What's new

[Chia sẻ] Kinabalu 2 ngày 1 đêm - suýt fail vì mưa gió

Mt.Kinabalu với đỉnh Low's Peak chắc là một trong số ít những ngọn núi thuộc Đông Nam Á được nhiều người Việt Nam biết đến và đi nhất (trừ Fan :))). Mình biết đến Low's Peak cách đây 1 năm, và cũng đã lên kế hoạch từ đấy (dù không ra sao). Mới đây nhân dịp Valentine mình đã cùng một người bạn (trai) chinh phục Low's Peak. Âu cũng muốn đi để biết đây biết đó, . Bài report này cũng là một lời hứa nho nhỏ với một bạn đồng hành của mình, vừa kể lể, vừa mang tính chia sẻ. Hi vọng cung cấp cho mọi người thêm thông tin, để các phọt-tơ Việt càng vươn rộng bước chân ra tầm thế giới :)).

Làm cái ảnh khoe trước kể sau :))

---------------------------
"Mình rất muốn giúp Razak (guide của mình) có thêm nhiều tour. Chả may ai đọc được mà muốn đi Kinabalu cần guide, liên lạc mình để mình bảo Razak (hoặc bạn ấy xài Whatsapp +60 195 808 025, bảo bạn Ninh), đảm bảo rẻ hơn mình đi khoảng 2-300RM (cho 2 người), mình book khá đắt. Lúc chạy xuống từ Laban Rata, mình đi trước đã gặp một guide khác, mình có hỏi Razak có phải là guide tốt không. Ổng bảo với tốc độ mày đang đi mày đang đi, mày sẽ về đến Timpohon lúc 7h (well, mình về lúc 6h). Nếu Razak đã dám đảm bảo cho mày ascending từ Laban Rata lúc 9h sáng và tin mày về được trong đêm, và mày làm được thì Razak là guide tốt. Mình nghĩ Razak là guide rất tốt ;).

Last edited:
Có bác nào đã giao dịch với Razak chưa ạ? Kg biết chuyển tiền full cho bạn ấy có rủi ro gì không? Mình cũng chưa biết cách chuyển tiền như thế nào vì bạn ấy chỉ đưa số tài khoản tại ngân hàng của bạn ấy.

bạn danguythai di KK khi nào thế, mình đi vào cuối T8 và cũng đg liên lạc Razak để book tour, cũng đang tìm hiểu chuyển tiền cho Razak.
Razak báo giá cho mình tour 2N1D là 500RM, + RM 440 via Ferrata nữa là RM 940 / pax, không bao gồm tiền vận chuyểu từ airport đi KK park và quay về KK city sau khi leo xong.

Nghe đồng chí kể chuyện hài quá =)) Cho mềnh kinh nghiệm lập đàn cầu nắng mới,mềnh đã book tour cuối tháng 4 rồi.

Bạn chủ top có chơi via-ferrata không?

bạn danguythai di KK khi nào thế, mình đi vào cuối T8 và cũng đg liên lạc Razak để book tour, cũng đang tìm hiểu chuyển tiền cho Razak.
Razak báo giá cho mình tour 2N1D là 500RM, + RM 440 via Ferrata nữa là RM 940 / pax, không bao gồm tiền vận chuyểu từ airport đi KK park và quay về KK city sau khi leo xong.

Mình đợt đấy không chơi book Ferrata vì đoàn dự là có nữ đi cùng. Cũng may là không book. Chứ không mưa cũng chả được leo. Chúc các bạn hôm đi thời tiết đẹp ;). Mà quái sao giá rẻ vãi -_-. Cả Ferrata vẫn rẻ hơn mình :<.

Có bác nào đã giao dịch với Razak chưa ạ? Kg biết chuyển tiền full cho bạn ấy có rủi ro gì không? Mình cũng chưa biết cách chuyển tiền như thế nào vì bạn ấy chỉ đưa số tài khoản tại ngân hàng của bạn ấy.

Bạn thử ra Western Union hỏi xem. Đợt mình đi thì có bạn ở bên Malay nên mình nhờ chuyển hộ luôn.

Bạn Razak báo giá mình cũng vậy. Mình đi long ferrata luôn nên giá cao hơn. :) Tất cả các dịch vụ chuyển tiền Western or MoneyGram đều là để phục vụ cho người Việt nhận tiền từ nước ngoài. Muốn chuyển từ trong nước ra phải cần đủ thứ giấy tờ thủ tục mà bạn Razak làm cá nhân nên chắc chắn là kg có.

Có thêm 1 điều cũng hơi lo lắng là khi mình thử book trên mountkinabalu.com thì thấy báo là full. nhưng book bạn Razak thì cứ giống như là "vô tư đi". nên kg biết có chắc chắn kg. :)

Có thêm 1 điều cũng hơi lo lắng là khi mình thử book trên mountkinabalu.com thì thấy báo là full. nhưng book bạn Razak thì cứ giống như là "vô tư đi". nên kg biết có chắc chắn kg. :)

Mình không biết bạn leo ngày nào, có phải high season không. Như mình đi tháng 2. Tháng 11 book phòng (phòng thôi nhé) cũng bị báo là hết, phải liên lạc với nhà tour mới book được. Ngoài ra thì như mình đã kể ở trên. Khi mình leo và cần ở lại thêm 1 ngày thì Laban Rata cũng báo cho mình là hết phòng. Nhưng mình gọi về cho guide thì lại ok.

Dù sao nếu thật sự không cảm thấy không yên tâm thì mình nghĩ là nên thôi để khói lấn cấn. Mình có thể cho bạn mail của tour guide của mình (Razak là mountain guide :))) - mà thật ra guide này chắc gg cũng ra. Thì bạn có thể chuyển qua ngân hàng hoặc paypal được. Có điều sợ chắc giá sẽ hơi cao.

- mà thật ra guide này chắc gg cũng ra.
Mình chưa hiểu chỗ này lắm.
Mình đi đầu tháng 4 này. Nói chung là hiện nay đang chờ bạn ấy đi về tạo PayPal account. :)

- mà thật ra guide này chắc gg cũng ra.
Mình chưa hiểu chỗ này lắm.
Mình đi đầu tháng 4 này. Nói chung là hiện nay đang chờ bạn ấy đi về tạo PayPal account. :)

À ý là bạn tour guide mình bảo chắc là google bạn cũng sẽ tìm được :D. Nếu Razak làm được acc PP thì tốt quá.

Chào các anh, em là nữ, vì đã lỡ ham vui nên đã mua vé khứ hồi để leo Low Peak, 10-12/7/14. Chỉ có mình em thôi (vì bạn đi cùng kẹt lịch nên rút hết) nên để an toàn chắc cũng thử liên lạc với anh Razak. Các anh đi về cho em hóng thông tin với ạ, hoặc có ai hữu duyên leo cùng ngày thì cho em đi chung với ạ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back