẫn cũng cụ thể lắm. còn nếu bạn k đạt được điều kiện miễn visa thì bạn tự apply bình thường & phí là 50usd (mình xin phép k nói đến phí nhờ dịch vụ làm)

Bạn ơi
Hiện nay mình đag có vé khứ hồi vietjet HAN - TPE, khởi hành là ngày 4/11, 19h00 có mặt tại sân bay taoyuan Đài Loan.
Vậy bạn cho mình hỏi là có thể đi thẳng từ đài bắc tới cao hùng bằng mrt hoặc phuơng tiện nào k? Mình có 6 ngày nhưng mất 1 ngày đầu bay rồi. Vì là vé khứ hồi nên muốn chơi 2 ngày ở cao hùng trước rồi quay về đài bắc chơi và về Hà Nội.
Cho mình xin cao kiến với :D hoặc có trang tra tuyến tàu nào k thì recommen với hehe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back